๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:59:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3962992 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #855 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:54:23 AM »

..ฮ.ทหารตกกลางเขาเบตง จนท.ดับ 3..เกิดเหตุเฮลิคอปเตอร์ของทหารตกบนเขา พื้นที่เบตง จังหวัดยะลา เบื้องต้นมีรายงานเจ้าหน้าที่ทหารเสียชีวิต 3 นาย ขณะที่ล่าสุดมีรายงานเข้ามาว่ามีเจ้าหน้าที่เสียชีวิตทั้งหมด 6 นาย...วันนี้ (6 ส.ค.) เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมาได้เกิดเหตุเฮลิคอปเตอร์กองทัพอากาศ รุ่นฮิวดี้ ยูเอช 1 ตกกลางเขา ต.ตาเนาะแมเราะ อ.เบตง จ.ยะลา เบื้องต้นมีรายงานว่าเจ้าหน้าที่ทหารเสียชีวิต 3 นาย โดยคาดว่าสาเหตุน่าจะมาจากสภาพอากาศ มีรายงานล่าสุดเข้ามาเมื่อเวลา 13.40 น.ว่า สำหรับเฮลิคอปเตอร์ของกองทัพอากาศที่ตกในครั้งนี้ เป็นรุ่น เบลล์ UH-1H ซึ่งเคยผ่านสงครามเวียดนามมาแล้ว ที่มีชื่อเล่นว่า "ฮิวอี้" และมีรายงานข่าวล่าสุดแจ้งเข้ามาด้วยว่า จากการตรวจสอบเบื้องต้นของเจ้าหน้าที่ขณะนี้พบว่ามีผู้ชีวิตทั้งหมด 6 คน โดย 2 คนแรกเป็นนักบิน 2 นายและช่างเครื่อง 2 นาย และทีมช่วยเหลือ อีก 2 นาย..ก็เอาเครื่องตัดหญ้าบินได้มาบิน ก็เงี้ยะแหละ สงสารคนที่อยู่ข้างหลังของผู้พลีชีพทั้ง6นาย และจะมีให้เห็นอยู่เรื่อยๆคอยดู งปม.ไม่รู้ไปไหนหมด ฮท.1 UH.1 เข้าประจำการตั้งแต่สงครามเวียตนาม ตั้งแต่เราเป็นเด็กๆ จนบัดนี้เราแก่จะตายอยู่แล้ว จะไม่ให้ตกได้ไงพ่อคุณ เอาเงินที่นักการเมืองขี้ฉ้อมาซื้อ ฮ.แบล็กฮอคว์
ได้หลายฝูง
.. เศร้า

Grin ไม่ได้พาดพิงท่านพญาจงอางนะครับ Grin
 Huh คือจะบอกว่าเบื่อพวกที่มีสมองไว้สั่งให้ปากพูดอย่างเดียวไม่มีคิด พอเครื่องตก ก็บอกเครื่องเก่าโบราณ ไม่มีงบบำรุง แต่พอจะซื้อใหม่ก็มาพูดอีกว่าซื้อมาทำไม Huh
 Huh ที่บ้านผม มีสี่แยกหนึ่ง เกิดอุบัติเหตุบ่อย ไม่มีสัญญาณไฟ ป้าคนนี้แกก็พูด (โวยวาย) ว่า "ทำไมไม่มีไฟแดง จะได้ปลอดภัย" แต่เมื่อเร็ว ๆ นี้ทางหลวงมาติดตั้งสัญญาณไฟให้อย่างดี ใช้ได้อาทิตย์เดียวเกิดอุบัติเหตุใหญ่มีผู้เสียชีวิตหลายศพ ป้าคนเดิมแกก็พูด (โวยวายเช่นเดิม) ว่า "มันจะมีไฟแดงทำไมวะ ถ้าไม่มีคงไม่ตายขนาดนี้หรอก" ผมได้ยินก็นึกในใจ "แม๊! อยากจับหัวป้าไปโขกกับตู้คุมสัญญาณไฟจังเว้ย" Grin

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #856 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 07:18:25 AM »

เวลามีข่าวว่ากองทัพจะซื้ออาวุธทีไร   ( ไม่เกี่ยวกับซื้อแพงซื้อถูก  โปร่งใสไม่โปร่งใสนะครับ )

มันก็จะมีฝ่ายที่ออกมาคัดค้านอยู่ประจำ   

ยังไม่มีความจำเป็น  ไม่อยู่ในสภาวะสงคราม  ควรนำงบไปใช้ด้านการพัฒนา   ชาวประชายังลำบากอยากแค้น   สารพัดที่จะพูด

ทหารในกองทัพไม่ใช่ประชาชนด้วยหรือ   เครื่องมือเครื่องมือดี ๆ  หน่อยได้ไหม  ได้มาแล้วต้องฝึกหลายเวลากว่าจะเข้าที่

ดูอย่างเครื่อง  บข๒๐   กว่าจะผ่านและมีโอกาสซื้อ   จนป่านนี้ยังตามตอดกันไม่เลิก 

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #857 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:29:19 AM »

