๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:14:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3947991 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1185 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 01:37:03 PM »

เครื่องบินปราบเรือไต้น้ำของไทยมีบ้างไหมครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1186 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:25:57 PM »

จริงหรือครับที่เรดาร์ของเครื่องบินอย่าง F-16 ไม่สามารถตรวจับ บั้งไฟล้านได้
....ไม่จริงครับ แต่คนจุดและฐานที่จุด จะโดนตัวนี้เข้าให้ HARM-88.... คิก คิก
เรื่องจริง หรือ เปล่าครับ ที่ เครื่อง F16  US มาฝึกที่ไทยติด HARM-88 เรดาร์จับฐานบังไฟแล้วยิงออกมานึกว่า จรวด SAM

ไม่ครับ เพราะจากการทำงานของจรวดพวก ARM(Anti Radition Missile) คือการที่วิ่งสวนสัญญาณเข้าหาแหล่งที่แพร่คลื่นครับ ถึงแม้ว่าจะปิดสัญญาณ แต่จรวดก็ยังมีระบบ Target Memory เอาไว้จำเป้าหมายอีกที บั้งไฟ ไม่มีสัญญาณเรดาร์ จรวดก็วิ่งเข้าใส่ไม่ได้

อีกอย่าง จรวด Harm เป็นจรวดแบบ Passive ครับ เราไม่ต้องใช้เรดาร์ Track เพื่อกำหนดเป้าหมายให้มัน มันวิ่งใส่เองครับ

ตัวนี้เป็นจอ Multi Function Display ที่แสดงผมเกี่ยวกับ Waypoint มากกว่าครับ ไม่น่าจะใช่เรดาร์ เพราะถ้าเป็นเรดาร์ AN/APG-66 หรือ 68 ไม่น่าจะตรวจได้รอบตัวแบบนี้ครับ รูปนี้เอามาจากเกมของ Novalogic หรือเปล่าครับ เพราะคุ้นๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1187 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:28:23 PM »

เครื่องบินปราบเรือไต้น้ำของไทยมีบ้างไหมครับ

P-3 โอไรออน ครับของกองทัพเรือ ^^

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1188 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:36:42 PM »

..SAM-7ของเขมรเหรอ บ่หย่านดอก จ้างก็ไม่ได้กินตัวนี้หรอก อิอิ.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1189 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:57:17 PM »

เอารูปP-3 กับ S-2ของทร.มาประกอบให้ครับ...ลําหลังน่าจะปลดประจําการไปแล้ว...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1190 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 05:09:32 PM »

P-3 โอไรออน ครับของกองทัพเรือ ^^

P-3T..

ฮ. พวกนี้ ก็คงจะพอใช้ได้..  Grin

-Bell 212ASW

-S-70B Seahawk

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1191 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 07:17:54 PM »

เคยดูสารคดี p3 ของไทยไปซ้อมยิง จรวดปราบเรือ HARPOON ที่เกาะกวมของ US นะครับแต่ไม่รู้ยิงจริงหรือเปล่า จำไม่ค่อยได้ดูนานหลายปีแล้วครับ

P-3T..

ฮ. พวกนี้ ก็คงจะพอใช้ได้..  Grin

-Bell 212ASW

-S-70B Seahawk

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1192 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:21:01 PM »

เปรียบเทียบ OV10 กับ PUCARA กันหน่อยครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #1193 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:23:13 PM »

ไทยน่าจะมี เครื่องบิน สัก 770 ลำ แบบ เจ๋ง ๆ เลยครับ แบบว่าใน เอเชืย ไม่มีไครมากล้าแหยมเลยว่างั้น ครับเรือดำน้ำ สัก  22  ลำ  เรือพิฆาต  สัก  55  ลำ  รถถังเคลื่อนที่เร็ว 220  คัน  นิวเคลืยร์  7  ลูก  

แบบว่ามีเก็บใว้ ครับ ไม่ข่มแหง ไครก่อน....ไครเห็น ก็ไม่กล้ามารุกราน ครับ .................อิ อิ อิ  ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย  เยี่ยม

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #1194 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:32:28 PM »

