๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:19:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการยิงปืน  (อ่าน 14564 ครั้ง)
triple
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 12:32:15 PM »

แต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ทั้งยิงเร็วและแม่นด้วยครับ เช่นการเล็ง การจับปืน เพราะผมลองยิงดับเบิ้ล ทริปเปิ้ลแทป นัดแรกเข้า แต่นัดสองห่าง นัดสามหาย สงสัยจังว่ายิงดับเบิ้ลยังงัยกลุ่มไม่เกินสองนิ้ว
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 12:43:19 PM »

แต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ
ทั้งยิงเร็วและแม่นด้วยครับ
เช่น การเล็ง การจับปืน
เพราะผมลองยิงดับเบิ้ล ทริปเปิ้ลแทป นัดแรกเข้า แต่นัดสองห่าง นัดสามหาย
สงสัยจังว่ายิงดับเบิ้ลยังงัยกลุ่มไม่เกินสองนิ้ว

ข้อ 1. สอบถามจากเจ้าหน้าที่สนาม ครับ

จากนั้น....ก็...ฝึก...ฝึก...และ...ฝึก
[/color][/size]

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 01:04:16 PM »

ครับผม  ฝึกสถานเดียวเท่านั้น 
ตอนนี้ผมเข้าสนามมั่งเดือนละครังเพราะยังไม่มีปืนเป็นของตัวเอง กลุ่มยังอยู่ที่ประมาณ 6 นิ้วที่ 15เมตรครับ  เศร้า... หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 01:10:14 PM »

ยิงเร็วเพราะจับแน่น ยิงแม่นเพราะเล็งศูนย์ ..... มังครับ  :Smiley Grin

ผมก็กะจะเปลี่ยนแนวจากยิงช้า ๆ มาเป็นยิงเร็ว ๆ เหมือนกันครับ ... วันก่อนยิงเล่นดู พบว่าถ้าลืมกริ๊ปแน่นเป็นหาตำบลกระสุนตกไม่เจอ ... ยิงดินครับ ไม่ได้ยิงเป้า  Cheesy Cheesy

MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 02:05:31 PM »

Cheesyใช้แล้วครับต้องฝึกครับ Cheesyผมก็ยิงงู ๆ ปลา ๆ แต่อาศัยฝึกครับก็เลยดีขึ้นมานิดนึงแค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ Grinตอนนี้ผมก็รออ่านเทคนิคดี ๆ จากท่านที่เก่ง ๆ อยู่ครับ หลงรัก

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 02:42:29 PM »

ซ้อมยิงช้าให้แม่นก่อน แล้วค่อยยิงให้เร็วขึ้น  แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการฝึกฝนครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 03:51:14 PM »

แต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ทั้งยิงเร็วและแม่นด้วยครับ เช่นการเล็ง การจับปืน เพราะผมลองยิงดับเบิ้ล ทริปเปิ้ลแทป นัดแรกเข้า แต่นัดสองห่าง นัดสามหาย สงสัยจังว่ายิงดับเบิ้ลยังงัยกลุ่มไม่เกินสองนิ้ว

...ฝึกจากช้าไปเร็ว แต่ต้องมีเทคนิคพื้นฐานที่ดีด้วย จะช่วยประหยัดเวลาและกระสุน

...มีกระทู้ที่นายใหม่แนะนำการจับกริ๊ป ฯลฯ พอจะตอบคำถามนี้ได้ แต่จำหัวข้อไม่ได้แล้วครับ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:16:38 PM »

...ฝึกจากช้าไปเร็ว แต่ต้องมีเทคนิคพื้นฐานที่ดีด้วย จะช่วยประหยัดเวลาและกระสุน

...มีกระทู้ที่นายใหม่แนะนำการจับกริ๊ป ฯลฯ พอจะตอบคำถามนี้ได้ แต่จำหัวข้อไม่ได้แล้วครับ  :Smiley

จำได้ว่า จับ ๖๐:๔๐ มือซ้าย ๖๐ มือขวา ๔๐

เวลายิงตามองศูนย์หน้า ฝึกนัดแรกให้เร็ว นัดถัด ๆ ไป ใช้ดูศูนย์หน้าเอา ... เวลาศูนย์หน้าตกมาระดับเดิมก็เหนี่ยวไก

ผมเข้าใจว่าผู้จะยิงเร็วต้องฝึกการเล็งการลั่นไก ไม่ให้กระตุกไกก่อน เพื่อให้การยิงหวังผลได้ ... จากนั้นก็ฝึกยิงเร็วครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:35:03 PM »

Wink Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:37:14 PM »

Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:42:06 PM »

ภาวนาครับขอให้มันโดนก่อนยิง  Grin Grin Grin Grin  ฝึกเยอะๆๆครับและพยายามหาคนแนะนำตลอดครับให้เค้าดูเวลาที่เรายิงครับเพราะเรามองไม่เห็นข้อผิดพลาดของตัวเองขณะยิงหรอกครับ     ให้ดีต้องลองไปเล่น IPSCครับผมเห็นแต่ละท่านยิงกันได้สยองมากครับเร็ว+แม่นสุดๆๆครับสำหรับหลายๆๆท่านที่เล่นIPSCในเวปเรา

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
mon2519
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:47:16 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าเวลาใช้งานจริง การยิงดับเบิล ทริปเบิลแทรป จะถูกมองว่าเกินกว่าเหตุรึเปล่าครับผมเคยฝึกอยู่พักหนึ่งเอาแค่ไม่หลุดรูปขวดในเป้าหุ่นคนก็พอแล้ว  ไม่แน่ใจว่าสูท เดียวกันรึเปล่าเคยมีนายสนามแนะนำผมให้ยืนย่อเข่านิดหน่อย เท้าซ้ายอยู่หน้าเท้าขวาประมาณครึ่งฝ่าเท้ากางขาออกประมาณสองคืบ โน้มตัวไปข้างหน้าอีกนิดหน่อย กริ๊ป70-30 ศูนย์หน้า-หลังพอประมาณไม่ต้องเป๊ะแบบปั้นx จำความรู้สึกของแรงหนืดไกไว้  ไม่ทราบว่าจะถูกรึเปล่า ผิดพลาดประการใดอภัยด้วยครับ

