๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:39:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3962850 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #570 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 08:06:53 PM »

จริงๆแล้ว Erieye  แค่ลำเดียว ไม่มีคุณค่าทางยุทธการ  ผมไม่ใช่ทหาร แต่เคยอ่านและดูสารคดี  เครื่องเอแว๊กค์เล็กที่อยู่บนเรือบรรทุกเครื่องบิน เรียก ฮ๊อคอาย หรือเปล่าครับ ออกบินลาดตะเวณ ตลอด 24ชั่วโมงเป็นกะๆ 4-6กะ  Erieyeลำเดียว จะลาดตะเวณทั่วประเทศได้อย่างไรครับ ตลอด 24 ชั่วโมง
น้ำมันแพงนะครับ  จะมีงบให้เอามาผลาญน้ำมันได้24ชม.ต่อวัน 365วันต่อปีหรือครับ    Wink Wink Wink Wink Wink Wink  นี้ยังไม่รวมค่าซ่อมบำรุงนะ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #571 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 06:39:16 PM »

จริงๆแล้วเราควรจะมีเครื่องบินสงครามอิเล็กทรอนิกส์ด้วย เช่นเครื่อง EA 6 เอาไว้ถล่มระบบป้องกันภัยทางอากาศของข้าศึก และ แจม ระบบเรดาร์ของเครื่องขับไล่ด้วยจะเพิ่มคุณค่าทางยุทธการได้อีกมากเลยครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #572 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:34:32 PM »

น้ำมันแพงนะครับ  จะมีงบให้เอามาผลาญน้ำมันได้24ชม.ต่อวัน 365วันต่อปีหรือครับ           นี้ยังไม่รวมค่าซ่อมบำรุงนะ

F5 F16 ของเราก็บินกันเกือบทุกวันวันล่ะหลายชั่วโมงอยู่นะครับ  เครื่องบินฝึกก็บินกันแทบทุกวัน เพิ่มเครื่องบินใบพัดมาอีกลำคงไม่กระทบอะไรมากมั้งครับพี่ แล้วก็คงไม่ได้บินตลอด24 ชั่วโมงหรอกครับ  มีเรดาร์ภาคพื้นคอยกวาดอยู่ ผมว่าหน้าที่หลักของ Erieye คือการขึ้นบินลาดตระเวณพร้อมๆ กริพเพนมากกว่าครับ จนกว่าจะประบระบบให้เข้ากับเครื่องบินรบเก่าของเราได้  Grin Grin
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #573 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:57:18 PM »

เอารูปมาฝาก สำหรับเครื่องสงครามอิเล็กรอนิกส์แบบใหม่ที่มาแทน EA 6 และ EA 111 ของ อเมริกัน

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #574 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 04:30:07 PM »

...ดึงกระทู้ครับ ดูเครื่องF-16C Block52+ ติดถังน้ำมันข้างลำตัวCFTของ ทอ.Greekไปพรางๆก่อน เห็นข่าวว่าเอาไปขับเล่นๆแล้วไปชนกันกับเครื่องF-16Cของตุรกีซะงั้น ของดีๆเสียโหมด เฮ้อ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2008, 09:03:31 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #575 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:33:13 AM »

จริงๆแล้วเราควรจะมีเครื่องบินสงครามอิเล็กทรอนิกส์ด้วย เช่นเครื่อง EA 6 เอาไว้ถล่มระบบป้องกันภัยทางอากาศของข้าศึก และ แจม ระบบเรดาร์ของเครื่องขับไล่ด้วยจะเพิ่มคุณค่าทางยุทธการได้อีกมากเลยครับ
...ผมว่าเครื่องF-18F Glowler อย่างเก่งก็น่าจะบินได้ไม่เกินปีหรือ2ปีก็จะตกแน่นอน เพราะในพิธีส่งมอบไม่นิมนต์หลวงพ่อคูณเราหรือท่านบาทหลวงประจำเมืองไปเจิม เอาแต่ท่าน ผบ.ทหารเรือมาเป็นพิธีในการส่งมอบครับ ไสยศาสตร์มีจริง อย่าลบหลู่ ขอบอก อิอิ.. คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2008, 10:35:22 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #576 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:03:00 AM »

..ฝูงบินข้าศึกสมมุติ (Aggressor squadrons)เป็นลายพรางของเครื่องซู-27กับซู-30ของรัสเซีย ในการฝึกธงแดงของอเมริกา(Red Flag).. ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #577 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 04:30:38 PM »

..ฝูงบินข้าศึกสมมุติ (Aggressor squadrons)เป็นลายพรางของเครื่องซู-27กับซู-30ของรัสเซีย ในการฝึกธงแดงของอเมริกา(Red Flag)..