เทียบ ov 10 กับ ปูคารา น่าสนใจครับ ลักษณะภารกิจคล้ายๆกัน ลำหนึ่งจากอเมริกา อีกลำมาจากอาร์เจนติน่า
น่าจะเทียบกันเรื่องบรรทุกระเบิดนะครับว่าใครบรรทุกได้มากกว่ากัน
ส่วนการพัฒนา ผมเคยทราบมาว่าทางนาวิกฯอเมริกา ได้อัพเกรด ov 10 ไว้แต่ไม่ทราบว่าไปถึงไหนรู้สึกจะมีระบบ
การบินกลางคืนหรือเรด้ามาเพิ่มนี่ละครับ(อันนี้ไม่แน่ใจ) ส่วนปูคารา นี่หลังจากสงครามชิงเกาะแล้วผมไม่เคยเห็นหรือได้ยินการพัฒนาเลย คงต้องรอผู้รู้จริงล่ะครับ
แต่ผมว่าประเทศไทยน่าจะยังคงมีเครื่องบินประเภทนี้ไว้ใช้งานต่อไปนะครับ เพราะบางภารกิจมันไม่น่าจะใช้เครื่องไอพ่น อ่ะครับ Cheesy
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1195 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:33:13 PM »

..ท่านใดพอรู้เรื่องราวเกี่ยวกับกรณีเครื่องบินP-3 โอไรออนของไอ้กัน ชนกับเครื่องบินขับไล่ของจีนบริเวณทะเลจีนใต้เมื่อ5-6ปีที่ผ่านมา ที่เครื่องต้องไปลงที่เกาะไหหลำโดนจีนควบคุมเครื่องและ จนท.ทั้งหมดไว้ ชอบนักบินจีนที่บ้าระหำ ชื่อ หว่าง เหว่ย ที่มีcallsignว่าMarverick มีเรื่องราวในเว๊ปทหารบอกว่านักบินคนนี้ระห่ำมาก เคยขึ้นสกัดกั้นF-16 ของไอ้กันชนิดที่ชูอี่เมลล์ตัวเองให้นักบินไอ้กันเห็นมาแล้ว..แต่เครื่องแกชนกับเครื่องP-3Orionตกทะเลหายสาบสูญไปเลย.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1196 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 12:21:21 AM »

ขอบคุณครับทุกท่านที่ตอบ
สรุปว่านักบินสามารถหลบบั้งไฟได้
ที่ผมถามก็เพื่อว่าถ้าเกิดไม่สามารถตรวจจับได้ก็น่าจะได้ทำเป็นจรวดต่อต้านอากาศยาน ครับ
เอาแบบนำวิถีตามความร้อน  เครื่องข้าศึกมาลำหนึงก็ยิง 1000 นัดเลยครับน่าจะขาดทุนถ้ามันตกชักคัน
MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1197 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 12:30:24 AM »

สรุปว่านักบินสามารถหลบบั้งไฟได้
ที่ผมถามก็เพื่อว่าถ้าเกิดไม่สามารถตรวจจับได้ก็น่าจะได้ทำเป็นจรวดต่อต้านอากาศยาน ครับ
เอาแบบนำวิถีตามความร้อน  เครื่องข้าศึกมาลำหนึงก็ยิง 1000 นัดเลยครับ น่าจะไม่ขาดทุนถ้ามันตกชักคัน

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #1198 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 07:35:34 AM »

เอาแบบนำวิถีตามความร้อน  เครื่องข้าศึกมาลำหนึงก็ยิง 1000 นัดเลยครับ น่าจะไม่ขาดทุนถ้ามันตกชักคัน

เครื่องบินน่ะเรียกเป็นลำไม่ใช้หรือ หลงรัก
จริงๆแล้วน่าจะทำได้เองเมือก่อนเคยเห็นจรวดที่มีหลายท่อยิงที่ทหารไทยทำปัจจุบันไม่รู้ก้าวหน้าไปถึงไหนแล้วครับ
คนไทยน่ะเก่งติดอันดับโลก เยี่ยมแต่ทำอะไรไม่ค่อยได้เพราะไม่มีใครสนับสนุน หัวเราะร่าน้ำตารินทุนตัวเองก็ไม่ค่อยมี หัวเราะร่าน้ำตาริน

Long Live The King

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #1199 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 08:59:26 AM »

เครื่องบินน่ะเรียกเป็นลำไม่ใช้หรือ หลงรัก
จริงๆแล้วน่าจะทำได้เองเมือก่อนเคยเห็นจรวดที่มีหลายท่อยิงที่ทหารไทยทำปัจจุบันไม่รู้ก้าวหน้าไปถึงไหนแล้วครับ
คนไทยน่ะเก่งติดอันดับโลก เยี่ยมแต่ทำอะไรไม่ค่อยได้เพราะไม่มีใครสนับสนุน หัวเราะร่าน้ำตารินทุนตัวเองก็ไม่ค่อยมี หัวเราะร่าน้ำตาริน
เห็นด้วย1เสียงครับ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 1487
  พิมพ์