๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:13:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3947990 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #735 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 12:40:12 PM »

อือม์ นึกถึงคุณ พ๊อยท์ แบลงค์

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #736 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 12:56:53 PM »

อือม์ นึกถึงคุณ พ๊อยท์ แบลงค์

หายไปเลย สงสัยตารางบินแน่น  Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #737 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:00:57 PM »

ถ้าบินเตี๊ยๆ น่าจะใช้เนตได้นะครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #738 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:37:57 PM »

เครื่องบินรบตระกูล SAAB  ยุโรปหลายชาติเอาเข้าประจำการ
http://www.aircraftinformation.info/art_draken.htm
เริ่มด้วย Drakken JA 35

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #739 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:39:56 PM »

รูป

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #740 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:42:05 PM »

รูป

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #741 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:44:38 PM »

ต่อด้วย JA 37 Viggen

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #742 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:46:58 PM »

รูป

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #743 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 01:52:36 PM »

เพิ่มรูป
แล้วก็ ว่าที่ บข.20

ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #744 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 03:00:36 PM »

ผมแปลกใจว่าทำไมเราไม่ค่อยจะปรับปรุง อาวุธที่เรามีอยู่ให้ทันสมัยหรือยืดอายุการใช้งานแบบ กองทัพอิสราเอลบ้าง เช่น ปืนของ Scorpion (Scorpion 90 อินโดนเพิ่งนำเข้าประจำการ และใช้ปืนรุ่นเดียวกันกับV150ที่ติดปืน 90มม) ป้อมปืนของ M113 กับ V150 น่าจะติดตั้ง AGL 40 มม แบบ mk 19 คู่กับ .50BMG

ถ้าซ่อม ถ้าปรับปรุงของที่มีอยู่ให้มีประสิทธิภาพ แล้วจะได้ "ซื้อ" เหรอครับ ยิ่งถ้าทำเองได้ ก็ยิ่งจะหมดโอกาส "ซื้อ" เลยนะครับ นึกถึงคำอมตะวาจาของไอ้เตี้ยได้ไหมครับที่มันบอกว่า "เป็นฝ่ายค้านอดอยากปากแห้ง"  มีคนเคยบอกว่า กองทัพอากาศ มีคนเรียนจบวิศวกรรรมอากาศยาน ทุกด้าน ที่พอเอามารวมกันแล้วสามารถสร้างเครื่องบินใช้เองได้ แต่ทำไม่ได้นะครับ ถ้าทำได้ก็จะไม่ได้ "ซื้อ"  ที่อเมริกานะครับ เห็นคนเรียนวิศวกรรมธรรมดา ทำเครื่องบินส่วนตัวใช้กันเป็นว่าเล่น

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #745 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 04:56:06 PM »

ผมแปลกใจว่าทำไมเราไม่ค่อยจะปรับปรุง อาวุธที่เรามีอยู่ให้ทันสมัยหรือยืดอายุการใช้งานแบบ กองทัพอิสราเอลบ้าง เช่น ปืนของ Scorpion (Scorpion 90 อินโดนเพิ่งนำเข้าประจำการ และใช้ปืนรุ่นเดียวกันกับV150ที่ติดปืน 90มม) ป้อมปืนของ M113 กับ V150 น่าจะติดตั้ง AGL 40 มม แบบ mk 19 คู่กับ .50BMG

ถ้าซ่อม ถ้าปรับปรุงของที่มีอยู่ให้มีประสิทธิภาพ แล้วจะได้ "ซื้อ" เหรอครับ ยิ่งถ้าทำเองได้ ก็ยิ่งจะหมดโอกาส "ซื้อ" เลยนะครับ นึกถึงคำอมตะวาจาของไอ้เตี้ยได้ไหมครับที่มันบอกว่า "เป็นฝ่ายค้านอดอยากปากแห้ง"  มีคนเคยบอกว่า กองทัพอากาศ มีคนเรียนจบวิศวกรรรมอากาศยาน ทุกด้าน ที่พอเอามารวมกันแล้วสามารถสร้างเครื่องบินใช้เองได้ แต่ทำไม่ได้นะครับ ถ้าทำได้ก็จะไม่ได้ "ซื้อ"  ที่อเมริกานะครับ เห็นคนเรียนวิศวกรรมธรรมดา ทำเครื่องบินส่วนตัวใช้กันเป็นว่าเล่น