เอาเครื่องบินสมรรถนะต่ำกว่ามาทำเป็นข้าศึกสมมุติ.......เยี่ยมเลย  คิก คิก คิก คิก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #578 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 02:42:42 AM »

...ดึงกระทู้ครับ ดูเครื่องF-16C Block52+ ติดถังน้ำมันข้างลำตัวCFTของ ทอ.Greekไปพรางๆก่อน เห็นข่าวว่าเอาไปขับเล่นๆแล้วไปชนกันกับเครื่องF-16Cของตุรกีซะงั้น ของดีๆเสียโหมด เฮ้อ.

Grin ข่าวนี้เคยมีคลิปครับ (ลองไปหาโหลดดูที่เวบ Metacafee ครับทั้ง F-16 : F-16 และ F-16 : มิราจ) ไม่เพียงชนกันเท่านั้น เคยมียิงกันด้วย สองประเทศนี้มีปัญหากันอยู่ครับ เครื่องบินของสองประเทศจึงมีการปะทะกันเรื่อย แต่ไม่รุนแรง Grin

เอาเครื่องบินสมรรถนะต่ำกว่ามาทำเป็นข้าศึกสมมุติ.......เยี่ยมเลย  คิก คิก คิก คิก

Grin นั่น F-15 ด้วยนะนั่น สมรรถนะก็ไม่ต่ำนะ Grin
 Grin การใช้เครื่องบินเป็นข้าศึกสมมุตินั้น ไม่ได้ดูที่สมรรถนะอย่างเดียวครับ จะดูที่เครื่องรุ่นนั้น ๆ สามารถทำยุทธวิธีหรือเลียนแบบยุทธวิธีที่คาดว่าข้าศึกจะใช้ได้ด้วย ดูตัวอย่าง รร.ทอปกันของ ทร. อเมริกันก่อนหน้านี้สิครับ ใช้ A-4 สกายฮอว์ค สู้กับ F-14 และ F/A-18 ได้สบาย ๆ ทั้ง ๆ ที่ดูสมรรถนะโดยรวมแล้ว A-4 เสียเปรียบกว่าเยอะมาก ๆ แต่กว่าทั้ง F-14 และ F/A-18 จะกินมันลงไม่ใช่หมู ๆ เลย ด้วยเพราะ A-4 นั้นเป็นเครื่องบินที่มีความล่องตัวสูงมาก ๆ บวกกับความสามารถของครูฝึกที่บินกับเครื่องนั้น ๆ จึงทำให้เจ้าลูกเป็ดขี้เหร่อย่าง A-4 สามารถกลายเป็นพญาอินทรีได้ นี่ถ้า A-4 ที่มียังไม่หมดอายุการใช้งาน หรือยังมีการผลิตอยู่ โดยปรับปรุงระบบเอวิเอนิคและเครื่องยนต์ใหม่ ๆ ผมว่ามันก็จะเป็นเครื่องที่เครื่องบินรุ่นไหน ๆ ก็ปราบมันยากอีกนานครับ ยังเสียดายอยู่ว่า ทร. ของเราหากซื้อ A-4 มือสองมา น่าจะคุ้มกว่า A-7 ที่เรามีอยู่มากเลย Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #579 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:14:21 AM »

.....คุณ naimai หายไปนานนะครับ.. ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #580 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 03:09:03 PM »

อ่ะจ๊ากก    พี่ใหม่หลอก5555    หายไปไหนมาครับพี่  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ไหว้ ไหว้

Grin ข่าวนี้เคยมีคลิปครับ (ลองไปหาโหลดดูที่เวบ Metacafee ครับทั้ง F-16 : F-16 และ F-16 : มิราจ) ไม่เพียงชนกันเท่านั้น เคยมียิงกันด้วย สองประเทศนี้มีปัญหากันอยู่ครับ เครื่องบินของสองประเทศจึงมีการปะทะกันเรื่อย แต่ไม่รุนแรง Grin

