๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:51:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 75 76 77 [78] 79 80 81 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3964580 ครั้ง)
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #1155 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 09:46:24 PM »

งามมากครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
B-eye view
พรุ่งนี้ก็เช้าแล้วววว...เย้!
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #1156 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:52:36 PM »

เข้ามาดูเครื่องบินคะ...เท่ห์มากๆๆๆ
อยากเห็นตัวเป็นๆจัง...^_^

สิงค์โปร์แอร์โชว์มีบ่อยๆครับ...

ไม่อย่างนั้นก็ไปดอนเมืองตอนวันเด็ก...คิก คิก

อ่ะ..ซะงั้น...ฮุ ฮุ ฮุ ฮุ
ไม่ช่ายแบบนั้นนิ...แบบนั้นอ่ะเห็นซะเบื่อแว้ววววว
อยากเห็นแบบตัวเป็นๆที่โพสไว้ต่างหาก....ดูแบบที่เท่ห์ๆ ดิ ^_^
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1157 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:12:40 PM »

เข้ามาดูเครื่องบินคะ...เท่ห์มากๆๆๆ
อยากเห็นตัวเป็นๆจัง...^_^

สิงค์โปร์แอร์โชว์มีบ่อยๆครับ...

ไม่อย่างนั้นก็ไปดอนเมืองตอนวันเด็ก...คิก คิก

อ่ะ..ซะงั้น...ฮุ ฮุ ฮุ ฮุ
ไม่ช่ายแบบนั้นนิ...แบบนั้นอ่ะเห็นซะเบื่อแว้ววววว
อยากเห็นแบบตัวเป็นๆที่โพสไว้ต่างหาก....ดูแบบที่เท่ห์ๆ ดิ ^_^

ก็นี่ล่ะครับตัวจริง...

สิงคโปร์แอร์โชว์ มีตัวจริงมาให้ดู...

มีบินโชว์ด้วย...

ไปดอนเมืองวันเด็กก็ได้ดูเครื่องบินของทอ.เราไงครับ...

ดีไม่ดีได้นั่งที่นั่งนักบินด้วย...คิก คิก
B-eye view
พรุ่งนี้ก็เช้าแล้วววว...เย้!
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #1158 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 11:59:49 PM »

อ่ะ..จิงดิ...งั้นต้องหาคนพาไปซะแล้วววว..วันเด็กๆๆๆๆๆ...
มีวันผู้ใหญ่ม่ะคะ...จะได้พาตัวเองไป ^_^
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1159 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 12:17:56 AM »

ไหนๆก็พูดถึงเรื่องหน้าตัดเรดาร์แล้ว ผมก็เลยอยากถามว่า F117 ที่ถูกยิงที่ โคโซโว ตกได้อย่างไร ใช้อะไรนำทางให้จรวด SAM ครับ

ความผิดพลาดเกิดจากนักบินเผลอเรอเปิดระบบพิสูจน์ฝ่ายทำให้เรดาร์ตรวจเจอ
แสดงว่าเครื่องรัสเซียยังตามไอ้กันไม่ค่อยทันอยู่ดี
เอาคลิปมาฝากครับ
http://www.youtube.com/watch?v=d3hQUjjqi0g&feature=related

ใครว่ารัสเซียตามครับล้ำไปแล้วต่างหาก Grin Grin
Su-47 นั้นไง ในฐานะเครื่องบินขับไล่ปีกลู่หน้าแบบแรกของโลกที่เข้าประจำการ

แล้วถ้าไม่นับเทคโนโลยีล่องหน ผมว่าSU ก็ไม่ได้เสียเปรียบเครื่องบินรบรุ่นไหน

ถามพี่ hydra ครับ รัสเซรยก้าวหน้ากว่าในด้านไหนครับ แล้วปีกลู่หน้าดีกว่า ปีกลู่หลังอย่างไรครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1160 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 03:24:48 PM »

ไหนๆก็พูดถึงเรื่องหน้าตัดเรดาร์แล้ว ผมก็เลยอยากถามว่า F117 ที่ถูกยิงที่ โคโซโว ตกได้อย่างไร ใช้อะไรนำทางให้จรวด SAM ครับ

ความผิดพลาดเกิดจากนักบินเผลอเรอเปิดระบบพิสูจน์ฝ่ายทำให้เรดาร์ตรวจเจอ
แสดงว่าเครื่องรัสเซียยังตามไอ้กันไม่ค่อยทันอยู่ดี
เอาคลิปมาฝากครับ
http://www.youtube.com/watch?v=d3hQUjjqi0g&feature=related

ใครว่ารัสเซียตามครับล้ำไปแล้วต่างหาก Grin Grin
Su-47 นั้นไง ในฐานะเครื่องบินขับไล่ปีกลู่หน้าแบบแรกของโลกที่เข้าประจำการ

