๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:42:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3963718 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #525 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:31:45 AM »

แบบว่าดูสารคดีมา....

เห็นบอกว่า F22 กับ เจ้า Eurofighter นับว่าสุดยอด....

http://www.f22fighter.com/weapons.htm

http://www.eurofighter-typhoon.co.uk/Eurofighter/structure.html

แบบว่าไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องบิน...

ช่วยแนะนำด้วยครับ.. Grin

ขอบคุณครับ

มันก็จริงที่ F22 กับ Typhoon มันสุดยอด แต่ผมว่า SU37 กับ S47 สุดยอดกว่า  Grin Grin  ของที่โฆษณาเยอะๆก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป   ขำก๊าก
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #526 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:51:52 AM »

แบบว่าดูสารคดีมา....

เห็นบอกว่า F22 กับ เจ้า Eurofighter นับว่าสุดยอด....

http://www.f22fighter.com/weapons.htm

http://www.eurofighter-typhoon.co.uk/Eurofighter/structure.html

แบบว่าไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องบิน...

ช่วยแนะนำด้วยครับ.. Grin

ขอบคุณครับ

มันก็จริงที่ F22 กับ Typhoon มันสุดยอด แต่ผมว่า SU37 กับ S47 สุดยอดกว่า  Grin Grin  ของที่โฆษณาเยอะๆก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป   ขำก๊าก

Su-37กับS47มีเทคโนโลยี่Stealthหรือเปล่าครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #527 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:54:26 AM »

ขออนุญาตนอกเรื่องนะครับ  แล้วถ้ารถถังล่ะครับ พื้นที่ๆเป็นภูเขาสูงและเป็นป่าสามารถปฏิบัติการได้ดีขนาดไหนครับ เพราะผมว่ารถถังนี่เป็นกำลังหลักเลยนะเนี่ย   Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #528 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 01:35:47 PM »

Su-37กับS47มีเทคโนโลยี่Stealthหรือเปล่าครับ....

S-47 เป็น Stealth Fighter และโจมตีภาคพื้นดินได้ด้วย สามารถใช้คลื่นวิทยุมาคลุมลำตัวเครื่องทำให้ตรวจจับได้ยากขึ้นไปอีก

ส่วน Su-37 เป็น เฮฟวี่เวทไฟท์เตอร์ ความคล่องตัวสูง เพราะมีทั้งแพนหางระดับ,คาร์นาดและท่อท้ายปรับทิศทางได้ ซึ่ง F22 ก็สามารถปรับได้แต่ได้แค่2ทิศทางขึ้นกับลง ต่างจาก SU-37 ซึ่งปรับได้ทุกทิศทาง มีเรดาร์มองท้าย ติดตั้งอาวุธปล่อยพิสัยไกลได้ (ไกลกว่าอาวุธทุกแบบที่ F22 ติดตั้งได้) Vympel R-37 นาโต้เรียก AA-X-13 Arrow

เป็นเครื่องบินในยุคที่ 4.5 เพียงแต่ไม่มีคุณสมบัติล่องหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 01:57:37 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #529 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 01:38:08 PM »

ที่ปรับทิศทางแรงขับได้ สงสัยนักบินจะทนแรง จี ได้หรือเปล่า

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #530 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 03:21:12 PM »

..เมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม 2551 ซึ่งถือเป็นวันครบรอบ 20 ปีของการนำเครื่องบินF-16A/Bเข้าประจำการและเครื่องไม่เคยประสบอุบัติเหตุร้ายแรงถึงขั้นสูญเสียนักบินหรือต้องจำหน่ายอากาศยาน เหตุผลหนึ่งที่ฝรั่งไม่เชื่อก็คือไสยศาสตร์ กล่าวง่ายๆคือทุกๆครั้งที่เราซื้อรถยนต์หรืออื่นๆเรามักจะหาเกจิอาจารย์ที่เราเคารพนับถือมาเจิม เพื่อความเป็นศิริมงคล ซึ่งเครื่อง F-16A/B ของเราก็เหมือนกัน และอีกประเทศหนึ่งซึ่งคาดว่าเครื่องบินรุ่นนี้จะไม่ประสบอุบัติเหตุเลยเพราะเขาทำตามความเชื่อของเขา ซึ่งคล้ายๆกับของเราก็คือประเทศโปแลนด์..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 03:55:31 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #531 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 03:29:23 PM »

