๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 12:17:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3963761 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 02:00:55 PM »

[/quote]
สงสัยวิชานี้ผมสอบตกแหงๆ หัวเราะร่าน้ำตารินทราบแต่เพียงว่าอเมริกาทิ้ง F-4 ใว้หลายฝูง เยี่ยม
[/quote]
 คิก คิก คิก คิก คิก คิก
[/quote]
เดี๋ยวโดน แลบลิ้น แลบลิ้น

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 09:27:49 AM »

ขอผิดพลาดที่สำคัญที่สุดของเอฟ4 ที่สิตยสารต่างประเทศเคยวิจารณ์ไว้ใหญ่ๆจะมี2ข้อครับ ข้อแรกคือแผนแบบภายนอกของเครื่องบินมีความถูกต้องทาองแอโรไดนามิคน้อยทำให้มีค่า CD (ค่าสัมประสิทธ์แรงเสียดทานอากาศ) สูงมีผลทำให้ความเร็วและความคล่องตัวลดต่ำลง แต่มีเครื่องยนต์ที่ทรงพลังมาชดเชย ข้อผิดพลาดที่2คือ F4 รุ่นแรกๆไม่ได้ติดตั้งปืนกลอากาศมาทำให้มีความเสียเปรียบหากเกิดการรบแบบ Dog Fight (การรบแบบประชิด) ที่ต้องพันตูกับเครื่องบินข้าศึกโดยที่ไม่สามารถตอบโต้ได้เนื่องจากไม่มีปืน ตกใจหน้าซีด

ถ้าเครื่องที่ออกแบบ เพิ่อเข้าสู่ความเร็วเสียงและรูปร่างสวยงามทางแอโรจริงๆ

ต้องเอฟ 5 ครับ

หุ่นทรงขวดโค้ก อมตะจริงๆครับ

F5 นี่ บราซิล ให้ยิวอัพเกรดให้ เปลี่ยนเรดาห์ ไปใช้ griffo ของอิตาลี สามารถยิง BVR(beyond visaul range ระยะยิงนอกสายตา)แบบ aim 120 หรือ darby ได้ ติดตาต้าลิงค์16 ใช้ร่วมกับ awac แบบ erieeyes ได้ โดยใช้ erieyes เป็นตาและสั่งการจากระยะไกล f5 บินปิดเรดาห์เข้าไปจนได้ระยะยิงแล้วเปิดแน่บ หลักการเดียวกับที่ gripen ใช้งานร่วมกับ erieyes ค่าใช้จ่ายลำละ 6mus$(เปลี่ยนระบบmechanicใหม่หมดด้วย) ถูกกว่า gripen กว่าสิบเท่า ของไทยซื้อเครื่องใหม่แล้วน่าจะอัพเกรด f5 ไปด้วย อย่างน้อยก็ยังมีขีดความสามารถรองรับภัยคุกคามได้อีกไม่น้อยกว่า10 ปี แต่ของเราจะโละท่าเดียอ้างว่าหมดอายุ แต่ของบราซิลกับสิงค์โปร์เค้าmaintainance ถึงไม่เห็นเค้าจะตกเลยครับ น่าจะยึดหลักของใหม่ก็ซื้อของเก่าก็ต้องทำให้ใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพอย่างเต็มที่ประเทศจะได้ประโยชน์โดยรวมมากกว่าครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 09:58:49 AM »

สนับสนุนภาพครับ
aim 120

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:47:09 PM »

ขอผิดพลาดที่สำคัญที่สุดของเอฟ4 ที่สิตยสารต่างประเทศเคยวิจารณ์ไว้ใหญ่ๆจะมี2ข้อครับ ข้อแรกคือแผนแบบภายนอกของเครื่องบินมีความถูกต้องทาองแอโรไดนามิคน้อยทำให้มีค่า CD (ค่าสัมประสิทธ์แรงเสียดทานอากาศ) สูงมีผลทำให้ความเร็วและความคล่องตัวลดต่ำลง แต่มีเครื่องยนต์ที่ทรงพลังมาชดเชย ข้อผิดพลาดที่2คือ F4 รุ่นแรกๆไม่ได้ติดตั้งปืนกลอากาศมาทำให้มีความเสียเปรียบหากเกิดการรบแบบ Dog Fight (การรบแบบประชิด) ที่ต้องพันตูกับเครื่องบินข้าศึกโดยที่ไม่สามารถตอบโต้ได้เนื่องจากไม่มีปืน ตกใจหน้าซีด

ถ้าเครื่องที่ออกแบบ เพิ่อเข้าสู่ความเร็วเสียงและรูปร่างสวยงามทางแอโรจริงๆ

ต้องเอฟ 5 ครับ

หุ่นทรงขวดโค้ก อมตะจริงๆครับ

F5 นี่ บราซิล ให้ยิวอัพเกรดให้ เปลี่ยนเรดาห์ ไปใช้ griffo ของอิตาลี สามารถยิง BVR(beyond visaul range ระยะยิงนอกสายตา)แบบ aim 120 หรือ darby ได้ ติดตาต้าลิงค์16 ใช้ร่วมกับ awac แบบ erieeyes ได้ โดยใช้ erieyes เป็นตาและสั่งการจากระยะไกล f5 บินปิดเรดาห์เข้าไปจนได้ระยะยิงแล้วเปิดแน่บ หลักการเดียวกับที่ gripen ใช้งานร่วมกับ erieyes ค่าใช้จ่ายลำละ 6mus$(เปลี่ยนระบบmechanicใหม่หมดด้วย) ถูกกว่า gripen กว่าสิบเท่า ของไทยซื้อเครื่องใหม่แล้วน่าจะอัพเกรด f5 ไปด้วย อย่างน้อยก็ยังมีขีดความสามารถรองรับภัยคุกคามได้อีกไม่น้อยกว่า10 ปี แต่ของเราจะโละท่าเดียอ้างว่าหมดอายุ แต่ของบราซิลกับสิงค์โปร์เค้าmaintainance ถึงไม่เห็นเค้าจะตกเลยครับ น่าจะยึดหลักของใหม่ก็ซื้อของเก่าก็ต้องทำให้ใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพอย่างเต็มที่ประเทศจะได้ประโยชน์โดยรวมมากกว่าครับ

