ว่าด้วยแก็ส LPG กับ NGV ของ Honda CRV ตัวใหม่

<< < (6/8) > >>

จอบหลอย-รักในหลวง:
ตอนนี้ผมก็ใช้LPGครับ ขับกันสบายใจเฉิบ
ปีนี้ทั้งปี เติมน้ำมันไปประมาณ.......600 บาท ;D ;D
นอกนั้นซดแก็สล้วนๆครับ

นายจร-รักในหลวง:
อ้างจาก: ป้อมทอง ที่ ตุลาคม 20, 2007, 07:55:44 PM

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้แก๊ส    

เครื่องยนต์ไม่เกี่ยงหรอกครับว่าเป็น  เอ็นจีวี   หรือ  แอลพีจี

ราคาแก๊สแตกต่างกันไม่มาก   แต่ราคาติดตั้ง  เอ็นจีวี  ประมาณหกหมื่นบาท

แอลพีจี  ไม่ถึงสองหมื่น    เหลือเงินเก็บไว้เติมแก๊สได้เยอะ

ประเด็นที่สำคัญคือความจุของถังแก๊ส   เอ็นจีวี   เติมเต็มถัง

ได้ความจุแค่  ๒๐  ลิตร   เนื่องจากแรงดันของแก๊สสูง  เติมได้ไม่มาก

แอลพีจีเติมได้   ๘๐  ลิตร   ทำให้ไม่ต้องหาปั๊มเติมบ่อย   ปั๊มแอลพีจี

มีทุกจังหวัด   และใน  กทม.   หาได้ง่ายทั่วไป  

รีบ ๆ  ตัดสินใจครับ  .......ประหยัดมากกว่ากันสามเท่าตัว

ผมใช้   แอลพีจี  ครับ

เครื่องยนต์จะเสื่อมไวกว่าใช้น้ำมันครับ อย่าง taxi ก็ยังใช้ได้ตั้งหลายปี  คิดเล่น ๆ ใช้รถเดือนละ 4-5 พันโล
ถ้าต้องยกเครื่องปีละครั้งยังคุ้มเลยครับ   แล้วถ้าคุณใช้รถน้อยรับรองว่าคุณจะใช้รถมากขึ้นหลังติดแกส 
ngv ตรึงราคาถึงปี 52   
ฟันธง LPG ครับ

noomrider:
อีกไม่กี่เดือนกรมขนส่งจะบังคับให้เเท็กซี่ใหม่ติดเฉพาะNGVอย่างเดียว   ไม่อย่างนั้นไม่จดทะเบียนให้ทีนี้ช่วงตอนรถเปลี่ยนกะรอต่อเเถวเติมเเก็สรถจะติดทั่วกรุงเทพเเน่  เพราะปั้มมีน้อยเติมนานรอเติมเเบบลืมหลับเเล้วตื่นหลายรอบยังไม่ถึงคิวเเน่ๆครับ

อ้างจาก: ตูมตาม ที่ ตุลาคม 20, 2007, 12:30:29 AM

ถ้าใช้งานทางไกลอยู่บ่อยๆ...ติดแก๊สคุ้มครับ....ผมใช้    LPG  ติดสเปอร์ไรเดอร์...เปลี่ยนเครื่อง J ครับใช้มา 2  หมื่นกว่ากิโล....ประหยัดเงินเติมน้ำมันไปโดยประมาณ  40,000.-  บาทแล้วครับ  เครื่องยังวิ่งได้ดีไม่มีอะไรผิดปกติเลยครับ....( นิ่ม กว่าน้ำมัน ) ........

เรียนถามพี่ตูมตาม

เปลี่ยนเครื่องJ มาเท่าไหร่ครับ  เเล้วเกียร์ตอนนี้เป็นออโต้หรือธรรมดาขับสองหรือขับสี่ครับ

ขอบคุณครับ ;D

milo:
อ้างจาก: ป้อมทอง ที่ ตุลาคม 20, 2007, 07:55:44 PM

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้แก๊ส    

เครื่องยนต์ไม่เกี่ยงหรอกครับว่าเป็น  เอ็นจีวี   หรือ  แอลพีจี

ราคาแก๊สแตกต่างกันไม่มาก   แต่ราคาติดตั้ง  เอ็นจีวี  ประมาณหกหมื่นบาท

อีกหนึ่งเสียงครับ ผมก็ใช้ LPG  ติด Vios 500 บาท วิ่งได้กว่า 750 กม

แอลพีจี  ไม่ถึงสองหมื่น    เหลือเงินเก็บไว้เติมแก๊สได้เยอะ

ประเด็นที่สำคัญคือความจุของถังแก๊ส   เอ็นจีวี   เติมเต็มถัง

ได้ความจุแค่  ๒๐  ลิตร   เนื่องจากแรงดันของแก๊สสูง  เติมได้ไม่มาก

แอลพีจีเติมได้   ๘๐  ลิตร   ทำให้ไม่ต้องหาปั๊มเติมบ่อย   ปั๊มแอลพีจี

มีทุกจังหวัด   และใน  กทม.   หาได้ง่ายทั่วไป  

รีบ ๆ  ตัดสินใจครับ  .......ประหยัดมากกว่ากันสามเท่าตัว

ผมใช้   แอลพีจี  ครับ

อีกหนึ่งเสียงครับ 500 บาท วิ่งได้ เกือบ 800 กม. (วีออส ระบบหัวฉีด ถัง 45 ลิตร ครับ)

plo-รักในหลวง:
อ้างจาก: 1911&FISHING ที่ ตุลาคม 20, 2007, 12:19:29 AM

ผมเห็นที่อู่ของคุณ Yut Copter & Highway ติดไป 3 คันแล้วครับ ป้ายแดงทั้งนั้นครับ อ๋อลืมไปเขาติด LPG นะครับ เป็นแบบหัวฉีดครับ ลองเข้าไปดูที่เวปของร้านเลยครับ ไปลองหาจาก เวป www.gasthai.com นะครับ ของผมติด Honda Accord ทั้งสองคันที่นี่ครับ เป็น V4, กับ V6 3000 cc เป็นหัวฉีดทั้งสองคันครับ วิ่งดีเหมือนกับน้ำมันเลยครับ Happy สุดๆครับ  :D :D :D :D เท่าที่ทราบมารถ CRV รุ่นใหม่ยังไม่เห็นมีใครเอาไปเสี่ยง(ลอง)ติด NGV เลยครับ ส่วนตัวแล้วผมเห็นว่า LPG ดีกว่า NGV ในหลายๆด้านเลยครับ ปตท เอาแต่ข้อดีของ NGV มาโฆษณา แต่ข้อเสียไม่ยอมบอกให้ผู้บริโภคทราบครับ แล้วให้ราคาที่ถูกกว่านะก็แค่ระยะสั้นๆครับ ลอยตัวเมื่อไหร่คงไม่ห่างจาก LPG สักเท่าไหร่ครับ

+1  ครับถูกใจจริงๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว