๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:03:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการยิงปืน  (อ่าน 14596 ครั้ง)
The Kingdom Of Gun
คนจะงามงามที่จิต
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 08:22:43 PM »

จะเก็บเอาคำสอนที่พี่ๆให้เอาไปฝึกครับ

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
T.inchan 19
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:27:40 PM »

ผมน้องใหม่นะครับ ใช้ cz 2075 rami p ช่วยบอกเทคนิคการยิงแม่นๆ ให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:51:41 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าเวลาใช้งานจริง การยิงดับเบิล ทริปเบิลแทรป จะถูกมองว่าเกินกว่าเหตุรึเปล่าครับผมเคยฝึกอยู่พักหนึ่งเอาแค่ไม่หลุดรูปขวดในเป้าหุ่นคนก็พอแล้ว  ไม่แน่ใจว่าสูท เดียวกันรึเปล่าเคยมีนายสนามแนะนำผมให้ยืนย่อเข่านิดหน่อย เท้าซ้ายอยู่หน้าเท้าขวาประมาณครึ่งฝ่าเท้ากางขาออกประมาณสองคืบ โน้มตัวไปข้างหน้าอีกนิดหน่อย กริ๊ป70-30 ศูนย์หน้า-หลังพอประมาณไม่ต้องเป๊ะแบบปั้นx จำความรู้สึกของแรงหนืดไกไว้  ไม่ทราบว่าจะถูกรึเปล่า ผิดพลาดประการใดอภัยด้วยครับ

กริ๊ป 70-30 เป็นอย่างไรครับ Huh ต้องทำอย่างถึงจะถูกต้องครับ Huh

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:39:05 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าเวลาใช้งานจริง การยิงดับเบิล ทริปเบิลแทรป จะถูกมองว่าเกินกว่าเหตุรึเปล่าครับผมเคยฝึกอยู่พักหนึ่งเอาแค่ไม่หลุดรูปขวดในเป้าหุ่นคนก็พอแล้ว  ไม่แน่ใจว่าสูท เดียวกันรึเปล่าเคยมีนายสนามแนะนำผมให้ยืนย่อเข่านิดหน่อย เท้าซ้ายอยู่หน้าเท้าขวาประมาณครึ่งฝ่าเท้ากางขาออกประมาณสองคืบ โน้มตัวไปข้างหน้าอีกนิดหน่อย กริ๊ป70-30 ศูนย์หน้า-หลังพอประมาณไม่ต้องเป๊ะแบบปั้นx จำความรู้สึกของแรงหนืดไกไว้  ไม่ทราบว่าจะถูกรึเปล่า ผิดพลาดประการใดอภัยด้วยครับ

กริ๊ป 70-30 เป็นอย่างไรครับ Huh ต้องทำอย่างถึงจะถูกต้องครับ Huh

ลองฟังในคลืปนี้ดูครับ

Travis Haley on Handgun Grip

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:49:07 PM »

ไหว้

I love Doraemon.
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:43:05 PM »

แต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ทั้งยิงเร็วและแม่นด้วยครับ เช่นการเล็ง การจับปืน เพราะผมลองยิงดับเบิ้ล ทริปเปิ้ลแทป นัดแรกเข้า แต่นัดสองห่าง นัดสามหาย สงสัยจังว่ายิงดับเบิ้ลยังงัยกลุ่มไม่เกินสองนิ้ว

จะกี่แท็บก็แล้วแต่ ผมแนะนำการซ้อมในสไตล์ของผมนะครับ (ผิดถูกแย้งกันมาได้ครับ เพราะผมไม่เคยผ่านการอบรมใดๆเลย ดู VDO + อ่านแล้วนำมาใช้อย่างเดียว)

