๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:14:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3948087 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #555 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:26:26 PM »

..JAS-39 C/Dของไทยเราจะเอาตัวนี้อยู่หรือเปล่าหมัดหนักและอันตรายมาก จ่อคอหอยเราอยู่ทางชายแดนใต้.. อ๋อย

ถ้าพวกติด Long Range บินขึ้นมาก็แย่หน่อยเพราะยิงได้ก่อนที่จะเข้าระยะของกริพเพนเรา แต่หลบได้ไม่ได้ก็อีกเรื่อง  Grin Grin
จะเป็นไปได้ไหมครับหากเราเราใช้ครื่องบินเรด้าห์ (เรียกว่าอะไรนะที่ทางสวีเดนเขาแถมมาเป็นแพคเกจ) ช่วยในการตรวจและใช้จรวดพิศัยใกลยิงก่อน...

ผมไม่แน่ใจว่า Erieye มีระยะตรวจจับแค่ไหนนะครับ ต้องให้พี่ helldiver มาตอบแต่น่าจะไกลกว่า Air To Air Miss ของ Su นะครับ เห็นก่อนจะได้หลบทัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไกลกว่าระยะยิงของ R-77 Adder แน่ๆครับ  เจ้าอีรีอายส์จับได้ที่ 350 กม ปัจจัยการตรวจจับด้วยเรดาร์นั้นไม่ได้ขึ้นอยู่กับระยะจับของเรดาร์อย่างเดียว แต่ยังขึ้นกับ RCS หรือหน้าตัดเรดาร์ ยิ่งน้อย ก็จะมองเห็นได้ยาก เหมือนกับเรามองหาตู้เย็น ลูกฟุตบอล ลูกเทนนิส และเม็ดถั่วเขียว ในสนามฟุตบอล น่ะครับ ตัวกริเปนเองก็ถือว่า RCS เล็ก ทำให้จับได้ในระยะที่ใกล้เข้ามา  เช่นสมมุติ เรดาร์จับได้ระยะไกลสุด 130 กิโลเมตร อาจจะจับเจ้านี่ได้ในระยะ 70 กิโลเมตร ทำนองนี้ครับ

เจ้าซุคฮอย ซู 30 ถูกสร้างมาเพื่อให้เป็นเครื่องบินขับไล่ครองอากาศ สามารถบินได้นาน บรรทุกอาวุธเยอะ ส่วนกริเปน เป็น มัลติโรล หลายภารกิจ หลักนิยมของกองทัพ ความเหมาะสม มันต่างกันครับ ผมว่าเราระแวงมาเลเซียกันมากไปน่ะครับ ซู 30 ไม่ได้เอามาจ่อคอหอยเราหรอกครับ เขาเอาไปยันทางสแปรทลีย์ ที่มีคู่กรณีเป็น จีน เวียดนาม จะ work กว่าเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 11:29:18 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #556 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:06:00 AM »

ขอบคุณครับน้า helldriver แจ๋วจริงๆ  เยี่ยม
tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #557 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:17:53 AM »

ถ้าวันเด็กเห็นผู้ชายตัวเล็กหัวเถิกๆไปกอดจูบเครื่องบินรบที่ดอนเมืองอยู่ละก็   ผมเองครับ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #558 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:45:11 AM »

..JAS-39 C/Dของไทยเราจะเอาตัวนี้อยู่หรือเปล่าหมัดหนักและอันตรายมาก จ่อคอหอยเราอยู่ทางชายแดนใต้.. อ๋อย

ถ้าพวกติด Long Range บินขึ้นมาก็แย่หน่อยเพราะยิงได้ก่อนที่จะเข้าระยะของกริพเพนเรา แต่หลบได้ไม่ได้ก็อีกเรื่อง  Grin Grin
จะเป็นไปได้ไหมครับหากเราเราใช้ครื่องบินเรด้าห์ (เรียกว่าอะไรนะที่ทางสวีเดนเขาแถมมาเป็นแพคเกจ) ช่วยในการตรวจและใช้จรวดพิศัยใกลยิงก่อน...