แล้วถ้าไม่นับเทคโนโลยีล่องหน ผมว่าSU ก็ไม่ได้เสียเปรียบเครื่องบินรบรุ่นไหน

ถามพี่ hydra ครับ รัสเซรยก้าวหน้ากว่าในด้านไหนครับ แล้วปีกลู่หน้าดีกว่า ปีกลู่หลังอย่างไรครับ

รัสเซีย ก้าวล้ำหน้า อเมริกา ด้าน โครงสร้าง อากาศยาน ครับ ส่วน ระบบ อิเล็กโทรนิการบินหรือ เอวิโอนิกส์ (Avionics means "aviation electronics) นั้น อเมริกา เหนือกว่า เพราะ ได้รับผลจาก อุตสาหกรรม ด้าน เซมิคอนดักเตอร์ ที่ อเมริกา ก้าวหน้ากว่ารัสเซีย มาก โดยเฉพาะ ต้นทุนในการผลิต ที่ รัสเซีย ต้อง ผลิตเพื่อเครื่องบิน โดยเฉพาะ ส่วน อเมริกา สามารถ กำหนด สเป็ค แล้ว ส่งให้ โรงงาน อุตสากรรม ออกแบบ แล้ว ผลิตส่งให้เลย โดย ที่ โรงงานอุตสาหกรรมนั้น อาจไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ชิ้นส่วนอิเล็กโทรนิกที่ตนผลิตให้นั้น เอาไปใช้กับอะไร รู้เพียงว่า ผลิตส่งให้ กองทัพ ที่ต้อง มีมาตรฐาน สูงกว่าที่ผลิตส่งลูกค้าทั่วไป ทำให้ ต้นทุนในการผลิต และ พัฒนา สามารถลดลงไปได้มาก และ ทำได้รวดเร็ว อย่างที่เครื่องบิน รัสเซีย ทำไม่ได้

ข้อเสีย การที่ อเมริกา สามารถพัฒนา ระบบ เอวิโอนิกส์ ได้รวดเร็ว และ ราคาไม่แพง ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ทำให้ ระบบ บางอย่าง ในเครื่องบินรุ่น ใหม่ ๆ ไม่สามารถใช้กับ เครื่องบิน รุ่นก่อนหน้านี้ได้ ซึ่งต่างกับเครื่องบิน รัสเซีย หรือ ฝรั่งเศษ ที่ เครื่องต้นแบบ กับ เครื่อง สุดท้ายของ สายการผลิต แทบจะไม่มีอะไรแตกต่างกันเลย

อย่าง เครื่องบิน มิราจ 2000 กับ เครื่อง มิราจ 2000 - 5 ที่ต่างกันเล็กน้อย ทั้งเครื่องยนต์ และ โครงอากาศยาน ยังเป็นตัวเดิม สามารถนำมาสับเปลี่ยนกันได้หมด จะต่างกันก็คือ ระบบ คอมพิวเตอร์ และ ซอฟแวร์ ในเครื่องเท่านั้น ต่างจากเครื่องบินของทางฝั่ง อเมริกา ที่นอกจาก จะปรับปรุงด้าน คอมพิวเตอร์ และ ระบบ เอวิโอนิกส์ บนตัวเครื่องแล้ว โครงอากาศยาน และ เครื่องยนต์ ยังมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา อย่างเช่น เครื่องบิน F/A 18 A/B กับ F/A18 E/F ที่ต่างกันจนเรียกได้ว่า เป็นเครื่องบินคนละแบบกันเลยก็ว่าได้ หรือ F-16 รุ่นแรก กับ รุ่นล่าสุด ที่มีความต่างกัน จนเรียกได้ว่า เครื่องบิน คนละแบบ ได้เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็น เครื่องยนต์ ที่มีกำลังสูงกว่า คอมพิวเตอร์ การบิน ที่เร็วกว่า รวมถึง ระบบเอวิโอนิกส์ ทั้งหมด ที่ได้รับการพัฒนาไปมากในช่วง 30 ปีที่ผ่านมา รวมถึงฝาครอบห้องนักบินที่ลดการสะท้อนเรด้าด้วย

มิราจ 2000

ค๊อกพิท ของ F/A 18

ภาพทั้ง 2 เป็น ค๊อกพิท ของ มิราจ 2000 แต่ เป็น รุ่นแรก กับ รุ่นล่าสุด หรือ 2000-5

ค๊อกพิท ซู 27

ค๊อกพิท ซู 30
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1161 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 08:35:37 PM »

