๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:56:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3962878 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #510 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 04:41:57 PM »

ผมเองก็อยากให้กองทัพของเรามีเรด้าห์ที่สามารถตรวจับอาศยานใด้ในระยะต่ำถึงต่ำมาก และรวมทั้งดาวเทียมตรวจการณ์ทางทหารช่วยตรวจสอบอีกครั้งครับ ผมว่านะครับว่า ทร และ ทอ ควรที่จะได้รัการสนับสนุน งป ที่สามารถจัดหาระบบตรวจและอาวุธให้มากกว่านี้นะครับ ทร มาเลย์มีซับมารีน สิงคโปร์มีเครื่องบินรบที่เจ๋งสุดๆในย่านนี้ ไม่รวมทั้งเวียตนามที่ผมแอบเห็นแว๊ปๆว่ามีฝูง ฮ ตระกูลมิเยอะเลย แต่ไม่สามารถเห็นพวกตระกูลซูและมิคแค่นั้นเอง..... Tongue

เอ...........จะกลายเป็นสะสมอาวุธไหมเนี่ย   Grin
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #511 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:57:23 PM »

ผมเองก็อยากให้กองทัพของเรามีเรด้าห์ที่สามารถตรวจับอาศยานใด้ในระยะต่ำถึงต่ำมาก และรวมทั้งดาวเทียมตรวจการณ์ทางทหารช่วยตรวจสอบอีกครั้งครับ ผมว่านะครับว่า ทร และ ทอ ควรที่จะได้รัการสนับสนุน งป ที่สามารถจัดหาระบบตรวจและอาวุธให้มากกว่านี้นะครับ ทร มาเลย์มีซับมารีน สิงคโปร์มีเครื่องบินรบที่เจ๋งสุดๆในย่านนี้ ไม่รวมทั้งเวียตนามที่ผมแอบเห็นแว๊ปๆว่ามีฝูง ฮ ตระกูลมิเยอะเลย แต่ไม่สามารถเห็นพวกตระกูลซูและมิคแค่นั้นเอง..... Tongue

เอ...........จะกลายเป็นสะสมอาวุธไหมเนี่ย   Grin

เรดาร์ของเราก็สามารถตรวจจับข้าศึกที่เข้ามาในระดับต่ำได้ครับตราบเท่าที่ไม่มีอะไรมาบังสัญญาณ อย่างพวกภูเขา แล้วอากาศยานส่วนใหญ่ที่จะเล็ดรอดเข้ามาได้ก็ต้องบินมาตามช่องเขารึบินเรียยอดไม้มาทำให้สามารถตรวจจับได้ยาก  ส่วนระบบป้องกันภัยทางอากาศ ของเราก็ไม่ได้ด้อยอะไรนะครับ
ทอ. เราประจำการ ADATS จากแคนาดา ระยะยิง 10กม. สามารถเคลื่อนย้ายไปวางกำลังได้รวดเร็วด้วยรถบรรทุกธรรมดา

และสามารถเชื่อมต่อกับระบบเรดาร์ Skyguard ของสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งก็เป็นเรดาร์อัตราจรเคลื่อนย้ายด้วยรถลากธรรมดา ที่นำวิถีด้วยเรดาร์ มีทั้งระบบต่อต้านการรบกวน แต่ถ้ามีการรบกวนทางอิเลคทรอนิคส์มากๆก็สามารถเปลี่ยมาเป็นการสร้างถาพจำลองความร้อนแทนได้ 

ส่วนเวียดนาม ประจำการ Su-30 MK2V แต่จำนวณแน่นอนผมจำไม่ได้ครับ   Grin Grin
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #512 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 09:00:43 PM »

เยี่ยม ขอบคุณครับ....ของจีนนี่หากตั้งใจจะทำจริงๆแล้วก็ไม่ธรรมดาเลยนะครับ สรุปก็คืออาวุธของคุณกันนี่ก็ไม่ได้วิเศษกว่าชาวบ้านเขาสักเท่าไร ผมยังจำจรวดเอ๊กซ์โซเซ่ของฝรั่งเศษที่ ทอ ของอาร์เจนติน่ายิงเรือของอังกฤษจมในสงครามฟอร์คแลนด์เลยนะครับ....ได้ข่าวว่าของ ทร เราก็มีจรวดทั้ง 2 ตระกูลนี้เหมือนกันใช่ไหมครับ...