ผมไม่แน่ใจว่า Erieye มีระยะตรวจจับแค่ไหนนะครับ ต้องให้พี่ helldiver มาตอบแต่น่าจะไกลกว่า Air To Air Miss ของ Su นะครับ เห็นก่อนจะได้หลบทัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่เคยอ่านเจอมาบอกว่า Erieye มีระยะตรวจจับประมาณ 450 กม.ในสภาวะปรกติและประมาณ 300 กม.ในสภาวะสงครามอิเล็กทรอนิกส์นะครับ ก็ใกล้เคียงกับทีท่าน helldiver บอกมา

ขอเพิ่มเติมท่าน helldiver นิดนึงครับ RCS ย่อมาจาก Radar Cross Section ครับ เครื่องบินที่มีพท.หน้าตัดเรดาร์น้อยก็ได้เปรียบตรงที่ถูกตรวจจับจากเรดาร์ได้ยากขึ้น อย่างซู 30 ที่มีเรดาร์เจ๋งๆตรวจได้ไกล 200-300 กม. ก็ตรวจเจอกริเป้นได้ที่ระยะใกล้กว่านั้นแน่นอนครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 09:47:13 AM โดย Army » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #559 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:51:48 AM »

ที่สำคัญซื้อโดยมติ คมช. ไม่มีการกลั่นกรองจากหน่วยงานใด ๆ ทั้งสิ้น แถมยังผูกพันงบประมาณของประเทศให้เป็นหนี้ไปอีกหลายปี นี่แหละ วีรบุรุษ (คุณหญิงตั้ง)  พอใจแล้วยังเหล่า พาลมิตร

ไม่ค่อยพอใจครับ ซื้อแค่กริเป้น 6 ลำกับอีรีอาย 1 ลำ จริงๆควรจะซื้อกริเป้น 32+ ลำกับอีรีอายซัก 4 ลำต่างหาก  Cheesy
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #560 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:25:24 AM »

ที่สำคัญซื้อโดยมติ คมช. ไม่มีการกลั่นกรองจากหน่วยงานใด ๆ ทั้งสิ้น แถมยังผูกพันงบประมาณของประเทศให้เป็นหนี้ไปอีกหลายปี นี่แหละ วีรบุรุษ (คุณหญิงตั้ง)  พอใจแล้วยังเหล่า พาลมิตร

ไม่ค่อยพอใจครับ ซื้อแค่กริเป้น 6 ลำกับอีรีอาย 1 ลำ จริงๆควรจะซื้อกริเป้น 32+ ลำกับอีรีอายซัก 4 ลำต่างหาก  Cheesy
น่านซิ....มันน่าจะมีซั๊ก 3 - 4 ฝูง  Grin
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #561 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:50:45 AM »

น่านซิ....มันน่าจะมีซั๊ก 3 - 4 ฝูง  Grin

แอะๆ...มันคงกินอาหารเยอะมั้งลุงรินทร์ มากๆไม่มีตังค์ซื้ออาหารให้มันกินมั้งครับ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #562 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 01:16:58 PM »

Erieye ไม่ได้ซื้อครับพี่ ได้ฟรี  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย   ซื้ออีกฝูงน่าจะได้ฟรีอีกลำ  คิก คิก คิก คิก
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #563 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 01:31:08 PM »

จริงๆแล้ว Erieye  แค่ลำเดียว ไม่มีคุณค่าทางยุทธการ  ผมไม่ใช่ทหาร แต่เคยอ่านและดูสารคดี  เครื่องเอแว๊กค์เล็กที่อยู่บนเรือบรรทุกเครื่องบิน เรียก ฮ๊อคอาย หรือเปล่าครับ ออกบินลาดตะเวณ ตลอด 24ชั่วโมงเป็นกะๆ 4-6กะ  Erieyeลำเดียว จะลาดตะเวณทั่วประเทศได้อย่างไรครับ ตลอด 24 ชั่วโมง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 03:39:10 PM โดย APISIT26 » บันทึกการเข้า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #564 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:12:44 PM »

