๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 07:46:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1270 1271 1272 [1273] 1274 1275 1276 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3962121 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #19080 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:06:16 PM »

นาวาอากาศเอกระวิน ถนอมสิงห์ รองผู้อำนวยการกองประชาสัมพันธ์ กรมกิจการพลเรือนกองทัพอากาศ เป็นผู้บังคับการกองบิน 1  อ้างอิง: รัชต์ รัตนวิจารณ์// Welcome back to Home of The Tiger Again Sir. Grin

ขออนุญาตเอารูปท่านใน Uniform ปรกติธรรมดากับภาระกิจช่วยเหลือพี่น้องประชาชนช่วงน้ำท่วมก็แล้วกัน เพราะในชุดนักบินเราเห็นจนชินแล้ว ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านจะไม่เล่นการเมือง เหมือนอย่างคนที่เป็น ผบ ฝูง F-16ADF คนแรก //ถ้าในอมเริกาท่านคงเป็น น.อ.(Col)Mike "Brillo" Brill : เพราะ Mike J Brill เป็นนักบิน F-16 ที่มีชั่วโมงบินมากที่สุดในโลก สถิติ 6,000 ชั่วโมงบิน Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #19081 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 11:29:36 AM »

นาวาอากาศเอกระวิน ถนอมสิงห์ รองผู้อำนวยการกองประชาสัมพันธ์ กรมกิจการพลเรือนกองทัพอากาศ เป็นผู้บังคับการกองบิน 1  อ้างอิง: รัชต์ รัตนวิจารณ์// Welcome back to Home of The Tiger Again Sir. Grin

ขออนุญาตเอารูปท่านใน Uniform ปรกติธรรมดากับภาระกิจช่วยเหลือพี่น้องประชาชนช่วงน้ำท่วมก็แล้วกัน เพราะในชุดนักบินเราเห็นจนชินแล้ว ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านจะไม่เล่นการเมือง เหมือนอย่างคนที่เป็น ผบ ฝูง F-16ADF คนแรก //ถ้าในอมเริกาท่านคงเป็น น.อ.(Col)Mike "Brillo" Brill : เพราะ Mike J Brill เป็นนักบิน F-16 ที่มีชั่วโมงบินมากที่สุดในโลก สถิติ 6,000 ชั่วโมงบิน Grin

การเมืองไม่เข้าใครออกใครอยู่ที่ใจเขา ทุกวันนี้ในกองทัพยังมีกองเขียร์ทั้งสองข้างเลยแต่ยังดีที่ว่าพอทุกอย่างเริ่มจะเกินเลยพวกเขาก็ถอยออกมาเอง ปลายปีที่แล้วไป ตจว.ด้วย C-+130 ในลำมี่กลุ่มติดธงชาติและกลุ่มนั่งวางแผนจับกำนันอยู่ด้วยกันเฉยเลยท้ายสุดสรุปตรงกันว่ามันจะมากกันไปแล้วถอนตัวดีกว่า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #19082 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 11:58:22 AM »

ยืนยันคำสั่งแต่งตั้งท่าน Hollywood เป็น ผบ กองบิน1
พล.อ.อ.ประจิน จั่นตอง ผบ ทอ. ก็ลงนามในคำสั่งแต่งตั้งโยกย้ายนายทหารระดับผู้บังคับการกองบิน นาวาอากาศเอกพิเศษ แล้วส่ง น.อ.ระวิน ถนอมสิงห์ จากรอง ผอ.กองประชาสัมพันธ์ กร.ทอ. กลับบ้านอย่างยิ่งใหญ่ เป็น ผบ.กองบิน1 กองบินที่เป็นบ้านของเครื่องบินขับไล่เหยี่วประจันบาน(Fighting Falcon) F-16 ฝูงแรกของประเทศของทัพฟ้าไทย หลังจากที่เจอทางเบี่ยงถูกขยับจาก รอง ผบ.กองบิน1 มาอยู่กรมกิจการพลเรือน ทอ.ท่ามกลางการจับตามองว่าด้วยฝีมือและการเป็นนักบินมือ1 ของ ทอ. เขาต้องได้กลับมาผงาดอย่างสง่างามที่นี่กองบิน1แน่ ดูหน้าสมัยหนุ่มๆที่เป็นนักบิน F- 5 ที่กองบิน 23 อุดรฯ ก่อนมาบิน F -16 ฝูง 103 จนมาเป็น "Hollywood" ในวันนี้. เครดิตรูป:นิตยสารสมรภูมิ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19083 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 11:14:40 AM »

