๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:33:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3948061 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #750 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:11:21 AM »

ผมเห็นด้วยครับคุณ ScaRECroW ถ้าเราไม่เริ่ม มันจะเกิดได้อย่างไร ความสามารถของคนไทยไม่ได้เป็นรองใครครับ ชนะฝรั่งมาตั้งเยอะ เราส่งคนไปเรียนเมืองนอกเมืองนาเยอะแยะ แต่งานวิจัยอยู่แค่ในกระดาษ
ที่อิสราเอลเริ่มทำอาวุธเองก็เนื่องจาก รบเก่งเกิน จ่ายเงินค่าของแล้วยังไม่ได้ เลยต้องขโมยพิมพ์เขียวเครื่องบิน ลักเรือ
ถึงตอนนี้เขายังไม่ผลิตออกมาใช้ แต่องค์ความรู้ที่เขาสะสมอยู่สามารถเอาออกมาใช้ได้ในยามจำเป็นแน่ๆ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #751 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:44:20 AM »

มะกันโอ๋จีนระงับขายอาวุธให้ไต้หวัน
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9510000084060

แล้ว F-16 ฝูงนี้จะส่งขายต่อให้ใครละครับ....มีรายละเอียดหรือเปล่าครับ... Huh

เราซื้ออีกสักฝูงดีไหม... คิก คิก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #752 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:38:05 AM »

ผมไม่ได้หวังขนากผลิตเครื่องบินได้เอง  ผมหวังเรื่องอาวุธมากกว่าครับ แล้วเรื่อง ที่อิสราเอลยังใช้ F16 อยู่นั้นเนื่องจากโดนบีบจากลูกพี่ครับ คือเมือก่อนยิวทำเครื่องต้นแบบคล้ายๆ เอฟ16 เรียกว่า ลาวีครับ แต่ตอนนี้เทคโนโลยีของลาวีไปอยู่กับจีนแล้วครับ
อีกอย่างหนึ่งสังเกตไหมว่า ทำไมทหาร อิสราเอลยังคงใช้ปืน เอ็ม 16 อยู่ ทั้งที่ทำ กาลิล และTAVOR ใช้เองได้

ผมก็หวังแค่เราผลิตพวกอาวุธสิ้นเปลืองอย่างลูกกระสุนปืน กระสุนปืนใหญ่หรือจรวดได้อย่างมีคุณภาพและจำนวนเพียงพอ ก็ดีใจแย่แล้วครับ  Cheesy
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #753 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:17:08 AM »

สำหรับความเห็นก่อนหน้านั้น ถ้ามันจะดูก้าวร้าวไปหน่อย ก็ต้องขอโทษคุณ Army ด้วยนะครับ ผมมีความเห็นแบบนั้นจริง ๆ 

แล้วขอต่อเรื่องเครื่องยนต์ของรถยนต์อีกนิดครับ

เครื่องยนต์รถยนต์เนี่ย องค์ความรู้ คนมีความรู้ของเราเยอะแยะ แต่ที่เรายังทำไม่ได้เพราะ เราไม่มีเทคโนโลยี่ ในการถลุงเหล็ก แล้วหล่อมาเป็นส่วนประกอบสำคัญของเครื่องยนต์ เสื้อสูบ เสื้อเครื่อง อะไรพวกนี้ ทำไมเราถึงไม่มี เพราะเราไม่ซื้อ มันก็แพงอยู่เหมือนกัน แล้วเราซื้อได้ไหม เราคงซื้อได้แหละครับ แต่มาแล้วผลิตออกมาเป็นเครื่องยนต์มันอาจจะไม่คุ้ม เพราะคนไทยคงไม่ซื้อ ถึงซื้อก็คงขายได้ไม่มาก ไม่คุ้มทุน แล้วทำไมเราถึงไม่ซื้อ ก็เพราะเราคงบ้ายี่ห้อ ของทำในไทยเราไม่ค่อยซื้อกัน คงเพราะมันไม่โก้ อะไรแบบนั้น

แต่เรากำลังจะนำเข้ารถยนต์ยี่ห้อ ตาต้า จากอินเดีย เราเกือบจะนำเข้ารถจากมาเลเซียแล้วเหมือนกัน

เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ผมอยู่ที่สิงคโปร์ เสาร์อาทิตย์ คนไทยเดินหัวชนกันตรงมุมเสาในห้างสรรพสินค้า ร้านเซ็นไมเคิล ที่เซ็นเตอร์พ๊อยซ์ นี่คนไทยเต็มไปหมด เดี๋ยวนี้ยังเป็นแบบนั้นอยู่ไหมก็ไม่รู้

แต่ผมก็ไม่แปลกใจนะครับ แอ๊ด คาราบาว แต่งเพลงเมดอินไทยแลนด์ เขียนเนื้อดิบดี แต่เขาสูบบุหรี่ วินสตั้น ครับ ไม่ใช่เกล็ดทอง เขาขี่ฮาร์เล่ย์ครับ ไม่ใช่จักรยานปรีดา ที่บ้านก็คงไม่ได้ใช้โทรทัศน์หรือวิทยุธานินทร์เหมือนกัน Cheesy

บางครั้งผมนึกเล่น ๆ เอาคนยิวมาอาศัยบนแผ่นดินไทย แล้วคนไทยไปอยู่ที่อิสราเอล จะเกิดอะไรขึ้น เราอาจจะแพ้ปาเลสไตน์ไปแล้ว แล้วยิวอาจจะกลายเป็นมหาอำนาจของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ แล้วยึดครองเขมรกับลาวไว้ในปกครองก็ได้นะครับ มาเลเซียอาจจะโดนกวาดเข้ามาอยู่ใต้อำนาจด้วยเหมือนกัน

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #754 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 01:14:17 PM »

แต่ผมก็ไม่แปลกใจนะครับ แอ๊ด คาราบาว แต่งเพลงเมดอินไทยแลนด์ เขียนเนื้อดิบดี แต่เขาสูบบุหรี่ วินสตั้น ครับ ไม่ใช่เกล็ดทอง เขาขี่ฮาร์เล่ย์ครับ ไม่ใช่จักรยานปรีดา ที่บ้านก็คงไม่ได้ใช้โทรทัศน์หรือวิทยุธานินทร์เหมือนกัน

ศิลปินเพลงเพื่อชีวิต (ของเขาเอง) ไงครับ... คิก คิก
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #755 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:45:36 PM »

สำหรับความเห็นก่อนหน้านั้น ถ้ามันจะดูก้าวร้าวไปหน่อย ก็ต้องขอโทษคุณ Army ด้วยนะครับ ผมมีความเห็นแบบนั้นจริง ๆ 

แล้วขอต่อเรื่องเครื่องยนต์ของรถยนต์อีกนิดครับ

เครื่องยนต์รถยนต์เนี่ย องค์ความรู้ คนมีความรู้ของเราเยอะแยะ แต่ที่เรายังทำไม่ได้เพราะ เราไม่มีเทคโนโลยี่ ในการถลุงเหล็ก แล้วหล่อมาเป็นส่วนประกอบสำคัญของเครื่องยนต์ เสื้อสูบ เสื้อเครื่อง อะไรพวกนี้ ทำไมเราถึงไม่มี เพราะเราไม่ซื้อ มันก็แพงอยู่เหมือนกัน แล้วเราซื้อได้ไหม เราคงซื้อได้แหละครับ แต่มาแล้วผลิตออกมาเป็นเครื่องยนต์มันอาจจะไม่คุ้ม เพราะคนไทยคงไม่ซื้อ ถึงซื้อก็คงขายได้ไม่มาก ไม่คุ้มทุน แล้วทำไมเราถึงไม่ซื้อ ก็เพราะเราคงบ้ายี่ห้อ ของทำในไทยเราไม่ค่อยซื้อกัน คงเพราะมันไม่โก้ อะไรแบบนั้น

แต่เรากำลังจะนำเข้ารถยนต์ยี่ห้อ ตาต้า จากอินเดีย เราเกือบจะนำเข้ารถจากมาเลเซียแล้วเหมือนกัน

