๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 11:53:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 76 77 78 [79] 80 81 82 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3948046 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1170 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:48:34 PM »

รูปนี้ตลกดีครับ....

แต่คนที่อยู่...คงไม่ตลกด้วย...

ดูที่ด้านขวาของภาพครับ...

ดูกันชัดๆ...

ปรือ!!!!...... ตกใจ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1171 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:54:47 PM »

จะตกมั๊ยเนี่ย.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1172 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 03:02:32 PM »

รูปนี้ตลกดีครับ....

แต่คนที่อยู่...คงไม่ตลกด้วย...

ดูที่ด้านขวาของภาพครับ...

ดูกันชัดๆ...

น่าจะตั้งชื่อภาพว่า "เสียวจนเยี่ยวเล็ด"
หากไม่สุภาพก็ขออภัยด้วยครับ มันแว๊บขึ้นมาในสมองเลยพอเห็นภาพแล้ว ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1173 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:43:41 PM »

ถามพี่ hydra ครับ รัสเซียก้าวหน้ากว่าในด้านไหนครับ แล้วปีกลู่หน้าดีกว่า ปีกลู่หลังอย่างไรครับ

อย่าเรี่ยกผมว่าพี่เลยครับอายุผมยังน้อยเป็นน้องดีกว่า  Grin Grin
เครื่องบินรัสเซียเหนื่อกว่าด้านโครงสร้างอย่างที่พี่ 686 ว่าไปแล้วนะครับ  นอกจากนั้น บ.รบรัสเซียยังเหนื่อกว่าเรื่องการออกแบบด้านอากาศพลศาสตร์ เป็นผลให้มีความเร็วและความคล่องตัวสูงกว่า
ส่วนSU-47 นอกจากจะใช้วัสดุซึมซับคลื่นเรดาร์กับมาตรการต่อต้านทางอิเลคทรอนิคส์แหมือนF22แล้วยังมีการใช่คลื่นพลาสม่าที่ปล่อยมาจากปลายหางที่ยาวไม่เท่ากันมาคุลมตัวเครื่องให้ตรวจจับยากขึ้นไปอีก
ส่วนปีกลู่หน้าดีกว่าปีกลู่หลังอย่างไร    ปีกลู่หน้ามีผลให้กระแสอากาศที่ไหลผ่าน คานาร์ดด้านหน้ามาจะไปรบกวนการไหลของอากาศที่ปีกหลักน้อยลงครับ

ภาพจากโปรแกรม CAE จำลองการไหลของกระแสอากาศ

เรื่องนี้รัสเซียดึงแบบและผลการทดลองที่ของ X-29 อเมริกาโยนทิ้งมาปรับปรุง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1174 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 06:58:44 PM »

..สาเหตุที่เรดาร์ไม่สามารถตรวจับF-117 ได้ หลักการง่ายๆก็คือรูปร่างที่เป็นเหลี่ยมคล้ายเพชรทำให้คลื่นเรดาร์สะท้อนตัดกันเอง แต่สาเหตุที่ถูกสอยในโคโซโวในปี1999เพราะนักบินเผลอเรอเปิดระบบพิสูจน์ฝ่ายทิ้งไว้ลืมปิด ทำให้ระบบป้องกันของเซิร์บตรวจพบ.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:21:33 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1175 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 09:17:01 PM »

แล้วโดนสอยด้วยอะไรครับพี่  อย่าบอกว่า แซม 7 นะครับ  เด๋วเขมรจะมีกำลังใจ   Grin Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1176 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:49:51 PM »

จริงหรือครับที่เรดาร์ของเครื่องบินอย่าง F-16 ไม่สามารถตรวจับ บั้งไฟล้านได้
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #1177 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:41:11 AM »

จริงหรือครับที่เรดาร์ของเครื่องบินอย่าง F-16 ไม่สามารถตรวจับ บั้งไฟล้านได้
กำ ตกใจ

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1178 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:45:16 AM »

....ไม่จริงครับ แต่คนจุดและฐานที่จุด จะโดนตัวนี้เข้าให้ HARM-88.... คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1179 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:01:08 AM »

....ไม่จริงครับ แต่คนจุดและฐานที่จุด จะโดนตัวนี้เข้าให้ HARM-88.... คิก คิก
เรื่องจริง หรือ เปล่าครับ ที่ เครื่อง F16  US มาฝึกที่ไทยติด HARM-88 เรดาร์จับฐานบังไฟแล้วยิงออกมานึกว่า จรวด SAM

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1180 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:15:26 AM »

มันอยู่ที่ว่า ตำแหน่งของ บั้งไฟ อยู่ตรงไหนมากกว่าครับ เพราะ จากรูปแรก จะเห็น เรด้า ของ F16 เป็นแผ่นแบน ๆ ในกรวยจมูก ทำให้มีมุมกวาดจำกัด ไม่ได้เห็นรอบตัว โดยจะเห็น เฉพาะ ด้านหน้าเท่านั้น และ ไม่ได้เห็นทั้งหมดด้วย ถ้า เครื่องบิน ไม่ได้หันหัวไปทางเป้าหมาย เรด้า ก็จะไม่สามารถตรวจจับได้