รุ่นไหนครับ

McDonnell XF-85 Goblin เป็นเครื่องบินสัญชาติอเมริกันเพียงลำเดียวที่ถูกออกแบบมาเป็นเครื่องบินรบ"ปรสิต"หมายถึงมันจะถูกปล่อยจากเครื่องบินลำอื่นขณะบินอยู่กลางอากาศ XF-85 เป็นหนึ่งในโปรเจคจำนวนมากของกองทัพสหรัฐฯที่ไม่สามารถนำไปใช้ได้จริง โดยมันถูกออกแบบในปี 1945 ให้ถูกขนย้ายโดยเครื่องบินทิ้งระเบิดแบบ B-36 Peacemaker เพื่อจุดประสงค์ในการปกป้องเครื่องบินทิ้งระเบิด B-36 จากเครื่องบิน Mig ของโซเวียตในกรณีที่ B-36 ต้องไปทำภารกิจลึกเข้าไปในแผ่นดินโซเวียต
เครื่องบินจิ๋วนี้มีความยาว 15 ฟุต, กว้าง 5 ฟุต 6 นิ้ว และความกว้างปีกแบบพับได้ 21 ฟุต ติดตั้งเครื่องยนต์แบบ Westinghouse J34-WE-22 turbojet กำลังขับ 3,000 ปอนด์ ด้านบนมีตะขอแบบพับได้ไว้สำหรับเกี่ยวกับเครื่องบินพาหนะ นอกจากนี้ XF-35 ไม่มีอุปกรณ์ลงจอด ยกเว้นแต่สกีสำหรับลงจอดฉุกเฉิน
เครดิต: http://www.defensemedianetwork.com/stories/the-xf-85-goblin-the-parasite-fighter-that-didnt-work/

งง..เล็กน้อย คือยังไม่เข้าใจแนวคิดครับว่าเมื่อเครื่องบินแม่ปล่อยไอ้จิ๋วลำนี้ออกเป็นอิสระแล้ว มันจะคุ้มครองฝูงบินแม่(บ.ขับไล่ หรือ บ.ทิ้งระเบิด)ได้ยังไงครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19084 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 11:30:41 AM »

งง..เล็กน้อย คือยังไม่เข้าใจแนวคิดครับว่าเมื่อเครื่องบินแม่ปล่อยไอ้จิ๋วลำนี้ออกเป็นอิสระแล้ว มันจะคุ้มครองฝูงบินแม่(บ.ขับไล่ หรือ บ.ทิ้งระเบิด)ได้ยังไงครับ [/color]

ก็มันเป็นเครื่องขับไล่ติดอาวุธ(ถึงจะเป็น ปืนกล12.7 mm 4กระบอกก็เถอะ) ทำไมจะคุ้มครองไม่ได้ล่ะครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #19085 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 06:58:14 PM »

เครื่องบินรบไต้หวันซ้อมจอดบนทางหลวง รับมือหากปักกิ่งโจมตีฐานทัพฯ
สำนักข่าวต่างประเทศ รายงาน (17 ก.ย.) ว่า เครื่องบินขับไล่และเครื่องบินเตือนภัยทางอากาศของกองทัพไต้หวัน ได้ซักซ้อมลงจอด เติมเชื้อเพลิง และขึ้นบินอีกครั้ง บนถนนทางหลวงสายหนึ่งของเกาะในวานนี้ (16 ก.ย.) โดยเป็นการจำลองสถานการณ์ฉุกเฉิน กรณีฐานทัพอากาศของกองทัพถูกจีนแผ่นดินใหญ่โจมตีและยึดครองไปได้

“เราซักซ้อมโดยอิงสถานการณ์สมมติว่า ฐานทัพอากาศถูกขีปนาวุธและจรวดนำวิถีติดอาวุธของพรรคคอมมิวนิสต์จีน โจมตีจนเสียหายย่อยยับ” พลตรีหง กวงหมิง กล่าวกับนักข่าว