ปลายนิ้วกำหนดชีวิตคุณ
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:48:14 PM »

ให้ดีต้องลองไปเล่น IPSCครับผมเห็นแต่ละท่านยิงกันได้สยองมากครับ

ตกใจ

I am dying... -*-

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 07:47:25 PM »

Grin เรื่องนี้จริง ๆ แล้วต้องคุยกันยาวครับ ยิ่งถ้ามีโอกาสพบกันได้จะดีมาก เพราะบางอย่างเล็ก ๆ น้อย ๆ ตัวหนังสืออาจตกหล่นได้ครับ การยิงให้เร็วและแม่นยำ ไม่ใช่การเหนี่ยวไกอย่างเดียวครับ การจับปืน การมองศูนย์ การเหนี่ยวไก ล้วนเป็นส่วนประกอบที่ต้องทำให้ดีพร้อม ๆ กัน (ใครว่ายิงดับเบิ้ลแทปไม่มองศูนย์ ไม่มองแล้วจะยิงเข้าเป้าได้ไง) ต้องค่อย ๆ เรียนรู้และฝึกฝนไปทีละขั้นตอนครับ จะบอกว่า "แค่โดน" ไม่ถูกต้องซะทีเดียวครับ เพราะถ้าอย่างนั้น นัด 1 โดน C สว่นบนของเป้า นัด 2 โดน C ส่วนล่างของเป้า จริงอยู่ถ้าเป้าเป็นคนจริง ๆ นัด 1 อาจโดนไหล่ นัด 2 โดนขา มันก็ถือว่าโดน แต่มันก็ไม่ถูกต้องเพราะถ้าเป็นการแข่ง คุณได้คะแนนแค่ 4 คะแนน (A=5 คะแนน B=3 คะแนน C=2 คะแนน) ซึ่ง 2 นัดมันควรจะเป็น 2 A = 10 คะแนน หรือถ้าเป็นการยิงต่อสู้ คุณอาจจะโดนสวนกลับได้ หรือถ้าฝึกดี ๆ ยิงแค่นัดเดียวให้ไวและเข้ากลางเป้า ก็ได้ 5 คะแนน ถ้าเป็นการยิงต่อสู้ก็โดนหน้าอก ก็ยังสามารถหยุดคู่ต่อสู้ได้หรือได้คะแนนมากกว่าการยิงแบบแค่โดน คือนัดเดียวโดน A 5 คะแนน แต่โดน C ทั้งสองนัดมันก็แค่ 4 คะแนน Grin

ผมไม่แน่ใจว่าเวลาใช้งานจริง การยิงดับเบิล ทริปเบิลแทรป จะถูกมองว่าเกินกว่าเหตุรึเปล่าครับผมเคยฝึกอยู่พักหนึ่งเอาแค่ไม่หลุดรูปขวดในเป้าหุ่นคนก็พอแล้ว ไม่แน่ใจว่าสูท เดียวกันรึเปล่าเคยมีนายสนามแนะนำผมให้ยืนย่อเข่านิดหน่อย เท้าซ้ายอยู่หน้าเท้าขวาประมาณครึ่งฝ่าเท้ากางขาออกประมาณสองคืบ โน้มตัวไปข้างหน้าอีกนิดหน่อย กริ๊ป70-30 ศูนย์หน้า-หลังพอประมาณไม่ต้องเป๊ะแบบปั้นx จำความรู้สึกของแรงหนืดไกไว้ ไม่ทราบว่าจะถูกรึเปล่า ผิดพลาดประการใดอภัยด้วยครับ

Grin ขออนุญาตครับ "สูท" ในการนี้สะกด "สูตร" ครับ Grin

Grin ตามที่ผู้ที่ฝึกแนะนำให้คุณมานั้นถูกต้องแล้วครับ แต่ยืนดีแล้ว การกริ๊ปปืนก็ต้องดี แขนต้องหย่อนเล็กน้อย เหนี่ยวไกให้ถูกต้อง ต้องมองเห็นศูนย์ทุกครั้งที่เหนี่ยวไกด้วยนะครับ Grin

Grin ลืมแนะนำเวบ คลิกที่นี่เลยครับ พอเข้าไปแล้วคลิกที่ shooting tips ครับ มีข้อแนะนำหลายอย่างในการฝึกครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2005, 08:18:22 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 08:05:08 PM »

Cheesy  ผมว่า ฝึกยิงปืนเหมือนฝึกตีกล๊อฟ์  ครับควร จะมีโปร  จับให้   ยิ่งจะยิงเร็ว ด้วย แล้ว โอกาสผิดพลาดต่างๆมีมาก  ไม่ว่า จะเป็น การชักปืน การเล็ง การกริปปืน  การเหนี่ยวไก  ซึ่งนอกจาก ต้องถูกต้อง แล้ว ควรปลอดภัย ด้วย ครับ บางครั้งเรา ตั้งใจ ทำเร็ว แต่ อาจพลาดเรื่อง ความปลอดภัย ถ้ามี คนที่ เป็นดู อยู่จะช่วยแนะนำได้ครับ Cheesy
           ดูที่กระทู้ข้างล่างนี้ ครับพี่ใหม่บรรยายไว้  พร้อมรูป Cheesy
    http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=4166.75
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2005, 08:24:40 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1] 2
  พิมพ์