๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:59:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 78 79 80 [81] 82 83 84 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3947958 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1200 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 10:18:37 AM »

เป็นเครื่องใบพัด P 3หรือครับ อย่างนั้นก็ต้องใช้วิธีหว่าน โซโนบุยล์ หรือเปล่าครับ อันไหนทันสมัยกว่ากันครับ เทียบกับ ฮ. หย่อนสายโซโนบุยล์ ที่ปฎิบัติการร่วมกับเรือพิฆาต  แต่ไทยไม่มีเรือพิฆาตนี่

เพื่อนบ้านมาเลย์ สิงคโปร์มีเรือดำน้ำเงียบๆดีๆใช้กันหมดแล้วลำเล็กเสียด้วยน่าจะตรวจจับยาก  ตอนนี้มาแข่งกันกับเวียดนามว่าใครจะมีเรือดำน้ำก่อนกัน เผลอๆปีหน้าปีในรัสเซียโละเรือดำน้ำชั้นกิโลมาให้พี่เหงียนก็ไม่รู้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #1201 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:14:31 AM »

มาเลย์ กะสิงคโป ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น อู20X เมดอินเยอรมันครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1202 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:48:25 AM »

ขอบคุณครับทุกท่านที่ตอบ
สรุปว่านักบินสามารถหลบบั้งไฟได้
ที่ผมถามก็เพื่อว่าถ้าเกิดไม่สามารถตรวจจับได้ก็น่าจะได้ทำเป็นจรวดต่อต้านอากาศยาน ครับ
เอาแบบนำวิถีตามความร้อน  เครื่องข้าศึกมาลำหนึงก็ยิง 1000 นัดเลยครับ น่าจะไม่ขาดทุนถ้ามันตกชักคัน

เครื่องบินน่ะเรียกเป็นลำไม่ใช้หรือ หลงรัก
จริงๆแล้วน่าจะทำได้เองเมือก่อนเคยเห็นจรวดที่มีหลายท่อยิงที่ทหารไทยทำปัจจุบันไม่รู้ก้าวหน้าไปถึงไหนแล้วครับ
คนไทยน่ะเก่งติดอันดับโลก เยี่ยมแต่ทำอะไรไม่ค่อยได้เพราะไม่มีใครสนับสนุน หัวเราะร่าน้ำตารินทุนตัวเองก็ไม่ค่อยมี หัวเราะร่าน้ำตาริน
เห็นด้วย1เสียงครับ ไหว้

อาวุธที่กรมสรรพวุธพัฒนาขึ้นถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็น เห่าไฟนะครับ เคยอ่านในนิตยสารสมรภูมิ
ผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะเคยอ่านมาประมาณ 20 ปี ที่แล้ว ส่วนเรื่องทุนในการพัฒนา
ยากครับ เพราะถ้าบริษัทที่ผลิตให้ทุนมาพัฒนาอาวุธเอง บริษัทเค้าก็คงขายสินค้าไม่ได้ หรือให้มาก็ให้มาน้อย
จนแทบจะพัฒนาอะไรไม่ได้เลย คิดแล้วเศร้าใจครับผม   หัวเราะร่าน้ำตาริน

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1203 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 02:46:04 PM »

บ.ตฝ. ๑

F-27 MK200:: นามเรียกขาน "Venus"

ข้อมูล และ สมรรถนะ บ.F-27 MK200 สังกัดฝูงบิน ๑๐๒
ประเภท ลาดตระเวนทางทะเล
ภารกิจ ลาดตระเวนโจมตีเรือผิวน้ำ ลากเป้า ลำเลียง
เครื่องยนต์ กังหันใบพัด ROLLS-ROYCE ๒ เครื่องยนต์ๆ ละ ๒,๑๔๐ SHP
ความเร็วสูงสุด ๒๕๙ นอต
ความเร็วเดินทาง ๒๓๑ นอต ความเร็วในการค้นหา ๑๔๕-๑๗๕ นอต
ระยะบินไกล ๑,๐๒๐ ไมล์ทะเล บินนาน ๘ ชั่วโมง เพดานบิน ๒๙,๕๐๐ ฟุต
ระบบอาวุธ อาวุธนำวิถี อากาศ-สู่- พื้น HARPOON
จรวด ๒.๗๕ นิ้ว ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิด,ระเบิดลึก
เครื่องมือสื่อสาร HF,VHF,UHF
อุปกรณ์เดินอากาศ VOR,ADF,DME,IFF,OMEGA,GPS,VLF
อุปกรณ์ตรวจการณ์ เรดาห์ค้นหา ESM

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1204 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:21:24 PM »

เครื่องบินน่ะเรียกเป็นลำไม่ใช้หรือ
ลืมไปครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1205 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:39:08 AM »

เป็นเครื่องใบพัด P 3หรือครับ อย่างนั้นก็ต้องใช้วิธีหว่าน โซโนบุยล์ หรือเปล่าครับ อันไหนทันสมัยกว่ากันครับ เทียบกับ ฮ. หย่อนสายโซโนบุยล์ ที่ปฎิบัติการร่วมกับเรือพิฆาต  แต่ไทยไม่มีเรือพิฆาตนี่

เพื่อนบ้านมาเลย์ สิงคโปร์มีเรือดำน้ำเงียบๆดีๆใช้กันหมดแล้วลำเล็กเสียด้วยน่าจะตรวจจับยาก  ตอนนี้มาแข่งกันกับเวียดนามว่าใครจะมีเรือดำน้ำก่อนกัน เผลอๆปีหน้าปีในรัสเซียโละเรือดำน้ำชั้นกิโลมาให้พี่เหงียนก็ไม่รู้