เครื่องบินขับไล่ จำนวน 3 ลำ ได้แก่ เอฟ-16 (F-16), มิราจ 2000-5 (Mirage 2000-5) และเอฟ-ซีเค-1เอ (F-CK-1A หรือ Indigenous Defence Fighter) ซึ่งไต้หวันผลิตขึ้นเอง ได้ซ้อมลงจอด เติมเชื้อเพลิง บรรจุจรวดมิสไซล์ และอาวุธยุทธภัณฑ์อื่นๆ ก่อนขึ้นบินจากรันเวย์ฉุกเฉินบนถนนนครเจียอื้ทางตะวันตกเฉียงใต้ของเกาะ

นอกจากนั้น ในวานนี้ไต้หวันยังได้เผยโฉมเครื่องบินเตือนภัยทางอากาศ รุ่น อี-2เค (E-2K) ซึ่งสั่งตรงมาจากประเทศสหรัฐอเมริกา ปรากฏแก่สายตาสาธารณะชนเป็นครั้งแรกอีกด้วย

ขณะที่ทหารราว 1,200 นาย ก็เคลื่อนพลมาร่วมการซ้อมรบอันเป็นส่วนหนึ่งของกลยุทธ์สงครามที่มีชื่อเรียกว่า “Han Kuang 30” หรือเหลียนซิง 30 ในภาษาจีนกลาง ที่ถูกออกแบบมาเพื่อประเมินพละกำลังและความสามารถของทัพไต้หวัน ในการป้องกันตนเองจากการรุกรานของจีน

ทั้งนี้ การซักซ้อมลักษณะดังกล่าวเกิดขึ้นเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ปี 2554 ซึ่งเป็นดังเครื่องเตือนความจำ “การเป็นศัตรูกับจีน” ของไต้หวัน ที่ยังคงหลงเหลืออ้อยอิ่งให้เห็นอยู่ แม้ความสัมพันธ์ไทเป-ปักกิ่ง จะมีพัฒนาการดีขึ้นในช่วงหลายปีมานี้ก็ตาม

โดยหลังจากนายหม่า อิงจิ่ว ผู้สมัครรับเลือกตั้งเป็นประธานาธิบดีไต้หวันจากพรรคก๊กมินตั๋ง กุมชัยชนะคราแรกในปี 2551 เขาได้ชูนโยบายส่งเสริมการท่องเที่ยวและธุรกิจการค้ากับแผ่นดินใหญ่อย่างแข็งขัน ตลอดจนพยายามฟื้นฟูและกระชับความสัมพันธ์กับผู้นำในปักกิ่ง หยั่งผลให้บรรยากาศระหว่างไต้หวัน-จีนใหญ่ เป็นไปในเชิงบวกมากขึ้น

http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9570000106835     ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าประเทศไทยก็เคยฝึกแบบเดียวกันนี้เหมือนกันนะ ประเภทบินขึ้นจากถนนหลวงนะ แต่ถนนประเทศไทย น่ากลัวจะต้องบินขึ้นจากจังหวัดสุพรรณบุรี เส้น 8 เลน เท่านั้นมั้งครับ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #19086 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:46:36 PM »

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ถนนมิตรภาพ ยังเคยมีเครื่องหมายให้เห็นชัดเจนครับ ว่า ช่วงนี้ เครื่องบินสามารถลงจอดได้ ให้ใช้ความระมัดระวัง
เคยเห็นนานแล้วครับ ตั้งแต่เด็ก ๆ ครับถ้าจำถนนผิด ขอโทษด้วยครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #19087 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:23:07 AM »

ถนนจาก อ.มะขามขึ้นไปบางช่วงก็มีเครื่องหมาย T ไว้ครับเคยเอา ฮ. ไปลงกันนานมาแล้วผมเป้นคนแรกที่เข้าอยู่ริมถนนตรง ฮ.ลงพอดีกลัวอดกินข้าวน่ะรีบเข้าไปลากกระสอบข้าวสารออกมาโดนลมเป่าติดพื้นเลยในอดีต F-5 จากประเทศโน้นเคยมาลง
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #19088 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:54:54 AM »