ใครๆก็อยากใช้ของดีทั้งนั้นแหละครับ แต่มันก็มีข้อจำกัดของมันอยู่หลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องเงิน เรื่องการวิจัยพัฒนาเราก็ทำได้ในระดับนึงเท่าที่ศักยภาพของเราจะทำได้แล้ว เราขาดความรู้ความชำนาญในเทคโนโลยีระดับสูงจริง ต้องยอมรับว่าแม้จะเป็นเรื่องที่ดีแต่ทำได้ยากมากถึงยากที่สุดสำหรับประเทศไทย เพราะปัจจัยหลายด้านไม่สนับสนุนโดยเฉพาะเรื่องความคุ้มค่า อิสราเอลมีเทคโนโลยีระดับสูงขนาดไหน คนมีคุณภาพขนาดไหน ประเทศต้องพร้อมรบขนาดไหนยังทำได้ระดับนึงเท่านั้น ยังซื้อ F15 F16 ใช้กันอยู่เลยครับ อย่าไปมองแง่ลบเลยครับ คนตั้งใจทำงานเค้าจะเสียกำลังใจ  Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #746 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 05:42:44 PM »

ผมไม่ได้หวังขนากผลิตเครื่องบินได้เอง  ผมหวังเรื่องอาวุธมากกว่าครับ แล้วเรื่อง ที่อิสราเอลยังใช้ F16 อยู่นั้นเนื่องจากโดนบีบจากลูกพี่ครับ คือเมือก่อนยิวทำเครื่องต้นแบบคล้ายๆ เอฟ16 เรียกว่า ลาวีครับ แต่ตอนนี้เทคโนโลยีของลาวีไปอยู่กับจีนแล้วครับ
อีกอย่างหนึ่งสังเกตไหมว่า ทำไมทหาร อิสราเอลยังคงใช้ปืน เอ็ม 16 อยู่ ทั้งที่ทำ กาลิล และTAVOR ใช้เองได้

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #747 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 08:15:09 PM »

ใครๆก็อยากใช้ของดีทั้งนั้นแหละครับ แต่มันก็มีข้อจำกัดของมันอยู่หลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องเงิน เรื่องการวิจัยพัฒนาเราก็ทำได้ในระดับนึงเท่าที่ศักยภาพของเราจะทำได้แล้ว เราขาดความรู้ความชำนาญในเทคโนโลยีระดับสูงจริง ต้องยอมรับว่าแม้จะเป็นเรื่องที่ดีแต่ทำได้ยากมากถึงยากที่สุดสำหรับประเทศไทย เพราะปัจจัยหลายด้านไม่สนับสนุนโดยเฉพาะเรื่องความคุ้มค่า อิสราเอลมีเทคโนโลยีระดับสูงขนาดไหน คนมีคุณภาพขนาดไหน ประเทศต้องพร้อมรบขนาดไหนยังทำได้ระดับนึงเท่านั้น ยังซื้อ F15 F16 ใช้กันอยู่เลยครับ อย่าไปมองแง่ลบเลยครับ คนตั้งใจทำงานเค้าจะเสียกำลังใจ  Cheesy

