๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 10:58:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9มม.พารา กับ .38สเป อะไรดีกว่ากันแบบธรรมดาเหมือนๆกันนะ "อำนาจหยุดยั้ง"  (อ่าน 9582 ครั้ง)
saksin
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 06:14:47 PM »

เอาอำนาจหยุดยั้ง ของลูกกระสุน แบบตันๆหรือหัวรูเหมือนกันนะ(เคยได้ยินมาแต่ลืมแล้วอ่ะ) แถมเรื่องความแม่นยำด้วย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 07:07:04 PM »

อำนาจหยุดยั้ง เป็นเรื่องลี้ลับ     พูดแล้วก็ไม่จบ ตัดสินอะไร ไม่ใคร่ได้
เพราะตัวบุคคลแต่ละคน มีพลังแฝง ไม่เหมือนกัน
เหมือนอย่างเช่น ไฟไหม้ ยกตุ่มน้ำ  คงจะเคยได้ยิน
แต่ถ้า เทียบตามที่ทดสอบกัน ก็ว่ากันถึงเรื่องพลังงาน ฟุต/ปอนด์
9 มม  แรงกว่า .38 สเป

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37832.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38352.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38350.0

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
saksin
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:08:48 PM »

ปลอกกระสุน9มม.เล็กกว่าอีกทำไม.38ต้องอ่อยให้ด้วยน่าจะพัฒนาได้ดีกว่านะ  เป็นเหตุผลอะไรหรือครับ สัดส่วนน่าจะทำได้ดีกว่า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:11:40 PM »

.38 spl ได้รับการพัฒนาเป็น .357 magnum ไงครับ ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 10:05:24 PM »

ปลอกกระสุน9มม.เล็กกว่าอีกทำไม.38ต้องอ่อยให้ด้วยน่าจะพัฒนาได้ดีกว่านะ  เป็นเหตุผลอะไรหรือครับ สัดส่วนน่าจะทำได้ดีกว่า

ไม่ได้อ่อย ไม่ได้ต่อให้หรอกครับ...

.38 สเปเชียล ก็มีข้อดีอื่นที่เหนือกว่า 9 ม.ม.พาราฯ ครับ...

เช่น ความแม่นยำ...Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2007, 10:07:05 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:12:24 AM »

อำนาจหยุดยั้งในปืนใช้งานแบ่งเป็นสองกลุ่มคือน่าเชื่อถือได้แก่ .45 และ .357 ครับ... สถิติของจริง(อีวานมาแชล)ไว้ใจได้ระดับหนึ่ง... แต่ .357 แรงกว่ามากชนิดแทบไม่ต้องสนใจแบบกระสุนโดยขอให้เป็นหัวรูเป็นพอ... ในขณะที่ .45 หัวบอลยังมีคนกังขาอยู่ไม่น้อย...

ส่วนกลุ่มที่สองคือไว้ใจยังไม่ได้ เพราะต้องดูเรื่องอื่นประกอบ เช่นแบบหัวกระสุน น้ำหนักหัวกระสุน ความเร็วขณะกระทบเป้า และผ่านสิ่งกิดขวางอะไรมาหรือเปล่า... ซึ่ง .38 Spl และ 9 มม. พาราฯ อยู่ในกลุ่มนี้...

โดยเฉลี่ยแล้ว 9 มม. พาราฯหยุดยั้งดีกว่า .38 Spl หากเทียบในแบบกระสุนคล้ายกัน... แต่ Top Load ของทั้งคู่ก็เกิน 80% โป้งเดียวทรุดครับ...

ในกรณีคนธรรมดาใช้งาน... ประเด็นสำคัญกว่าเรื่องกระสุนแรงคือ เรื่องต้องให้มีโอกาสได้ยิง และเรื่องยิงให้ถูก... ซึ่งมีปัจจัยอื่นแยะครับ เช่นปืนโตปืนเล็กพกง่ายพกยาก... รีบๆยิงจะยิงถูกหรือไม่ ยิงกดหัว หรือไม่ถูกจะเหลือลูกให้ยิงได้อีกกี่นัด...

สรุปว่ากรณีทั่วไป 9 มม.ลูกดกเหนือกว่าทุกแบบครับ... ไม่เว้นแม้แต่ .45 จากปืน 1911

ยกเว้นว่าจะใช้ความได้เปรียบจาก 1911 ทรงด้ามดี... ต่อให้มึนๆหัว ตาปรือๆงัวเงีย โดนตีกบาลมาแล้วหนึ่งตุ้บจนตาพร่าๆ หรือวิ่งหนีวิ่งไล่จนหอบตัวโยน... คนที่"เล่น"กับ 1911 จนคุ้นยังแว้งตัวยิงใส่เป้าขนาดคนปรกติในระยะ 7-10 เมตรเข้ารูปขวดครับ...
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:59:27 AM »