ถนนจาก อ.มะขามขึ้นไปบางช่วงก็มีเครื่องหมาย T ไว้ครับเคยเอา ฮ. ไปลงกันนานมาแล้วผมเป้นคนแรกที่เข้าอยู่ริมถนนตรง ฮ.ลงพอดีกลัวอดกินข้าวน่ะรีบเข้าไปลากกระสอบข้าวสารออกมาโดนลมเป่าติดพื้นเลยในอดีต F-5 จากประเทศโน้นเคยมาลง
ขอบคุณท่านYut64 ครับผมสำหรับข้อมูล  ไหว้
แสดงว่าผมจำไม่ผิดจริง ๆ ว่าบ้านเราก็มีเครื่องหมายระวังเครื่องบินบนถนนด้วย ขอบคุณครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #19089 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:57:41 AM »

http://www.popsci.com/article/technology/lockheed-laser-brings-turrets-back-airplanes?src=SOC&dom=fb

จากลิงค์นี้เขาบอกว่าเริ่มมีการทดสอบเครื่องยิงเลเซอร์ที่ติดตั้งบนเครื่องบินขนาดไม่ใหญ่มาก
เพราะเทคโนโลยีเริ่มทำให้เครื่องยิงเลเซอร์และแหล่งสร้างพลังงานมีขนาดเล็กลงได้เรื่อยๆ
จุดประสงค์คือเพื่อทดสอบการทำลายขีปนาวุธพื้นสู่อากาศที่คุกคามเครื่องบินรบครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #19090 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:36:30 AM »

Cheesy
อยากถามความเห็นเฉยๆครับ  เรื่องความสวยของเครื่องบินสองลำ
เชื่อว่าทุกท่านคงรู้สึกคล้ายกันว่าเครื่องบินบางลำสวยจับใจ
บางลำไม่มีเสน่ห์เอาเสียเลย
เช่นผมมองว่า F4 แฟนธอมนั้นสวยกว่า F101 มากครับ
หรือเครื่องเสตลธ์เนี่ยมันไม่สวยเอาเสียเลย
F117 นั้นนั่งดูนอนดูยังไงก็เป็นเครื่องบินที่น่าเกลียด
มีคำถามว่า  ท่านว่า B 52  กับ Tu 95 เครื่องใดสวยกว่าในสายตาของท่านครับ?
(ส่วนตัวผมนั้นฟันธงไม่ลงครับ ใจเคยคิดว่า B52 ที่เส้นสายไม่ซับซ้อน  เครื่องยนต์เจ็ตบนปีกที่ยาวใหญ่  ทำให้สง่างามดุจราชาแห่งท้องฟ้า
แต่พอนั่งมอง Tu 95 ที่เส้นสายดูฉวัดเฉวียนด้วยใบพัดขนาดใหญ่  มันก็สวยสง่าบินหึ่งๆมาก็ชวนสะพรึงไปอีกแบบ)
ตัวท่านคิดว่าเครื่องใดสวยกว่าครับ?

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19091 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:56:01 AM »

สวยพอ ๆ กัน..ผมยังสงสัยต่อว่า ลำใดมีฤทธิ์เดชน่าสะพึงกลัวกว่า  ?
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #19092 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:23:01 PM »

คล้ายๆกันอะครับ ให้พอๆกัน
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19093 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:55:07 PM »

ลำนี้ Tu-160 บ.ทิ้งระเบิดความเร็วเหนือเสียงครับ น่ากลัวกว่าเจ้าคุณปู่ Tu-95 Bear
ตามรูปนี้ผมสงสัยว่าทำไม RAF.ส่ง บ.ทอร์นาโดขึ้นสกัดกั้น..(ทอร์นาโดเป็นแค่ บ.โจมตี)   
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #19094 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 04:03:32 PM »

ลำนี้ Tu-160 บ.ทิ้งระเบิดความเร็วเหนือเสียงครับ น่ากลัวกว่าเจ้าคุณปู่ Tu-95 Bear
ตามรูปนี้ผมสงสัยว่าทำไม RAF.ส่ง บ.ทอร์นาโดขึ้นสกัดกั้น..(ทอร์นาโดเป็นแค่ บ.โจมตี)   

มีรุ่นสกัดกั้นครับ

หน้า: 1 ... 1270 1271 1272 [1273] 1274 1275 1276 ... 1487
  พิมพ์