ญี่ปุ่นก็นำเข้าเหล็กเหมือนกันครับเพียงแต่ว่าญี่ปุ่นพัฒนาเทคโนโลยีขึ้นมาเอง ไซโกสร้างนาฬิกาควอทเรือนแรกของโลก ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ทรัพยากรแต่อยู่ที่คน ลองมองย้นกลับมาดูรอบๆตัว ว่าคนไทยเป็นอย่างไร อยากได้ประชาธิปไตย อยากมี สิทธิ์เสรีภาพ   "   แต่คนไทยรู้จักแต่เสรีภาพ แต่ไม่รู้จักหน้าที่ตามสิทธิ์    "  ทำให้ชาติพัฒนาไปได้ยากครับ
เมื่อวานนี่ผมเห็นโลโก้รถที่จอดข้างๆในที่จอดรถเซ็นทรัลเห็นโลโก้แปลกเลยเดินไปอ่าน ยี่ห้อโปรตอนครับ รถมาเลย์วิ่งในตลาดบ้านเราเกลื่อนแล้วครับ เรื่องเสื้อสูบรถยนต์นี่ ผลิตได้ในประเทศไทยแล้วครับ โรงงานเครื่องยนต์ยี่ห้ออีซูซุ อยู่ที่นิคมฯลาดกระบัง ผลิตโดยแรงงานไทย แต่ออกแบบโดยคนญี่ปุ่น โดยคนไทยเป็นแค่แรงงาน เรื่องนี้มีพื้นฐานมาจาก คนญี่ปุ่นไม่มีทรัพยากร ธรรมชาติโหดร้าย พื้นที่เพาะปลูกน้อย อากศหนาวทำให้ชนชาติญี่ปุ่นต้องดิ้นรนอยู่ตลอดเวลาใครอยู่เฉยเป็นอดตาย ทำให้คนญี่ปุ่นมีศักยภาพและกระตือรือร้น แต่ประเทศไทยมีความอุดมสมบูรณ์ ไม่ต้องทำอะไรหน้าฝนก็จ้างรถไถมาไถ หว่านเมล็ดข้าว หรือพืชพันธ์อื่นๆ อีก3-4 เดือนก็เก็บเกี่ยว ผักหญ้า ก็เก็บเอาริมคู ปลาหาในน้ำ  อะไรมันจะสบายขนาดนั้น ภัยธรรมชาติก็ไม่ค่อยมี พายุไต้ฝุ่นเข้าไทยก็ต้องผ่านเวียดนาม หรือพม่า ลาวเขมรก่อน ทำให้มาถึงไทยก็เป็นแค่ฝนที่อุดมสมบูรณ์ไม่ต้องคอยหนีพายุ ทำให้คนไทยส่วนใหญ่ขาดความกระตือรือร้น และความรับผิดชอบ ประเทศไทยด้วยภูมิประเทศและภูมิอากาศเหมาะจะเป็นประเทศกสิกรรมมากกว่า ง่ายกว่าที่จะเป็นประเทศอุตสาหกรรม  ประเทศเกษตรกรรมก็เป็นประเทศเจริญแถวหน้าของโลกได้เหมือนกันนะครับ ลองดูตัวอย่าง ออสเตรเลีย  นิวซีแลนด์ หรือประเทศรอบทะเลเมดิเตอร์เรเนียนก็ได้ครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2008, 10:51:32 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #756 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 10:43:45 AM »

...

บางครั้งผมนึกเล่น ๆ เอาคนยิวมาอาศัยบนแผ่นดินไทย แล้วคนไทยไปอยู่ที่อิสราเอล จะเกิดอะไรขึ้น เราอาจจะแพ้ปาเลสไตน์ไปแล้ว แล้วยิวอาจจะกลายเป็นมหาอำนาจของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ แล้วยึดครองเขมรกับลาวไว้ในปกครองก็ได้นะครับ มาเลเซียอาจจะโดนกวาดเข้ามาอยู่ใต้อำนาจด้วยเหมือนกัน