ค๊อกพิท F-16

ค๊อกพิท Jas 39

ค๊อกพิท มิก 29

ค๊อกพิท F15
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1162 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 09:27:16 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ในเรื่องเครื่องบินรบผมได้ข้อมูลมากมายเลยครับ จขกท.
สงสัยเรื่องเครื่อง โจมตี A10 A  รุ่นสองที่นั่งครับ  N/AW A10A THUNDERBOLT 2  เขาว่าผลิตเพียงเครื่องเดียวถูกต้องไหมครับ เรียนถามท่านผู้รู้ครับ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1163 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 06:04:13 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ในเรื่องเครื่องบินรบผมได้ข้อมูลมากมายเลยครับ จขกท.
สงสัยเรื่องเครื่อง โจมตี A10 A  รุ่นสองที่นั่งครับ  N/AW A10A THUNDERBOLT 2  เขาว่าผลิตเพียงเครื่องเดียวถูกต้องไหมครับ เรียนถามท่านผู้รู้ครับ

จริงครับ เพื่อ ภาระกิจโจมตีกลางคืน ขนาด ภาพถ่าย ขณะ บินยังหายากเลย

A-10/OA-10 Thunderbolt II เริ่มบินครั้งแรกเมื่อปี 1972 และ ได้ประจำการต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน และมีแผนการที่ กองทัพอากาศ สหรัฐ จะประจำการ A-10 ต่อเนื่องไปจนถึงปี 2028 หรือ อีก 20 ปีเลยทีเดียว ต้องบอกว่า " สงครามอ่าวในปี 1991 ได้ช่วยต่ออายุเครื่อง A-10" เพราะ ในปีดังกล่าว กองทัพ สหรัฐ ได้มีโครงการปลดประจำการ เครื่อง A-10 แล้ว ทดแทนด้วย เครื่องบิน F-16 ในการสนับสนุนอย่างใกล้ชิด แต่ด้วย ความสามารถเอาตัวรอด และ ความอ่อนตัวต่อ ภาระกิจที่มีมากกว่า F-16 ทำให้ กองทัพ สหรัฐ ต้องเลื่อนแผนปลดประจำการ เจ้าหมูป่า ออกไปอีก เกือบ 30 ปีเลยทีเดียว

A-10 ไม่มีเรด้า ไม่มีกล้องสร้างภาพด้วยความร้อน ในภารกิจโจมตีกลางคืน จะอาศัยกล้องสร้างภาพด้วยความร้อน จาก จรวต มาเวอร์ริก ที่ติดตั้งไปด้วย แล้ว เปิดกล้องให้ทีวีทำงาน ส่งภาพมายังห้องนักบิน ที่เห็นจอด้านขวามือ นักบินก็จะสามารถเห็นภาพเป้าหมายในเวลากลางคืนได้

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1164 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:55:53 AM »

ขอบคุณครับ ท่าน 686 สำหรับข้อมูลครับ ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1165 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:12:24 AM »

..A-10 Thunderbolt เป็นเครื่องบินอีกแบบหนึ่งที่สหรัฐฯไม่ขายให้กับมิตรประเทศ แต่จะมีประจำการตามฐานทัพฯอากาศของสหรัฐฯเกือบจะทั่วโลกเช่นที่ฐานทัพอากาศสแปงดาแฮมในเยอรมันนีกับที่ฐานทัพอากาศโอซานที่เกาหลีใต้ และเคยมาร่วมฝึกผสมCobra Goldกับไทยเราด้วยเมื่อ2ปีที่แล้ว.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:24:47 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1166 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:18:33 AM »

..ส่วนพี่ไทยเราอดใจรอแป๊บหนึ่งอีกไม่นานเกินรอเราก็ได้น้องหยาด-39มาปกป้องอธิปไตยเหนือน่าฟ้าสองฝังอ่าวไทยละอันดามัน.. เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #1167 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:37:48 PM »

น้องหยาดก็งามไปอีกแบบครับ พ่อฟ้าฝ่าก็สวยแบบดุดันทนทรหด
พีซู ก็ดูอลังการ งามสง่า แต่ที่ 1 ในดวงใจผมต้อง พญาอินทรีย์จ้าวเวหา

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1168 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:09:00 PM »

..ทางใต้น่าจะเอาตัวนี้เข้าประจำการได้แล้ว ไม่ใช่เอาไปรับส่งผู้ยิ่งใหญ่ไปตีกอล์ฟ อย่างน้อยๆก็ข่มขวัญพวกมันได้ก็แล้วกัน ไม่ใช่เอาเจ้าHueyไล่เสียงมาก่อนตัวพวกโจรมันไปไกลร้อยลี้แล้ว.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:13:43 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1169 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:40:57 PM »

รูปนี้ตลกดีครับ....

แต่คนที่อยู่...คงไม่ตลกด้วย...

ดูที่ด้านขวาของภาพครับ...

ดูกันชัดๆ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 ... 75 76 77 [78] 79 80 81 ... 1487
  พิมพ์