...ส่วนไอ้กันผู้ผลิตแท้ๆดันไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ ก่อนทำการส่งมอบก็แค่เชิญ เสธฯนาธิการ ทอ.มาเป็นประมาณในพิธี สุดท้ายก็เป็นไงหละ อิอิ..แต่อย่างว่าครับ ไอ้กันมันห่วงนักบินมันยังกะไข่ในหิน มันกล่าวไว้ว่า"นักบินกว่าจะสร้างได้และสามารถเป็นนักบินพร้อมรบต้องใช้เวลาอย่างน้อย25-27ปี ส่วนเครื่องบินนั้นอย่างมากก็แค่ใช้เวลาในการสร้างไม่เกินเดือน"ถึงเครื่องจะตกยังงั้ยชีวิตนักบินต้องรอดครับ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 03:41:32 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #532 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 04:47:03 PM »

และอีกประเทศหนึ่งซึ่งคาดว่าเครื่องบินรุ่นนี้จะไม่ประสบอุบัติเหตุเลยเพราะเขาทำตามความเชื่อของเขา ซึ่งคล้ายๆกับของเราก็คือประเทศโปแลนด์..

ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่า ทอ. โปแลนด์ก็เล่นของ  Grin Grin Grin  อย่างว่าครับทำแล้วสบายใจก็น่าทำ  ส่วนมะกันเค้ารวยก็ปล่อยเค้าเหอะ  เครื่องบินเค้ามีเยอะกว่านักบิน

โอ้แม่เจ้าโปแลนด์ประจำการ บล๊อค 50-52  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 05:08:24 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #533 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 05:02:56 PM »

โปแลนด์.. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #534 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 05:13:34 PM »

ที่ปรับทิศทางแรงขับได้ สงสัยนักบินจะทนแรง จี ได้หรือเปล่า

ท่าบินประจำตัวของตระกูล SU ทุกรุ่น performing Cobra เป็นท่าเบรคกลางอากาศจนความเร็วเกือบเป็น 0 (ประมาณ2วิ)
จำได้ว่าเคยดู Discovery พิธีกรรายการไปลองบินกับนักบินรัสเซีย โดนท่านี้เข้าไป คายของเก่าหมดใส้หมดพุง  ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 05:20:17 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #535 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 08:53:49 PM »

SU-47 เป็น stealth แบบใหม่ ที่ใช้การสร้างพลาสมา คลุมลำตัวเครื่องเพื่อดูดซับเรดาร์ครับ ส่วนซู 37 เคยไปเจอตัวจริงมา ตอนมาจอดพักที่ดอนเมือง เข้าไปดูถือว่าใหญ่มากครับ เทียบกับเอฟ 5 ที่มาแวะจอดใกล้ๆกันนี่ เหมือนกับ พ่อลูกไปทีเดียว แต่ตอนนี้ SU-37 ก็ยังไม่เข้าประจำการครับ เป็นเหมือนกับเครื่องที่ทางรัสเซียใช้ทดสอบเทคโนโลยีใหม่ๆ ยังไม่ประจำการเป็น บ ขับไล่หลักครับ แต่ผมชอบมากๆเลย

คอบรา ปูกาเชฟ มีโอกาสเห็นของจริงที่สนามทดสอบของบริษัท HAL ขอบอกว่า มันเหมือนกับหยุดไปเลยครับ ไม่เพียงแค่นั้น มันสามารถทำท่าแปลกๆได้อีกเยอะมากๆครับ ข้อดีของท่านี้จริงๆแล้ว มันใช้ได้ดี เมื่อต้องการสลัดให้หลุดจากการ Track เป้าของ พัลส์ดอปเพลอร์เรดาร์ครับ ไม่เพียงแต่เครื่องในตระกูลแฟลงเคอร์เท่านั้นครับที่ทำได้ จริงๆแล้วมีอีกหลายเครื่องสามารถทำได้ เช่น Mig-29OVT, F-22,F-15 ACTIVE, F-16 MATV/VISTA,Rockwell-MBB X-31,Su-47 'Berkut',Mig 1.42  ครับ