ขอบคุณคุณScaRECroW ที่ให้เกียรติครับ ไม่ได้โกรธเคืองอะไรเลยครับ ผมเองก็เคารพในความเห็นของ คุณScaRECroW และทุกท่านเช่นกัน และต้องขอโทษคุณ ScaRECroW รวมถึงเพื่อนๆที่อ่านด้วยที่อาจจะสื่อความได้ไม่ชัดเจนนักครับ อ่านแล้วอาจรู้สึกไม่ค่อยสบายใจได้  Cheesy  จริงๆผมก็อยากเห็นเครื่องบิน รถถัง ปืน ฯลฯ สัญชาติไทยเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าว่าคงเป็นได้ยากมาก ตอนนี้เอาแค่ซ่อมแซมให้ใช้งานได้ดี ก็ดีใจแย่แล้วครับ  Cheesy 

ถ้าประเทศไทยอยู่ในสถานการณ์ที่ลำบากยากแค้น เราอาจเอาพลังแฝงขึ้นมาใช้ผลักดันประเทศชาติก็ได้นะครับ ผมเคยคุยกับนักธุรกิจชาวสวีเดน เค้าถามว่าผมคิดว่าตอนนี้คนไทยใช้ศักยภาพของตัวเองเต็มที่หรือยัง ผมบอกเราใช้แค่ 60-70% เท่านั้นเอง เค้าบอกเห็นด้วยเลย จริงๆประเทศไทยและคนไทยมีศักยภาพสูงกว่านี้แต่ไม่ยอมใช้ ฟังแล้วไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี  Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #757 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 10:57:12 AM »

ทิศทางการวิจัยของไทยตอนนี้ เนคเทค เอ็มเทค เห็นแล้วกลุ้มใจ ให้นักวิทยาศาสตร์กำหนดกันเอง คิดแบบนักวิทยาศาตร์ ขอให้ได้ทำ สนับสนุนให้ทำ ทำได้แล้วก็ดีใจประสบความสำเร็จแล้ว เอาไปทำอะไร ได้ ทำคุ้มค่าหรือเปล่า อีกเรื่องหนึ่ง เนคเทคตั้งมาหลายปีถึงมีนโยบายว่า "จะสนับสนุนงานวิจับอะไรให้คิดด้วยว่าเอาไปใช้ได้จริง" ก่อนหน้านั้นสนองความอยากทำของนักวิทยาศาสร์ล้วนๆ ไม่คิดแบบวิศวะหรือนักบัญชี

พวกเทคๆ มีประโยชน์ต่อคนไทยคือบุคลากรของเขา คล้ายๆ UN เพื่อนผมอยู่หลายคน ใช้ทุน กพ. ไปเรียนมา ฐานเิงินเดือนสูงกว่า อ มหาลัย สวัสดิการดี เข้า รพ อะไรก็ได้ เขาใช้บริการบำรุงราษฐ์กันหมด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #758 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 12:15:16 PM »

...

ขอบคุณคุณScaRECroW ที่ให้เกียรติครับ ไม่ได้โกรธเคืองอะไรเลยครับ ผมเองก็เคารพในความเห็นของ คุณScaRECroW และทุกท่านเช่นกัน และต้องขอโทษคุณ ScaRECroW รวมถึงเพื่อนๆที่อ่านด้วยที่อาจจะสื่อความได้ไม่ชัดเจนนักครับ อ่านแล้วอาจรู้สึกไม่ค่อยสบายใจได้  Cheesy  จริงๆผมก็อยากเห็นเครื่องบิน รถถัง ปืน ฯลฯ สัญชาติไทยเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าว่าคงเป็นได้ยากมาก ตอนนี้เอาแค่ซ่อมแซมให้ใช้งานได้ดี ก็ดีใจแย่แล้วครับ  Cheesy 

ถ้าประเทศไทยอยู่ในสถานการณ์ที่ลำบากยากแค้น เราอาจเอาพลังแฝงขึ้นมาใช้ผลักดันประเทศชาติก็ได้นะครับ ผมเคยคุยกับนักธุรกิจชาวสวีเดน เค้าถามว่าผมคิดว่าตอนนี้คนไทยใช้ศักยภาพของตัวเองเต็มที่หรือยัง ผมบอกเราใช้แค่ 60-70% เท่านั้นเอง เค้าบอกเห็นด้วยเลย จริงๆประเทศไทยและคนไทยมีศักยภาพสูงกว่านี้แต่ไม่ยอมใช้ ฟังแล้วไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี  Cheesy