Shonobouy ใน ฮ กับ P-3 เหมือนๆกันครับ แต่ที่เห็น ฮ หย่อนลงไปจุ่มน้ำ นั่นเป็นโซนาร์ครับ

ฝรั่งมันเรียกว่า dipping sonar สมชื่อเลยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1206 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 09:53:53 AM »

Shonobouy ใน ฮ กับ P-3 เหมือนๆกันครับ แต่ที่เห็น ฮ หย่อนลงไปจุ่มน้ำ นั่นเป็นโซนาร์ครับ

ฝรั่งมันเรียกว่า dipping sonar สมชื่อเลยครับ

ไทยเราน่าจะมี ฮ. แบบนี้สักลำสองลำนะครับ ผู้ฝูง

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1207 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 03:49:40 PM »

..ท่านใดพอรู้เรื่องราวเกี่ยวกับกรณีเครื่องบินP-3 โอไรออนของไอ้กัน ชนกับเครื่องบินขับไล่ของจีนบริเวณทะเลจีนใต้เมื่อ5-6ปีที่ผ่านมา ที่เครื่องต้องไปลงที่เกาะไหหลำโดนจีนควบคุมเครื่องและ จนท.ทั้งหมดไว้ ชอบนักบินจีนที่บ้าระหำ ชื่อ หว่าง เหว่ย ที่มีcallsignว่าMarverick มีเรื่องราวในเว๊ปทหารบอกว่านักบินคนนี้ระห่ำมาก เคยขึ้นสกัดกั้นF-16 ของไอ้กันชนิดที่ชูอี่เมลล์ตัวเองให้นักบินไอ้กันเห็นมาแล้ว..แต่เครื่องแกชนกับเครื่องP-3Orionตกทะเลหายสาบสูญไปเลย.. เยี่ยม

เคยอ่านเจอว่าแกเขียนอีเมล์ไว้ที่หมวกครับ บินไปใกล้ขนาดให้ลำอื่นอ่านออก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1208 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 09:21:44 AM »

Smileyราชนาวี ไทย จะมีเครื่องบิน หรือ ฮ. ใหม่ๆๆ บ้างหรือเปล่าครับ เห็นว่าแฮริเออร์ ที่แถมมากับเรือ จักรี บินไม่ได้หมดแล้วจริงหรือเปล่าครับเรียนถามผู้รู้ Huh

VIOLENT DAUGHTER
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1209 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 09:41:41 AM »

gripen ซื้อมาไมแน่จริงซื้อ f16cb60เดะ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1210 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 01:31:56 PM »

Smileyราชนาวี ไทย จะมีเครื่องบิน หรือ ฮ. ใหม่ๆๆ บ้างหรือเปล่าครับ เห็นว่าแฮริเออร์ ที่แถมมากับเรือ จักรี บินไม่ได้หมดแล้วจริงหรือเปล่าครับเรียนถามผู้รู้ Huh

ตามข่าว ทัพเรือ ซื้อ MH-60S Naval Hawk และ Super Lynx Mk300 เพิ่มครับ...

แต่ S-92 Superhawk ไม่ทราบว่า อยู่ทัพไหน..
http://www.smso.net/Sikorsky_S-92

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #1211 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 11:04:42 AM »

ซีคิงดีกว่าครับ ระยะทำการไกลกว่า มีทั้งโซโนบุย และโซนาร์ยกหย่อนครับ แฟนลุงทอมรู้จักดี
 ใช้ประจำการบน เรือฟริเกตชั้นนอกซ์ ของไทยได้ครับ ก้อ เรือหลวงพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก และ พระพุทธเลิศหล้านภาลัยนั่นไง

ปล. ถ้าพิมพ์ชื่อเรือผิดต้องขออภัยด้วยครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1212 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:50:05 PM »

gripen ซื้อมาไมแน่จริงซื้อ f16cb60เดะ

ตั้งใจโฟสรึเปล่าครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1213 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 07:13:51 PM »

ตั้งใจโฟสรึเปล่าครับ
แค่รุ่นก็ผิดแล้ว  เคยเห็นแต่F16 E/F block 60 แต่ f16cb60 หน้าตาเป็นอย่างไร ไม่เคยเห็น คิก คิก

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1214 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 07:41:52 PM »

เทียบ ov 10 กับ ปูคารา น่าสนใจครับ ลักษณะภารกิจคล้ายๆกัน ลำหนึ่งจากอเมริกา อีกลำมาจากอาร์เจนติน่า
น่าจะเทียบกันเรื่องบรรทุกระเบิดนะครับว่าใครบรรทุกได้มากกว่ากัน ส่วนการพัฒนา ผมเคยทราบมาว่าทางนาวิกฯอเมริกา ได้อัพเกรด ov 10 ไว้แต่ไม่ทราบว่าไปถึงไหนรู้สึกจะมีระบบ การบินกลางคืนหรือเรด้ามาเพิ่มนี่ละครับ(อันนี้ไม่แน่ใจ) ส่วนปูคารา นี่หลังจากสงครามชิงเกาะแล้วผมไม่เคยเห็นหรือได้ยินการพัฒนาเลย คงต้องรอผู้รู้จริงล่ะครับ แต่ผมว่าประเทศไทยน่าจะยังคงมีเครื่องบินประเภทนี้ไว้ใช้งานต่อไปนะครับ เพราะบางภารกิจมันไม่น่าจะใช้เครื่องไอพ่น อ่ะครับ

รัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ยก OV 10 ให้ฟิลิปินส์ ไป 3 ลำ ผมยังเสียดายเลย ไม่รู้ไปให้เขาทำไม
หน้า: 1 ... 78 79 80 [81] 82 83 84 ... 1487
  พิมพ์