เหลือแค่เนี้ยครับ...แต่เห็นภาพข่าวตอนเป็นๆ มีสองรุ่น Su-24 กับ Su-25 ไม่รู้ใช่หรือเปล่า

ที่อ่านเจอเป็น SU-25 กับ TU-22M... ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #858 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:35:13 PM »

เครื่องบิน ที่รัสเซีย ใช้โจมตี จอร์เจีย เป็นเครื่องบินเก่าครับ

Su-24 FENCER (SUKHOI)

Su-25 FROGFOOT

Su-39 FROGFOOT
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #859 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 01:04:05 AM »

อาวุธพวกนี้จุดประสงค์มันใช้ขู่ E3 (AWACS) ให้หลบ   หรือยิงสกัดเครื่องบินทิ้งระเบิด  จรวดร่อน  , B52 , เครื่องขนส่ง, เครื่องเติมน้ำมัน มันจะวิ่งเข้าใส่แหล่งแพร่คลื่นเรด้าห์
แต่ละลูกราคาแพงมากและมีไม่มาก ต้องเก็บรักษาอย่างดี  เพราะมีระบบเรด้าห์ในตัวลอกแบบและพัฒนา มาจาก AIM - 54 Phoenix ซึ่งปลดประจำการไปหมดแล้ว และราคาแพงกว่า F 5 เราอีก ไม่เหมาะกับเป้าที่มีความคล่องตัวสูงอย่างเครื่องบินขับไล่
แต่อีริกอายเราคงต้องเปลี่ยนแผนหลบตามภูเขาบินต่ำๆ

แต่บ้านไหนประจำการ SU น่าจะมีตัวนี้ Vympel R-33-S (AA-9 Amos) ประจำการด้วยเป็นอย่างน้อยนะครับไม่งั้นจะใช้ SU ทำไม  Huh Huh

AA-9 ถูกออกแบบมาให้ติดกับมิก 31 ครับ เหมือนกับที่ AIM-54 ถูกออกแบบมาสำหรับ F-14 ถ้าใช้ SU ผมว่าน่าจะเป็นพวก R-27AE, R-77 น่าจะแจ่มกว่าครับ เพราะระยะยิง ร้อยกิโลหน่อยๆ แถมเทคโนโลยีใหม่กว่า ลวงยากกว่า ส่วน NOVOTAR KS-172 ใช้กับ บ ขับไล่ ไม่น่าจะได้ผลครับ เพราะเขาถูกออกแบบมาสำหรับพวก แทงค์เกอร์ หรือ แอแวคส์ ที่คุ้มกันอย่างแน่นหนา ก็เอาไอ้นี่ยิงยัดเข้าไปเลย

เครื่องที่ตกใน จอร์เจียสองเครื่อง ผมคาดว่าจะเป็น SU24, 25 ครับ ไม่น่าเป็น TU-22 เพราะโดยหลักภารกิจแล้ว ไม่ถึงกับต้องใช้ TU-22 ครับ นักข่าว หรือคนอื่นอาจมองผิดได้ เพราะดูไกลๆ มันก็คล้ายๆกันครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #860 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 01:11:14 AM »

อ่อ สวัสดีครับทุกท่าน หายไปนาน กลับมาดีใจที่เห็นกระทู้ยังวิ่งอยู่ครับ ตอนนี้ย้ายมาอินเดียแล้ว วันๆเจอแต่น้องมิราจ 2000 และน้องจากัวร์ที่เอามาเช็คตามวงรอบ ตอนนี้ Red Flag ก็เริ่มฝึกกันแล้ว แต่เหล่าอัศวินซู 30 เขาล่วงหน้าไปซ้อมที่ฐานทัพอากาศใน Idaho ก่อนเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ

แถมรูปนี้ เจ้าตัวนี้ก็เป็นตัวแสบตัวหนึ่งเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง Mig-21-97 Bison ตัวนี้ปรับปรุงมา สองเจเนอเรชั่นครับ โดยครั้งแรกเป็น 21-93 ปรับปรุงเรดาร์ให้มีความสามารถในการรบแบบนอกระยะสายตา สามารถให้ R-27 R-77 และ Astra ได้ เปลี่ยนเรดาร์เป็นเรดาร์ใหม่เป็น  Phazotron Kopyo  ทำให้มีความสามารถในการตามเป้าได้ 8 เป้า และ ต่อตี 2 เป้า รวมไปถึงหมวกบินแบบติดศูนย์เล็ง เพื่อใช้กับจรวด High-off Boresight อย่าง R-73M2 Archer ด้วยครับ คราวนี้ก็ปรับปรุงเป็นครั้งที่สอง เป็น 21-97 โดยเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นเครื่อง Kilmov RD-33 แบบเดียวกับมิก 29 แรงขับสูงขึ้น กำลังมากขึ้นอีก หวดกับ F-16 รุ่นหลังๆ Kill Ratio อยู่ที่ 4:1 ครับ (เอฟ 16 ตายสี่ ไบซัน ตายหนึ่ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2008, 01:36:12 AM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #861 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 09:24:43 AM »