ผมมีความเห็นอีกอย่างหนึ่ง กรณีศักยภาพของคนไทย ผมมีความรู้สึกว่า คนไทยเราส่วนหนึ่ง อาจจะเป็นส่วนใหญ่ สนใจอะไรแบบวูบวาบ สนใจแค่เปลือก เทียบกับต่างชาติ ตัวต่อตัวทีไร มีเฮทุกที แต่พอเป็นทีมขึ้นมาเมื่อไร สู้เขาไม่ค่อยจะได้ จะ "ปิยพงษ์" อย่างเดียว คอยเพื่อนผ่านลูกให้ลากไปยิงซะทุกทีไป แถมปกครองยาก แล้วก็ไม่ค่อยจะมีวินัย พอเผลอเข้าหน่อย จะตั้งตนเป็นใหญ่อีกตะหาก Cheesy

ถ้าคนไทยร้อยละ 90 มีวินัย รู้จักหน้าที่ ผมว่าเราเป็นมหาอำนาจของภูมิภาคไปแล้วนะครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #759 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 02:45:13 PM »

..เรื่องเครื่องบินรบครับ อย่านอกประเด็นเอาเป็นว่าดึงกระทู้ดูF-16D Block52+ของ ทอ.สิงคโปร์ไปก่อน ประเทศเท่าแมวดิ้นตายพื้นที่การฝึกบินก็ไม่มีต้องเอาเครื่องF-16เก่า7เครื่องมาแลกกับการฝึกบินในประเทศเรา.. บู่

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #760 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 02:49:19 PM »

..เรื่องเครื่องบินรบครับ อย่านอกประเด็นเอาเป็นว่าดึงกระทู้ดูF-16D Block52+ของ ทอ.สิงคโปร์ไปก่อน ประเทศเท่าแมวดิ้นตายพื้นที่การฝึกบินก็ไม่มีต้องเอาเครื่องF-16เก่า7เครื่องมาแลกกับการฝึกบินในประเทศเรา.. บู่

เดี๋ยวอีกไม่กีปี สิงคโปรก็ต้องเอา F-16D Block 52+ มาแลกกับการฝึกบินในประเทศของเรา..... Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #761 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 03:04:22 PM »

เดี๋ยวอีกไม่กีปี สิงคโปรก็ต้องเอา F-16D Block 52+ มาแลกกับการฝึกบินในประเทศของเรา..... Cheesy

555 จริงด้วยครับ คุณ Zeus มองการณ์ไกลดีจังครับ แต่ขอต่อรองเป็น F15 เลยได้หรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ C130/ชีนุคอะไรทำนองนี้ก็ได้  Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #762 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 04:55:05 PM »

Military aircraft prices
http://www.aeronautics.ru/nws002/military_aircraft_prices.htm

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #763 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 06:10:33 PM »