Grin นั่น F-15 ด้วยนะนั่น สมรรถนะก็ไม่ต่ำนะ Grin
 Grin การใช้เครื่องบินเป็นข้าศึกสมมุตินั้น ไม่ได้ดูที่สมรรถนะอย่างเดียวครับ จะดูที่เครื่องรุ่นนั้น ๆ สามารถทำยุทธวิธีหรือเลียนแบบยุทธวิธีที่คาดว่าข้าศึกจะใช้ได้ด้วย ดูตัวอย่าง รร.ทอปกันของ ทร. อเมริกันก่อนหน้านี้สิครับ ใช้ A-4 สกายฮอว์ค สู้กับ F-14 และ F/A-18 ได้สบาย ๆ ทั้ง ๆ ที่ดูสมรรถนะโดยรวมแล้ว A-4 เสียเปรียบกว่าเยอะมาก ๆ แต่กว่าทั้ง F-14 และ F/A-18 จะกินมันลงไม่ใช่หมู ๆ เลย ด้วยเพราะ A-4 นั้นเป็นเครื่องบินที่มีความล่องตัวสูงมาก ๆ บวกกับความสามารถของครูฝึกที่บินกับเครื่องนั้น ๆ จึงทำให้เจ้าลูกเป็ดขี้เหร่อย่าง A-4 สามารถกลายเป็นพญาอินทรีได้ นี่ถ้า A-4 ที่มียังไม่หมดอายุการใช้งาน หรือยังมีการผลิตอยู่ โดยปรับปรุงระบบเอวิเอนิคและเครื่องยนต์ใหม่ ๆ ผมว่ามันก็จะเป็นเครื่องที่เครื่องบินรุ่นไหน ๆ ก็ปราบมันยากอีกนานครับ ยังเสียดายอยู่ว่า ทร. ของเราหากซื้อ A-4 มือสองมา น่าจะคุ้มกว่า A-7 ที่เรามีอยู่มากเลย Grin

ผมหมายถึงเอา F15 มาแทน SU30 แล้วเอา F16 มาแทน SU27 น่ะครับพี่ F15 กับSU30 มันก็ได้อยู่ แต่F16 แทน SU 27 มันทะแม่งๆน่ะครับ  ไหว้ ไหว้

แต่เรื่อง A4 ปราบ F14 ผมก็เชื่อครับ เพราะศูนย์ฝึก TOP GUN ก็เคยใช้ A4 เป็นข้าศึกสมมุติ ให้กับนักบิน F14  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2008, 03:12:16 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #581 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 03:12:35 PM »

ผมว่าแค่้ลงทุนทาสีใหม่เพื่อฝึกซ้อมกันก็สุดยอดแล้วครับ ไม่ได้ใช้ตาเปล่าไล่ยิงกันแบบสงครามโลกนะเนี่ย อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #582 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:25:01 PM »

.....คุณ naimai หายไปนานนะครับ.. ไหว้

Grin สวัสดีครับ Grin

อ่ะจ๊ากก    พี่ใหม่หลอก5555    หายไปไหนมาครับพี่  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ไหว้ ไหว้

Grin ไม่ใช่ผี แต่แค่จุดธูปเดี๋ยวก็โผล่น่ะ เยาะเย้ย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #583 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 08:28:20 AM »

Grin สวัสดีครับ Grin

Grin ไม่ใช่ผี แต่แค่จุดธูปเดี๋ยวก็โผล่น่ะ เยาะเย้ย
มัวแต่คุยอยู่นั้นแหละเอามาลงเร็วๆ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #584 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 08:40:52 AM »

...อย่าลืมว่านักบินที่เป็นฝูงบินข้าศึกสมมุติ (Aggressor squadrons)เป็นนักบินชั้นเซียนหรือกระบี่มือหนึ่งของ ทอ.ไอ้กัน เหมือนกับที่เขาคัดนักบินไปบินกับเครื่อง Stealth F-22.. เยี่ยม

หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 1487
  พิมพ์