เครื่องบินกับเรือรบ จำเป็นที่จะต้องสั่งซื้อจากต่างประเทศ เนื่องจากเราเป็นประเทศเล็กถ้าสร้างเครื่องบินครั้งละไม่กี่สิบลำค่าวิจัยพัฒนาจะแพงกว่าซื้อเครื่องบินจากประเทศที่มีเทคโนโลยีด้านนี้หลายเท่า แถมยังเป็นเครื่องบินรบชั้น2 เอาไปสู้กับใครได้ยาก ลองดู บราซิล อิตาลี ที่สร้างเครื่อง amx หรือ t50 หรือ tejas(วันนี้ก็ยังเป็นแค่ต้นแบบและคาดว่าอินเดียก็จะไม่ผลิตเพราะผลิตมาก็จะมีต้นทุนพอๆ กับ mig 35,f16block60 , rafal, f18E/F ซึ่งเป็นเครื่องยุค4.5 แต่tejas เอาแค่ให้เป็นเครื่องยุค4ยังยาก ล้าหลังกว่ากันเกิน10 ปี)ถึงแม้มีจำนวนหลายร้อยเครื่องก็ยังได้รับงบวิจัยไม่เพียงพอ ประสิทธิภาพ พอๆกับเครื่องฝึกแบบ ฮอค 200 เท่านั้น บินขึ้นไปให้ซู 30 กับ mig 29 หรือ s300 เอาเป็นเป้าซ้อมยิงเล่นเปล่าๆ
ส่วนเครื่องค่ายรัสเซีย อายุการใช้งานต่ำค่าบำรุงรักษาแพงอาจจะเป็นการโฆษณาชวนเชื่อที่อเมริกันถนัด ยึดเป็นความจริงได้แค่ไหน ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงประชาชาติร่วมครึ่งโลกใช้อาวุธค่ายรัสเซียทำไม? ประเทศยากจนในแอฟริกาจะมีปัญญาใช้เครื่องบิน mig29 และ ซู 27ของค่ายรัสเซียจริงหรือถ้าเป็นอย่างนั้น mig21 bisonของอินเดียที่ได้รับการอัพเกรดจนต่อกรกับ f16 ของปากีสถานได้เป็นข้อพิสูจน์ได้อย่างดีถึงอายุการใช้งานและขีดความสามารถทางการรบของเครื่องบินรัสเซีย
ส่วน ฮ. โจมตี mi 28 havoc2 ที่มีเรดาห์และจรวดนำวิถีด้วยเรดาห์ เหมือนlong bow apache ก็น่าสนนะครับ ถูกกว่า longbow apache 3-4 เท่าแค่ 20millionus$ เองครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 02:43:30 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #748 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 10:04:37 PM »

มองของใหม่ได้แล้วครับ ตัวนี้น่าสนใจ

ผมอยากให้มองตัวนี้มากกว่า

แล้วก็อาจจะได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยีแบบเต็มๆเหมือนที่ตุรกีเคยได้รับข้อเสนอจากผูผลิต

KA52 หรือเปล่าครับพี่
ไม่รู้เข้าประจำการหรือพัฒนาเรียบร้อยแล้วหรือยัง แถมเพิ่มนักบินมาอีกหนึ่งนาย ถ้าทำเป็นเวอร์ชั่นที่ใช้อาวุธทางของ ตต ได้ก็น่าสนใจครับที่สำคัญผมกลัวเรื่องบริการหลังการขาย และอะไหลที่มีอายุการใช้งานสั้นครับ

เป็นคาร์ 50-2 ครับ ครั้งล่าสุดที่ได้ข่าวว่านำไปเสนอตุรกีเห็นว่ามีตัวเป็นๆบินได้แล้ว ส่วนเรื่องอะไหล่ผมไม่ห่วงหรอก เพราะข้อเสนอตอนขายให้ตุรกีคือถ่ายทอดเทคโนโลยีเต็มที่ ศักยภาพของเราน่าจะผลิตอะไหล่ใช้เองได้ไม่ยากถ้ามีข้อมูล Part Data

ส่วน ฮ. โจมตี mi 28 havoc2 ที่มีเรดาห์และจรวดนำวิถีด้วยเรดาห์ เหมือนlong bow apache ก็น่าสนนะครับ ถูกกว่า longbow apache 3-4 เท่าแค่ 20millionus$ เองครับ
ส่วนตัวนี้ทางผู้ผลิตก็ตั้งใจทำออกมาเพื่อชนกับ AH-64 เสียดายที่สหภาพโซเวียดล่มสลายซะก่อนเลยไม่มีโอกาสแจ้งเกิด
แต่ก่อนปีกหมุนของรัสเซียผมชอบ Mi-24 Hind-D ที่สุด ต่อมาก็มาชอบ เจ้าKA 50-2 นี่แหละ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2008, 10:07:17 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #749 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 07:11:55 AM »