มีครับ แต่เป็นคนละแบบกัน ตอนนี้ของไทยเป็น MM38 รุ่นเก่าอยู่ครับ ที่เจ้าเชฟฟิลด์จม สาเหตุหลักไม่ได้อยู่ที่หัวรบของ Excoet ครับ แต่เกิดจากการที่เชื้อเพลิงของจรวดติดไฟ แล้วไฟลามจนควบคุมไม่ได้และ จมลง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #513 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 09:16:34 PM »

เอ...........จะกลายเป็นสะสมอาวุธไหมเนี่ย   Grin

เรดาร์ของเราก็สามารถตรวจจับข้าศึกที่เข้ามาในระดับต่ำได้ครับตราบเท่าที่ไม่มีอะไรมาบังสัญญาณ อย่างพวกภูเขา แล้วอากาศยานส่วนใหญ่ที่จะเล็ดรอดเข้ามาได้ก็ต้องบินมาตามช่องเขารึบินเรียยอดไม้มาทำให้สามารถตรวจจับได้ยาก  ส่วนระบบป้องกันภัยทางอากาศ ของเราก็ไม่ได้ด้อยอะไรนะครับ
ทอ. เราประจำการ ADATS จากแคนาดา ระยะยิง 10กม. สามารถเคลื่อนย้ายไปวางกำลังได้รวดเร็วด้วยรถบรรทุกธรรมดา

และสามารถเชื่อมต่อกับระบบเรดาร์ Skyguard ของสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งก็เป็นเรดาร์อัตราจรเคลื่อนย้ายด้วยรถลากธรรมดา ที่นำวิถีด้วยเรดาร์ มีทั้งระบบต่อต้านการรบกวน แต่ถ้ามีการรบกวนทางอิเลคทรอนิคส์มากๆก็สามารถเปลี่ยมาเป็นการสร้างถาพจำลองความร้อนแทนได้ 

ส่วนเวียดนาม ประจำการ Su-30 MK2V แต่จำนวณแน่นอนผมจำไม่ได้ครับ   Grin Grin

ตอนนี้การป้องกันภัยทางอากาศหลักของเราอยู่ที่เครื่องบินขับไล่ครับ ส่วน Adats นั้นมีบางฐานบิน เจ้าตัวนี้จะว่าไปก็เป็นจรวดนำวิถีด้วยเลเซอร์ แน่นอนไม่มีอะไรมาลวงมันได้ ส่วนสกายการ์ด บ้านเราใช้เป็นเรดาร์ควบคุมการยิงให้กับเจ้า ปตอ 30 มม เมาเซอร์ ครับ

ส่วนเวียดนาม มีซู 30 MKIIV หกลำครับ แต่จะสั่งอีกยี่สิบ  บ ขับไล่เขาก็ยังใช้ SU-27SK อยู่ครับ มี 12 จะสังอีก 12 ส่วน บ ขับไล่ที่ใช้เยอะสุดก็เป็ฯมิก 21 เขามี 150 ลำ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #514 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 09:25:06 PM »

พี่เอื้อย ของเวียดนาม (รัซเซีย) ก็คงไม่ยิ่งใหญ่เช่นแต่ก่อน การส่งกำลังบำรุง ให้กับเวียดนาม มีผลเปล่าครับ ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #515 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 07:39:53 PM »

อาวุธประเภทต่อสู้อากาศยาน ของเราน่าจะมีให้ครบทุกกองบิน ทั้งmissile และ ปตอ ควบคุมด้วยเรด้า ตอนอยู่ ดอนเมือง ผมเคย ปตอ 57 มม 2 กระบอกของจีนพร้อมเรด้าควบคุมการยิงมา จอดรอเจ้าของมารับ (กองพล ปตอ)

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #516 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:23:56 PM »