จริงๆแล้ว Erieye  แค่ลำเดียว ไม่มีคุณค่าทางยุทธการ  ผมไม่ใช่ทหาร แต่เคยอ่านและดูสารคดี  เครื่องเอแว๊กค์เล็กที่อยู่บนเรือบรรทุกเครื่องบิน เรียก ฮีอคอาย หรือเปล่าครับ ออกบินลาดตะเวณ ตลอด 24ชั่วโมงเป็นกะๆ 4-6กะ  Erieyeลำเดียว จะลาดตะเวณทั่วประเทศได้อย่างไรครับ ตลอด 24 ชั่วโมง

ประเทศเรามีสถานีเรดาร์ภาคพื้นช่วยทำงานครับ  Cheesy
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #565 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:32:21 PM »

กบในกะลาอวดรู้สักนิดนะครับ
ผมว่าตอนแรกก็แค่ฝูงเดียว อีกหน่อยก็คงมีกริพเพนอีกหลายฝูกแน่ๆ Grin
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #566 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:43:33 PM »

คงจะจริงที่เราไม่ต้องระแวงมาเลย์ไป  เพราะถ้ากองทัพรู้สึกว่ามาเลย์เป็นภัยคุกคามจริงคงจัดหาเรือดำน้ำไปแล้ว เห็นว่าเดี๋ยวนี้ไม่ต้องเป็นนิวเครียร์ ใช้แต่เซลล์เชื้อเพลิง ก็ไม่ต้องโผล่มาชาร์ทแบตตารี่แล้ว

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #567 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:45:19 PM »

กบในกะลาอวดรู้สักนิดนะครับ
ผมว่าตอนแรกก็แค่ฝูงเดียว อีกหน่อยก็คงมีกริพเพนอีกหลายฝูกแน่ๆ Grin

ใช่แล้วครับ

จริงๆแล้ว Erieye  แค่ลำเดียว ไม่มีคุณค่าทางยุทธการ  ผมไม่ใช่ทหาร แต่เคยอ่านและดูสารคดี  เครื่องเอแว๊กค์เล็กที่อยู่บนเรือบรรทุกเครื่องบิน เรียก ฮ๊อคอาย หรือเปล่าครับ ออกบินลาดตะเวณ ตลอด 24ชั่วโมงเป็นกะๆ 4-6กะ  Erieyeลำเดียว จะลาดตะเวณทั่วประเทศได้อย่างไรครับ ตลอด 24 ชั่วโมง

E-2C ก็ไม่ได้บินตลอดครับ เขาใช้เรดาร์เฟสอาเรย์จากเรือป้องกันภัยทางอากาศ และเรดาร์จากเรือบรรทุก บ เอง ในการตรวจจับข้าศึกที่เข้ามาครับ ก็เหมือนกับเราที่ใช้เรดาร์ภาคพื้นในการตรวจจับ ดั่งที่มีคนบอกมาตอนแรกน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 03:48:01 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #568 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 05:16:56 PM »

ผมเข้าใจว่าการเลือกของทอ.เป็นการซื้อทั้งระบบครับ...

ไม่ใช่แค่ซื้อเครื่องบินขับไล่แถมเอแว็คส์...

แต่เป็นระบบป้องกันภัยทั้งระบบรวมถึงซอฟท์แวร์และโค๊ดต่างๆ...

รวมถึงการวิจัยและพัฒนาให้ใช้กับระบบเรด้าร์และการสื่อสารกับเครื่องบินรบเดิมอย่าง F16 ของเราด้วยครับ...

ดังนั้นถ้าหากเราเอาราคามาหารต่อเครื่องแล้วจะดูว่าแพงมากแต่ที่จริงคุ้มค่าในระยะยาว...Cheesy
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #569 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 05:29:26 PM »

จริงๆแล้ว Erieye  แค่ลำเดียว ไม่มีคุณค่าทางยุทธการ 

ผมมองว่า  ERIEYE เป็นระบบสนับสนุน ทางยุทธวิธีมากกว่านะครับ เหมือนคอยเป็นหูเป็นตาให้กับฝูงบินรบได้ ใช้ดาต้าลิงค์ร่วมกับกริพเพน กริพเพนทั้งฝูงไม่ต้องเปิดเรดาร์ด้วยซ้ำ ทำให้สามารถลอบเข้าโจมตีได้ง่าย  พี่ๆท่านอืนมีความเห็นว่าอย่างไรครับ  Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 05:35:24 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 1487
  พิมพ์