ก็ไม่ได้ค้านนะครับ แค่จะบอกว่า ถึงอิสราเอล อินเดีย บราซิล จะทำได้แค่เครื่องบินฝึก แต่องค์ความรู้ของพวกเขาที่ได้มาจากการเรียนรู้ การลงมือทำ เด๊วนี้ ประเทศพวกนี้ ผลิตดาวเทียมใช้เอง อินเดียกับบราซิล ยิงดาวเทียมขึ้นอวกาศได้ด้วยนะครับ 

เชื่อไหมครับว่า การหล่อตัวเสื้อเครื่องยนต์ กระบอกสูบเครื่องยนต์ของรถยนต์ ซึ่งเป็นสิ่งที่ใช้องค์ความรู้ไม่มาก เทคโนโลยีไม่สูง เรายังทำไม่ได้เลยครับ หรือแม้แต่ปืนเราผลิตไม่ได้เลยครับ มันไม่ได้ใช้เทคโนโลยีสูงเช่นเดียวกัน

ผมยอมรับครับ ผมเติบโตมาในสังคมนิยมของนอก ตัวเองก็เป็นเช่นเดียวกัน แต่ก็พยายามเท่าที่พอจะทำได้ ผมสะสมถ้วยกาแฟ ไปเที่ยวไหนก็จะซื้อ หงายก้นดู เจอ made in thailand ก็ซื้อเลยครับ กล้องก็ซื้อนิก้อนทั้ง ๆ ที่มันแพงกว่าแคนน่อน เพราะโรงงานนิก้อนอยู่อยุธยา ถ้ามี เฟนเดอร์ทำในเมืองไทย ผมก็ซื้อแหละครับ คือไม่ได้ยกจุดนี้มาเพือจะอวดว่าผมรักชาติรักประเทศไทยมากกว่าคนอื่น ๆ หรอกนะครับ ผมเชื่อเราทุกคนรักประเทศชาติเท่า ๆ กันแหละครับ รักเท่ากับหนึ่งหัวใจ พลีได้เท่ากันคือหนึ่งชีพ ที่นำมาบอกเพราะว่าเชื่ออีกเหมือนกันว่าคน ๆ เดียวเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้ แต่นั่นไม่แปลว่า พอเปลี่ยนแปลงอะไรใหญ่ ๆ ไม่ได้แล้วผมก็ไม่ต้องทำอะไรเล็ก ผมก็เลือกทำ "ธุลี" เล็ก ๆ เหล่านี้แหละครับ ถึงมันจะเปลี่ยนอะไรไม่ได้ ผมก็ได้ทำนิดหนึ่ง

ผมไม่เห็นด้วยแนวทางที่ว่า ไม่ควรเอาความเห็นที่สะท้อนความจริงมาพูด เพียงเพราะจะทำให้คนทำงานเสียกำลังใจ เรื่องมันคนละง่ามน่ะครับ

สิ่งที่กล่าวในความเห็นที่คุณยกมา  มันก็ชัดเจนว่าผมหมายถึงอะไร  แต่คงเป็นความผิดของผมที่ไม่แยกแยะรายละเอียดให้ชัด ผมหมายที่วิศกรทั่ว ๆ ไปที่อเมริกาทำเครื่องบินใบพัดใช้กันเองน่ะครับ แล้วมันก็มีบางคน พอทำบ่อย ๆ เข้า มันทำบริษัทผลิตขาย บางบริษัทก้าวหน้าต่อไปถึงเริ่มผลิตเครื่องบินเจ็ตน่ะครับ

คือแบบว่า บันไดขั้นที่ 1 ไม่ยอมก้าวขึ้นไป (ทำเครื่องบินใบพัด) โดยใช้เหตุผลว่า เราทำสิ่งที่อยู่บนบันไดขั้นที่ 2000 (ทำ F-16) ไม่ได้ มันตลกอะครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 1487
  พิมพ์