น่าจะจัดซื้อตั้งนานแล้วครับแทนตัวเก่าๆๆที่ใช้งานที่ไม่รู้ว่าจะบินขึ้นหรือป่าว คิก คิก คิก คิก

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #862 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 10:16:09 AM »

อ่อ สวัสดีครับทุกท่าน หายไปนาน กลับมาดีใจที่เห็นกระทู้ยังวิ่งอยู่ครับ ตอนนี้ย้ายมาอินเดียแล้ว วันๆเจอแต่น้องมิราจ 2000 และน้องจากัวร์ที่เอามาเช็คตามวงรอบ ตอนนี้ Red Flag ก็เริ่มฝึกกันแล้ว แต่เหล่าอัศวินซู 30 เขาล่วงหน้าไปซ้อมที่ฐานทัพอากาศใน Idaho ก่อนเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ

คุณ helldiver ไปฝึกด้วยเหรอครับ น่าสนุกนะครับ ผมนึกว่าเค้าฝึกกันแต่เครื่องขับไล่/โจมตี เพราะถ้าจำไม่ผิดคุณ helldiver บินซี 130 ถ้ามีโอกาสมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ  Cheesy
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #863 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 01:52:20 PM »

อาวุธพวกนี้จุดประสงค์มันใช้ขู่ E3 (AWACS) ให้หลบ   หรือยิงสกัดเครื่องบินทิ้งระเบิด  จรวดร่อน  , B52 , เครื่องขนส่ง, เครื่องเติมน้ำมัน มันจะวิ่งเข้าใส่แหล่งแพร่คลื่นเรด้าห์
แต่ละลูกราคาแพงมากและมีไม่มาก ต้องเก็บรักษาอย่างดี  เพราะมีระบบเรด้าห์ในตัวลอกแบบและพัฒนา มาจาก AIM - 54 Phoenix ซึ่งปลดประจำการไปหมดแล้ว และราคาแพงกว่า F 5 เราอีก ไม่เหมาะกับเป้าที่มีความคล่องตัวสูงอย่างเครื่องบินขับไล่
แต่อีริกอายเราคงต้องเปลี่ยนแผนหลบตามภูเขาบินต่ำๆ

แต่บ้านไหนประจำการ SU น่าจะมีตัวนี้ Vympel R-33-S (AA-9 Amos) ประจำการด้วยเป็นอย่างน้อยนะครับไม่งั้นจะใช้ SU ทำไม  Huh Huh

AA-9 ถูกออกแบบมาให้ติดกับมิก 31 ครับ เหมือนกับที่ AIM-54 ถูกออกแบบมาสำหรับ F-14 ถ้าใช้ SU ผมว่าน่าจะเป็นพวก R-27AE, R-77 น่าจะแจ่มกว่าครับ เพราะระยะยิง ร้อยกิโลหน่อยๆ แถมเทคโนโลยีใหม่กว่า ลวงยากกว่า ส่วน NOVOTAR KS-172 ใช้กับ บ ขับไล่ ไม่น่าจะได้ผลครับ เพราะเขาถูกออกแบบมาสำหรับพวก แทงค์เกอร์ หรือ แอแวคส์ ที่คุ้มกันอย่างแน่นหนา ก็เอาไอ้นี่ยิงยัดเข้าไปเลย

เครื่องที่ตกใน จอร์เจียสองเครื่อง ผมคาดว่าจะเป็น SU24, 25 ครับ ไม่น่าเป็น TU-22 เพราะโดยหลักภารกิจแล้ว ไม่ถึงกับต้องใช้ TU-22 ครับ นักข่าว หรือคนอื่นอาจมองผิดได้ เพราะดูไกลๆ มันก็คล้ายๆกันครับ

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาให้อ่านครับพี่แจ่มเลย  เยี่ยม เยี่ยม
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #864 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 02:23:04 PM »

คุณ helldiver ไปฝึกด้วยเหรอครับ น่าสนุกนะครับ ผมนึกว่าเค้าฝึกกันแต่เครื่องขับไล่/โจมตี เพราะถ้าจำไม่ผิดคุณ helldiver บินซี 130 ถ้ามีโอกาสมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ  Cheesy

ปล่าวครับไม่ได้บินครับ ตอนนี้ผมก็อยู่ที่อินเดียครับ ทำงาน และค้นหารักแท้ไปเรื่อยๆ อิอิ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #865 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 03:19:16 PM »

คุณ hellish บิน C130 ครับพี่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #866 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:36:31 PM »

อ่านเจอ SU-25 ของรัสเซียล่วงอีก 2 ลำ..
รวม SU-25 = 3 ลำ และ TU-22M = 1 ลำ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #867 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 06:00:09 PM »

คุณ hellish บิน C130 ครับพี่

ขอบคุณครับ ชื่อคล้ายๆกันเลยจำผิด  Cheesy
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #868 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 07:12:00 PM »

เพื่อประเทศก็ต้องยอมครับและเอาไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #869 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:55:40 PM »

ประเทศไทยมีจรวดโทมาฮอร์ค ใช้รึเปล่าครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 1487
  พิมพ์