โครงสร้างหลักหมดอายุ เกิด Fatigue crack มากจนไม่เหมาะกับการนำมาใช้งาน....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:26:40 PM »

ขอนอกเรื่องไปถึงเครื่องบินของกองทัพเรือสักเล็กน้อย
ตอนแรกว่าจะถามเรื่อง A7 คอร์แซร์  (ของราชนาวิกฯ???) และ แฮริเออร์ ของเรือจักรีนฤเบศร์
แต่พอลองเสิร์ชเน็ตดู  เลยเพิ่งรู้ว่าปลดประจำการไปนานพอสมควรแล้ว

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=skyman&month=09-11-2006&group=3&blog=1

เสียดายนะครับ  คงจะเป็นเรื่องของงบประมาณที่ต้องนำไปใช้ในเรื่องอื่นก่อน

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:35:21 PM »

สนับสนุนภาพครับ
aim 120

AIM 120 ตัวนี้ที่ ไทยซื้อ แต่ US เก็บไว้ให้ ถ้าจะใช้จะเบิกมาให้ จะทันใช้เหรอครับนี้

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 07:44:57 PM »

มีรุ่นที่ติดตั้งบนยายพาหนะด้วยเหรอครับ ไม่เคยเห็นเลยง่า แจ่มจิงๆ ตกใจหน้าซีด พี่ๆคนไหนมีข้อมูลขอหน่อยคร้าบบ
JAKUNG
Full Member

คะแนน 9

วีรกรรม สร้างวีรบุรุษ

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 07:54:09 PM »

ขอขัดจังหวะหน่อยครับ  เครื่องบิน เวลาติดเครื่องมีกุญแจรึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ ตกใจ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 08:10:42 PM »

เครื่องบินรบไม่เคยเห็นมีนะครับ  แต่พวกเครื่องส่วนตัวขนาดเล็กที่เป็นเครื่องใบพัดเคยเห็นว่ามีครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 08:41:28 PM »

ลง 120 พิสัยกลางไปแล้วมาดูพิสัยไกลมั่ง AIM-54 Phoenix
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 09:38:27 AM »

AIM 54 นี่ นอกจาก F14 Tomcat แล้ว มี บ. แบบไหนติดได้อีกไหมครับ ...

แล้วชื่อ Tomcat  นี่ ถ้าแปลเป็นไทย จะเป็นแมวอะไรดีครับ .... Grin Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 03:43:00 PM »

AIM 54 นี่ นอกจาก F14 Tomcat แล้ว มี บ. แบบไหนติดได้อีกไหมครับ ...

แล้วชื่อ Tomcat  นี่ ถ้าแปลเป็นไทย จะเป็นแมวอะไรดีครับ .... Grin Grin
เรียกว่าแมวบ้าดีมั้ยครับ อิอิ คิก คิก
ด้วยความเคารพครับพี่แมวบ้า Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
wrom342
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 03:51:45 PM »

ผมว่าคุณเป็น นปพ.จริงหรอความคิดถึงได้......เพียงนี้ ผมว่า รร.คุณเขาสอนให้ ทหารกับตำรวจเขามีจิตวิญญานของลูกหลานนักรบไทยในอดีตครับ.....นี่ถ้าบรรพบุรุธที่พลีชีพเพื่อชาติในอดีตได้ยินคำนี้จากคุณ นปพ.คงกระโดดจากหลุมมาบีบคอแหงเลย   ....เอ๋....หรือว่าคุณเส้นเข้ามาเป็น นปพ.ไม่ได้มาจากกองโร
งเรียนเขา..... Cool Cool Cool
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 08:27:52 PM »

ได้ยินมาว่า เวลาเครื่องบินรบที่จะลงเรือบรรทุกเครื่องบินต้องลงแบบไม่มีลูกระเบิดติดอยู่ (ไม่รู้ว่าข้อมูลคลาดเคลื่อนหรือเปล่าครับดูจาก discovery channel) คือต้องปลดทิ้งในทะเล มิฉะนั้นลวดซลิงที่รั้งเวลาเครื่องลงจอดจะรับน้ำหนักไม่ไหวนี่จริงหรือเปล่าครับ
ถ้าจริง F14 ติด Phoenix ขึ้นบิน แล้วปรากฏว่าหาข้าศึกยิงไม่ได้ จะไปลงที่ไหนครับ หรือว่าลุงแซมลงทุนทิ้งทะเลกันทุกรอบครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 07:47:49 PM »

ตอนนี้มีเฉพาะแมวบ้าที่ติดตั้งได้ครับ รุ่นอื่นที่ไม่สามารถติดตั้งได้เพราะประสิทธิภาพของเรดาร์สั้นกว่าระยะทำการของฟีนิกซ์ ใช้แค่ แอมแรมก็พอ  Grin
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 1487
  พิมพ์