เอฟ 16 พี่โป สวยจริงๆ ติดถัง CFT ด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=h7F8XfSLXHY&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=daOPK07baBw&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 09:06:53 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #536 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:04:32 PM »

ว่าถึงเรื่อง Pugachev's Cobra แล้วก็ว่าด้วยท่านี้เลยครับ ท่านี้ฮิตมากในหมู่นักแสดงหนังเอวี เอ๊ย ไม่ใช่ ในการแสดงการบินครับ ท่านี้เปิดตัวเป็นครั้งแรก และบินคนแรกโดยนักบินทดสอบที่ชื่อว่า วิคเตอร์ ปูกาเชฟ ในปี 1989 ในงานแอร์โชว์ที่ปารีส ครับที่เรียกว่า คอบรา ก็เพราะว่ามันเหมือนกับท่าของงูเห่า ที่แผ่แม่เบี้ย เตรียมที่จะฉก

มาว่าถึงคุณวิคเตอร์กันต่อ นายคนนี้ก็เป็นคนแรกครับ ที่บินขึ้นจากดาดฟ้าเรือครุเนตซอฟ โดยไม่ใช่การขึ้นแบบขึ้นทางดิ่ง(เรือครุเนตซอฟ ไม่มีคาตาพัลท์ ครับ แต่ใช้สกีจัมป์แทน)

http://www.youtube.com/watch?v=daOPK07baBw&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 09:08:05 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #537 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:11:29 AM »

ขอคุณครับสำหรับข้อมูลต่างๆที่นำมาลงให้อ่านกัน... เยี่ยม

เห็นภาพนี้แล้วเหมือนกับว่าพื้นผิวและปีกเจอกับแรงเค้นของอากาศ (เรียกถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้) จนเกือบจะขาดเลยนะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 12:18:48 AM โดย Narin CZ » บันทึกการเข้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #538 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:35:43 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับมีความรู้มากขึ้นเกี่ยวกับเครื่องบินและอาวุธสมัยใหม่ จขกท.

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #539 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:31:48 PM »

แต่ตอนนี้ SU-37 ก็ยังไม่เข้าประจำการครับ เป็นเหมือนกับเครื่องที่ทางรัสเซียใช้ทดสอบเทคโนโลยีใหม่ๆ ยังไม่ประจำการเป็น บ ขับไล่หลักครับ
ดูอาการแล้วก็คงไม่ประจำการแล้วล่ะครับพี่ สงสัยรอ S-47 ไปเลยทีเดียว

ข้อดีของท่านี้จริงๆแล้ว มันใช้ได้ดี เมื่อต้องการสลัดให้หลุดจากการ Track เป้าของ พัลส์ดอปเพลอร์เรดาร์ครับ
เวลาผมเล่น Ace Combat แล้วบินจี้ตูด SU-35 ทีไรเป็นโดนทุกที คอมพวกเล่นเบรคกลางอากาศ ให้ผมแซงไปดื้อๆ แล้วก็กดหัวเอาปืนใหญ่อากาศไล่ยิงผมซะงั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน พอผมเบรคให้สตอลทิ้งดิ่งหนี พวกก็เปลี่ยนเอา AA-11 Archer ล๊อคเป้ามาลูกเดียวไม่ว่าพวกเล่นปล่อยมาทีเดียว2ลูกจนปัญญาหลบก็เลยต้องไปเริ้มต้นภารกิจใหม่เพราะโดนสอยลงไปกองเป็นเศษเหล็ก

เห็นภาพนี้แล้วเหมือนกับว่าพื้นผิวและปีกเจอกับแรงเค้นของอากาศ (เรียกถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้) จนเกือบจะขาดเลยนะครับ
น่าจะเป็นกระแสอากาศที่ไหลผ่านปีกกับลำตัวมากกว่าครับ ที่ทำให้ภาพเป็นแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 10:34:54 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 1487
  พิมพ์