1. การที่จะยิงได้นั้นต้องยิงปกติให้ดีก่อน (ทำกลุ่มใช้ได้) ไม่ใช่ปืนงัดที ก็กริ๊บหลุดบ้าง กระตุกไกบ้าง ฯลฯ
2. ฝึกการเล็งปืนสองตาครับ เพราะการยิงพวกนี้เป็นพื้นฐานไปการยิง ต่อสู้ได้ดี หัดยิงสองตากันซะไปด้วยเลย (มองเป้าขวา เสมอ สำำหรับคนถนัดตาขวา)
3. เริ่มโดยการ หัดซ้อมยิงแห้งนี่แหละครับ ยกมือขึ้นมาแล้วจับศูนย์ให้ไว ฝึกยิงแห้งขึ้นๆ ลงๆ ไปเรื่อยๆ จนได้ี่แล้ว
4. ฝึกท่ายืน ท่ากริ๊บใหม่หมด ไหล่ต้องยื่นมาด้าหน้า มากกว่าพุง อาจจะย่อขานิดหน่อย (ท่ายิงแนว IPSC จะทำให้คุมรีคอยล์ได้ดีครับ)

เริ่มด้วยการยิง
1. การเหนี่ยวไกนัดแรก ก็ใช้วิธีที่ได้ึฝึกมาหนะแหละครับ GRIP ปืนให้สูง ท่ายืน ฯลฯ
2. ยิงอย่ากระพริบตา ไม่ต้องรีบกระตุกนัดสองจนกว่าปืนมันจะกลับมาแนวเดิมเอง  ตาจับที่ศูนย์หน้าครับ แล้วก็เหนี่ยวอีกที
3. จะเอากี่แท็บเราก็ฝึกเอาได้เต็มที่ไปเลยครับ

ถ้ามองศุนย์ไม่เห็น ไปหาเป้ายิงสักที่ครับ ระยะไม่เกิน 10ม.
- เหนียวไกปืนไปเรื่อยๆ ยิงแล้วรอศุนย์หน้าลงมาแล้วก็ซัดไปอีก
- ฝึกไปเรือยๆ

ผมยังใช้คำสอนของพี่ๆ ในนี้หลายๆท่านครับ คือไม่ต้องรีบ แต่ทำให้ลื่น
ถ้าเราเร่งไป แล้วยิงเสียของ สู้ทำให้้าลงนิดแต่ลื่นๆ เนียนทุกนัดดีกว่าครับ
ทำไปบ่อยๆ เราก็เก่งขึ้นเองครับ

ตอนแรกที่ผมฝึกยิงผมก็คิดว่าต้องเหนี่ยวไกไวๆ ฯลฯ (นัดสอง สาม ไม่หายไปไหนหรอกครับ ลงดินสะเปะ สะปะ)
แต่จริงๆคือศูนย์ครับ
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:21:56 PM »

ถ้าจะยิง ดับเบิ้ล หรือทริปเปิล ผมใช้บีบ 60-40 ครับ บีบให้ปืนขี้แตก แต่ไม่ต้องแน้นขนาดให้มัน สั่นระริกนะครับ
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:22:30 PM »

ยิงทีละนัดอย่างช้าๆ ( หนึ่งนัดต่อหนึ่เดือน ) กล่องหนึ่งจะยิงได้หลายปีเรยครับ Grin Grin
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:45:04 PM »

แต่ละท่านมีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ
ทั้งยิงเร็วและแม่นด้วยครับ
เช่น การเล็ง การจับปืน
เพราะผมลองยิงดับเบิ้ล ทริปเปิ้ลแทป นัดแรกเข้า แต่นัดสองห่าง นัดสามหาย
สงสัยจังว่ายิงดับเบิ้ลยังงัยกลุ่มไม่เกินสองนิ้ว

ข้อ 1. สอบถามจากเจ้าหน้าที่สนาม ครับ

จากนั้น....ก็...ฝึก...ฝึก...และ...ฝึก
[/color][/size]

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

อ่านแล้วตายลายดีครับ ตัวอักษรวิ่ง อ๋อย

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 03:09:46 PM »

ผมไปเรียนยิงปืนตั้งแต่พื้นฐานและเข้าร่วมหลักสูตรเสริมต่างๆ เข้ากิจกรรมการแข่งขันเท่าที่มีโอกาศ ทุกวันนี้ยังไปร่วมงานประปีของชมรมหนึ่งปีละสองครั้งหรือรายการพิเศษบ้าง ไม่คิดถึงรางวัลอะไรหรอกต้องการทักษะเท่านั้น ยิงปืนคนเดียวมันพัฒนาช้าครับ
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 07:46:33 PM »

พบเจอ พลขุด อีกแล้ว

แต่คลิปที่คุณ MJTactical แนบมามีประโยชน์ ขอกด +  ครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์