เยี่ยมเพิ่งทราบว่าเครื่องที่ผมชอบ  F111C ของออสตรเลีย เคยออกศึกจริงจม เรือ เกาหลีเหนือที่เข้ามาน่านน้ำ ออสเตรเลีย ในปี 2006
นะครับหลังประจำการมา 40 ปี นับจากปี 1968 ข้อมูลจากแทงโก  ประจำเดือน พฤษภาคม 51 เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2008, 04:41:06 AM โดย ART » บันทึกการเข้า

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #517 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:56:12 PM »

อย่างไรก็รอเธอ ............ SP-01

ยังจะรออีกหรือ พี่ ผมว่าจะเปลี่ยนใจไปเอาปืนร้านแล้วครับกลัว ป3 หมดอายุ  อ้อเรียนถามพี่ ART ป3 ถ้าหมดต่ออายุได้ไหมครับพี่ และต่อได้กี่ครั้งครับพี่ ART

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #518 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 01:12:21 AM »

พี่ helldiver ครับพอจะทราบมั้ยว่า ทบ.เราจะปลดประจำการ Cobra ที่มี4เครื่องเมื่อไหรแล้วมีโครงการจัดหาแบบไหนมาทดแทนครับ
ในใจผมเชียร์ Ka-50 นะถึงจะเก่าไปหน่อยก็เหอะ แต่ประสิทธิภาพแจ่ม

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #519 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:03:12 AM »

พี่ helldiver ครับพอจะทราบมั้ยว่า ทบ.เราจะปลดประจำการ Cobra ที่มี4เครื่องเมื่อไหรแล้วมีโครงการจัดหาแบบไหนมาทดแทนครับ
ในใจผมเชียร์ Ka-50 นะถึงจะเก่าไปหน่อยก็เหอะ แต่ประสิทธิภาพแจ่ม

อีกนานครับ เพราะคาดว่า ทบ จะใช้ คอบรา ต่อไป งวดแรดสั่งมาสี่ หล่นไป หนึ่ง สแปร์พาร์ต 1 ครับ บินสองตัวตอนนี้ ก่อนหน้านี้เคยมีข่าวว่าอาจจะได้ AH-1F มาอีก 12 ตัวครับ แต่ผมไม่ได้ตามข่าวเลยครับหลังๆ ในใจผมก็ชอบ KA-50 ครับ ไม่ใช่อะไรเลย มันเทห์ดี อิอิอิ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #520 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:23:35 AM »

KA 50 ผมว่าดีกว่าของอเมริกันอีกทั้งสมรรถนะทางการบินทั้งน้ำหนักบรรทุก อีกอย่างผมว่าถ้าคุยดีๆเราจะได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยีอีกมากเหมือนตุรกีที่เคยสนใจ KA 50-2 แต่ถ้ายังอยากใช้ Cobra ผมว่าเอา AH 1-Z Viper ไปเลยดีกว่ามั้ย

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #521 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:37:40 AM »

อย่างไรก็รอเธอ ............ SP-01

ยังจะรออีกหรือ พี่ ผมว่าจะเปลี่ยนใจไปเอาปืนร้านแล้วครับกลัว ป3 หมดอายุ  อ้อเรียนถามพี่ ART ป3 ถ้าหมดต่ออายุได้ไหมครับพี่ และต่อได้กี่ครั้งครับพี่ ART

เคยทราบว่าต่ออายุได้ครั้งละ 6 เดือน นะครับตัวผมไม่เคยต่ออายุเพราะ มี ป.3 และซื้อปืนเลยซื้อ sig เหรอครับ ผมจะได้ทดลองยิงด้วยเคยยิง sig มานานแล้ว

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #522 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:49:43 PM »

ผมอยากได้ มิ 28 ง่า  บึ้มดีนะผมว่า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #523 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:25:16 PM »

แบบว่าดูสารคดีมา....

เห็นบอกว่า F22 กับ เจ้า Eurofighter นับว่าสุดยอด....

http://www.f22fighter.com/weapons.htm

http://www.eurofighter-typhoon.co.uk/Eurofighter/structure.html

แบบว่าไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องบิน...

ช่วยแนะนำด้วยครับ.. Grin

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #524 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 07:46:41 PM »

http://en.wikipedia.org/wiki/Vietnam_People%27s_Air_Force
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 1487
  พิมพ์