จากรูปที่ 2 เรด้า ของ F16 จะเป็นแค่จอ LCD สีเขียว มองเห็นแค่ จุด ขีด แล้วก็ วงกลม เท่านั้น ไม่ได้บอกว่าวัตถุนั้น เป็นอะไร นักบินที่บินอยู่ ก็ไม่มีเวลามาจ้องนานจนจับได้ว่า เป็นอะไรเช่นกัน โดยนักบิน รู้แค่ว่า มีวัตถุ บินเข้ามา ในจอ จากทางทิศไหน ถ้านักบิน ไม่หันหัวเครื่อบินตาม วัตถุนั้นก็จะพ้นจากจอไป

จากภาพ จะเห็น มุมกวาดของ เรด้า เครื่องบินรบ โดยจะมีมุมกวาด ไม่ถึง 90 องศา เพราะ มีจุดบอดของเรด้า ที่ไม่เห็นด้านหน้า ตรง ๆ เนื่องจาก กรวยจมูกเครื่องบิน บังเอาใว้

จากภาพ จะเห็น มุมกวาดของ เรด้า ในลักษณะต่าง ๆ นักบินจะเป็นคนเลื่อกโหมด เรด้าในการกวาดหาเป้าหมาย

เรด้า รุ่นใหม่ ไม่ต้องปรับองศาการกวาดเหมือนเมื่อก่อน เพราะ กวาดด้วยระบบ อีเล็กโทรนิก

เรด้า รุ่นเก่า ที่ต้องหมุนจาน เรด้า ในการกวาดหาเป้าหมาย ทำให้เกิดจุดบอด และ ไม่ต่อเนื่อง

สรุป เรด้า เครื่องบินขับไล่ ทุกแบบ ตรวจจับวัตถุที่อยู่ตรงหน้าได้เท่านั้น ไม่สามารถตรวจจับวัตถุ ได้รอบทิศ เมือนอย่าง เรด้า บนเครื่องบิน AWACS ที่มีจานเรด้า หมุนอยู่บนตัวเครื่อง

ขนาดใน AWACS ยังต้องมีเจ้าหน้าที่เป็นสิบคน เพื่อที่จะมาดูจอ เรด้า แล้ววิเคราะห์ ว่า เป็นอะไร นักบินเครื่องบินขับไล่ ต้องขับเครื่องบินด้วยความเร็วสูง ไม่มีเวลามาดูว่า อะไรผ่านเข้ามาในจอ เรด้า

AH-64D Longbow ตัวนี้ อาจจะจับได้ ถ้าอยู่ เหนือเป้าหมาย แต่ก็ไม่รู้ว่า เป็น อะไร เพราะ เรด้า ออกแบบมาให้ตรวจจับ การเคลื่อนไหวบนพื้นดิน

http://www.f-15estrikeeagle.com/technology/avionics/radar/radar.htm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1181 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:40:58 AM »

เรื่องจริง หรือ เปล่าครับ ที่ เครื่อง F16  US มาฝึกที่ไทยติด HARM-88 เรดาร์จับฐานบังไฟแล้วยิงออกมานึกว่า จรวด SAM
.....แหมท่านก็ ผมพูดประชดประชันไปงั้นๆแหละ AGM-88 HARMลูกหนึ่งราคาเกือบๆ10ล้านบาท ยิงทีจนไปอีกนาน(สำหรับประเทศไทยเท่านั้น) ตัวนี้เป็นรุ่นใหม่ล่าสุด อนุมานได้กับปืนเราในโมเดลต่างๆมีการปรับปรุงไปเรื่อยๆเป็นขีดๆที่เรารู้ๆกันเช่น686-1,686-2จนปัจจุบันนี้มาถึงรุ่นขีด6แล้ว...... เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:55:06 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #1182 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:12:20 AM »

พญาอินทรีย์

หมูป่าเขี้ยวยูเรเนียม

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1183 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:51:49 AM »

หมูป่าตัวนี้หรือเปล่าครับ  ในเรื่อง ทรานฟอร์เมอร์  ที่ไล่ยิงหุ่นแมงป่องซะหางด้วนเลย   เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1184 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 01:24:13 PM »

.....แหมท่านก็ ผมพูดประชดประชันไปงั้นๆแหละ AGM-88 HARMลูกหนึ่งราคาเกือบๆ10ล้านบาท ยิงทีจนไปอีกนาน(สำหรับประเทศไทยเท่านั้น) ตัวนี้เป็นรุ่นใหม่ล่าสุด อนุมานได้กับปืนเราในโมเดลต่างๆมีการปรับปรุงไปเรื่อยๆเป็นขีดๆที่เรารู้ๆกันเช่น686-1,686-2จนปัจจุบันนี้มาถึงรุ่นขีด6แล้ว...... เยี่ยม
ขอบคุณครับ ตอนนั้นคิดว่าเรื่องจริงซะอีกครับ 5555555555555

หน้า: 1 ... 76 77 78 [79] 80 81 82 ... 1487
  พิมพ์