..เพิ่งรู้ว่าF-15Kที่เกาหลีใต้สั่งซื้อจาก Boeingล็อตหลัง20เครื่องและแถมให้อีก1เครื่องเครื่องที่แถมนั้นเป็นเครื่องที่อยู่ในการประกันเพราะล็อตแรกสั่งไป40เครื่องตกไปเครื่องเมื่อปี 2549 ..ความแตกต่างที่สำคัญของ F-15K ใน Batch แรก และ Batch ที่สองคือเครื่องยนต์โดย Batch แรกนั้นเกาหลีใต้เลือกเครื่องยนต์ F110-GE-129 ของ General Electric มาใช้งาน แต่ใน Batch ที่สองนั้นกองทัพอากาศเกาหลีใต้กลับเลือก F100-PW-229EEP ของ Pratt & Whitney เครื่องยนต์รุ่นนี้ได้รับการปรับปรุงตามมาตราฐาน Enhanced Engine Package (EEP) ซึ่งช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือ ลดการผิดพลาดและการซ่อมบำรุง รวมไปถึงเพิ่มเติมระบบตรวจสอบสถานะเครื่องยนต์อัตโนมัติ เราไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันว่าการเปลี่ยนยี่ห้อของเครื่องยนต์เกี่ยวข้องกับอุบัติเหตุของ F-15K ในปี 2549 หรือไม่
การสั่งซื้อ F-15K จำนวน 21 ลำนี้ จะทำให้สายการผลิตของ F-15 ยังคงอยู่ไปได้จนถึงปี 2555 โดยปัจจุบัน Boeing กำลังผลิต F-15K 8 ลำสุดท้ายใน Batch แรกของกองทัพอากาศเกาหลีใต้ และจะเริ่มการผลิต F-15SG ของกองทัพอากาศสิงคโปร์จำนวน 24 ลำ จากนั้นจึงทำการผลิต F-15K ใน Batch ที่สองอีกครั้ง ซึ่งถ้าไม่มีคำสั่งซื้อเพิ่มเติม Boeing ก็คงต้องปิดสายการผลิตลงและจะทำให้บริษัทเหลือสายการผลิตเครื่องบินขับไล่เพียงแบบเดียวนั่นคือ F/A-18E/F
ทั้งนี้ Boeing ก็พยายามหาลูกค้าเพิ่มเติมเพื่อขยายเวลาการเปิดสายการผลิตของ F-15 ให้ได้นานที่สุดโดย Boeing คาดหวังคำสั่งซื้อจากลูกค้าเก่า ๆ นั้นเอง ในกรณีของซาอุดิอารเบียนั้น Boeing ออกมาประกาศเมื่อปลายปีที่แล้วว่าทาง Boeing คาดหวังว่าจะได้รับคำสั่งซื้อ F-15 เพิ่มเติมอีก 24 - 48 ลำ แต่ที่น่าสนใจก็คือซาอุดิอารเบียเพิ่งประกาศจัดหา Typhoon จากยุโรปไปในจำนวนมากถึง 72 ลำ คำสั่งซื้อที่ Boeing คาดหวังอาจจะกลายเป็นคำสั่งซื้อ Typhoon เพิ่มเติมก็เป็นได้
นอกจากนั้นก็ยังมี ญี่ปุ่นที่กำลังดำเนินโครงการ F-X (ชื่อเดียวกันแต่คนละโครงการกับเกาหลีใต้) เพื่อจัดหาเครื่องบินขับไล่ทดแทน F-4J จำนวนราว 50 ลำ โดยญี่ปุ่นแสดงเจตจำนงมาตลอดว่าต้องการจัดหา F-22 เข้าประจำการ แต่สภาคองเกรสกลับยังไม่อนุญาตให้ทำการส่งออก F-22 แม้ว่าสายการผลิตของ F-22 ใกล้ที่จะต้องปิดลงในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ ในตอนนี้ญี่ปุ่นจึงยังมองหาตัวเลือกอื่น ๆ ทั้งการปรับปรุง F-15J ที่มีอยู่เดิม และมองหาเครื่องบินแบบอื่นคือ Rafale, Typhoon, F/A-18E/F และ F-15E ซึ่งโดยรวมนั้นเรายังคาดเดาไม่ออกว่าโครงการ F-X ของญี่ปุ่นจะออกมาในรูปแบบไหนจนกว่าจะมีความชัดเจนด้านสายการผลิตและการส่งออก F-22
ในอีกแง่มุมหนึ่ง สิงคโปร์ก็อาจจะเพิ่มคำสั่งซื้อ F-15SG จากเดิมที่สั่งซื้อไปแล้ว 24 ลำก็ได้ ถ้าโครงการ JSF ยังประสบปัญหาล่าช้ารวมถึงยังมีความเสี่ยงที่จะล้มเหลวอยู่ รวมไปถึงกองทัพอากาศสหรัฐเองที่ Boeing คาดหวังให้กองทัพอากาศสหรัฐสั่งซื้อ F-15E+ รุ่นใหม่เพื่ออุดช่องว่างในระหว่างที่ต้องรอโครงการ JSF เสร็จสมบูรณ์ แต่ในกรณีของกองทัพอากาศสหรัฐดูจะเป็นไปได้ไม่มากนัก เนื่องจาก F-15E+ ไม่มีคุณสมบัติตรวจจับได้ยากเหมือน F-22 และ F-35 ที่สหรัฐต้องการ.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #764 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 07:39:05 PM »

เห็นแล้วอิจฉา.. สิงคโปร์...  Grin...

หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 1487
  พิมพ์