อำนาจหยุดยั้งดูที่โมเมนตัม หรือแรงประทะ เอามวลกระสุน คุณ ความเร็วครับ อันไหนได้แรงปะทะมาก อำนาจหยุดยั้งก็จะเยอะครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:37:28 PM »

กระทู้แบบนี้ โพสกันอีกยาวแน่ครับ  Grin

ถ้าไม่ต้องการข้อมูลเชิงฟิสิกส์   เอาแค่ไว้ป้องกันตัว  ผมว่าสาดเข้าไปกลางหน้าอกสัก 4-5 นัด ก็น่าจะคว่ำทั้งคู่  อ๋อย

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:45:03 PM »

อำนาจหยุดยั้งดูที่โมเมนตัม หรือแรงประทะ เอามวลกระสุน คุณ ความเร็วครับ อันไหนได้แรงปะทะมาก อำนาจหยุดยั้งก็จะเยอะครับ

ไม่ถูกต้องครับ...
ลองค้นข้อมูลในเว็บนี้ครับ มีเรื่องแบบกระทู้นี้ให้อ่านแยะครับ...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:57:26 PM »

อำนาจหยุดยั้งในปืนใช้งานแบ่งเป็นสองกลุ่มคือน่าเชื่อถือได้แก่ .45 และ .357 ครับ... สถิติของจริง(อีวานมาแชล)ไว้ใจได้ระดับหนึ่ง... แต่ .357 แรงกว่ามากชนิดแทบไม่ต้องสนใจแบบกระสุนโดยขอให้เป็นหัวรูเป็นพอ... ในขณะที่ .45 หัวบอลยังมีคนกังขาอยู่ไม่น้อย...

ส่วนกลุ่มที่สองคือไว้ใจยังไม่ได้ เพราะต้องดูเรื่องอื่นประกอบ เช่นแบบหัวกระสุน น้ำหนักหัวกระสุน ความเร็วขณะกระทบเป้า และผ่านสิ่งกิดขวางอะไรมาหรือเปล่า... ซึ่ง .38 Spl และ 9 มม. พาราฯ อยู่ในกลุ่มนี้...

โดยเฉลี่ยแล้ว 9 มม. พาราฯหยุดยั้งดีกว่า .38 Spl หากเทียบในแบบกระสุนคล้ายกัน... แต่ Top Load ของทั้งคู่ก็เกิน 80% โป้งเดียวทรุดครับ...

ในกรณีคนธรรมดาใช้งาน... ประเด็นสำคัญกว่าเรื่องกระสุนแรงคือ เรื่องต้องให้มีโอกาสได้ยิง และเรื่องยิงให้ถูก... ซึ่งมีปัจจัยอื่นแยะครับ เช่นปืนโตปืนเล็กพกง่ายพกยาก... รีบๆยิงจะยิงถูกหรือไม่ ยิงกดหัว หรือไม่ถูกจะเหลือลูกให้ยิงได้อีกกี่นัด... 
สรุปว่ากรณีทั่วไป 9 มม.ลูกดกเหนือกว่าทุกแบบครับ... ไม่เว้นแม้แต่ .45 จากปืน 1911

ยกเว้นว่าจะใช้ความได้เปรียบจาก 1911 ทรงด้ามดี... ต่อให้มึนๆหัว ตาปรือๆงัวเงีย โดนตีกบาลมาแล้วหนึ่งตุ้บจนตาพร่าๆ หรือวิ่งหนีวิ่งไล่จนหอบตัวโยน... คนที่"เล่น"กับ 1911 จนคุ้นยังแว้งตัวยิงใส่เป้าขนาดคนปรกติในระยะ 7-10 เมตรเข้ารูปขวดครับ...
ชอบคำตอบของพี่ครับ.............. เยี่ยม

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Loongdom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

As long as We're together

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:59:13 PM »

เห็นด้วยกับคุณ เก่ง แม่โจ้ครับ Dead ทั้งคู่แน่นอน.......ด้วยความเคารพ...
Loongdom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

As long as We're together

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:20:06 PM »

ข้อมูลทางเทคนิคและวิชาการจากคุณ สมชาย น่าสนใจมากครับ...ข้อมูลเจ๋ง ได้ความรู้ครับ
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:41:52 PM »

อ่านในกระทู้โจรวัยรุ่นใช้ปืนปลอมปล้น ... ครับ ยิ้มีเลศนัย

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:57:42 PM »

ต้องให้ คุณหมอ rute มาเล่าให้ฟังครับ
รายโดนกระสุน ไม่ตาย
รายตายด้วย มีดปอกผลไม้
แรงปะทะ ต่างกันแยะ แต่ ตำแหน่งที่โดน...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 02:43:24 PM »

ระยะที่ยิงกับตำแหน่งที่กระสุนเข้าสำคัญกว่าครับ
ถ้าเหตุการณ์ไม่เลวร้าย อย่ายิงเลยนะครับ
เพราะทางเลือกอยู่ที่ลายเซ็นของผมแล้วครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์