๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:42:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3948084 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 06:02:40 PM »

ขอผิดพลาดที่สำคัญที่สุดของเอฟ4 ที่นิตยสารต่างประเทศเคยวิจารณ์ไว้ใหญ่ๆจะมี2ข้อครับ ข้อแรกคือแผนแบบภายนอกของเครื่องบินมีความถูกต้องทางแอโรไดนามิคน้อย
ทำให้มีค่า CD (ค่าสัมประสิทธ์แรงเสียดทานอากาศ) สูงมีผลทำให้ความเร็วและความคล่องตัวลดต่ำลง แต่มีเครื่องยนต์ที่ทรงพลังมาชดเชย

ข้อผิดพลาดที่2คือ F4 รุ่นแรกๆไม่ได้ติดตั้งปืนกลอากาศมาทำให้มีความเสียเปรียบหากเกิดการรบแบบ Dog Fight (การรบแบบประชิด)
ที่ต้องพันตูกับเครื่องบินข้าศึกโดยที่ไม่สามารถตอบโต้ได้เนื่องจากไม่มีปืน ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:33:30 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 06:13:33 PM »

ขอผิดพลาดที่สำคัญที่สุดของเอฟ4 ที่สิตยสารต่างประเทศเคยวิจารณ์ไว้ใหญ่ๆจะมี2ข้อครับ ข้อแรกคือแผนแบบภายนอกของเครื่องบินมีความถูกต้องทาองแอโรไดนามิคน้อยทำให้มีค่า CD (ค่าสัมประสิทธ์แรงเสียดทานอากาศ) สูงมีผลทำให้ความเร็วและความคล่องตัวลดต่ำลง แต่มีเครื่องยนต์ที่ทรงพลังมาชดเชย ข้อผิดพลาดที่2คือ F4 รุ่นแรกๆไม่ได้ติดตั้งปืนกลอากาศมาทำให้มีความเสียเปรียบหากเกิดการรบแบบ Dog Fight (การรบแบบประชิด) ที่ต้องพันตูกับเครื่องบินข้าศึกโดยที่ไม่สามารถตอบโต้ได้เนื่องจากไม่มีปืน ตกใจหน้าซีด

ถ้าเครื่องที่ออกแบบ เพิ่อเข้าสู่ความเร็วเสียงและรูปร่างสวยงามทางแอโรจริงๆ

ต้องเอฟ 5 ครับ

หุ่นทรงขวดโค้ก อมตะจริงๆครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 07:04:38 PM »

ขอผิดพลาดที่สำคัญที่สุดของเอฟ4 ที่สิตยสารต่างประเทศเคยวิจารณ์ไว้ใหญ่ๆจะมี2ข้อครับ ข้อแรกคือแผนแบบภายนอกของเครื่องบินมีความถูกต้องทาองแอโรไดนามิคน้อยทำให้มีค่า CD (ค่าสัมประสิทธ์แรงเสียดทานอากาศ) สูงมีผลทำให้ความเร็วและความคล่องตัวลดต่ำลง แต่มีเครื่องยนต์ที่ทรงพลังมาชดเชย ข้อผิดพลาดที่2คือ F4 รุ่นแรกๆไม่ได้ติดตั้งปืนกลอากาศมาทำให้มีความเสียเปรียบหากเกิดการรบแบบ Dog Fight (การรบแบบประชิด) ที่ต้องพันตูกับเครื่องบินข้าศึกโดยที่ไม่สามารถตอบโต้ได้เนื่องจากไม่มีปืน ตกใจหน้าซีด

ถ้าเครื่องที่ออกแบบ เพิ่อเข้าสู่ความเร็วเสียงและรูปร่างสวยงามทางแอโรจริงๆ

ต้องเอฟ 5 ครับ

หุ่นทรงขวดโค้ก อมตะจริงๆครับ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 09:58:37 PM »

รูปพี่จอยยังไม่ค่อยชัด ดูรูปนี้ดีกว่า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 06:49:47 AM »

เคยดูสารคดี เรื่อง F4 แฟนทอม 2 เป็นเครื่องบินเครื่องหนึ่งที่ชาวอเมริกัน รักมากลำหนึ่ง  ของไทยผมว่า เป็น F5 นะครับ เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2007, 09:24:53 AM โดย ART » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:26:47 PM »

เคยดูสารคดี เรื่อง F4 แฟนทอม 2 เป็นเครื่องบินเครื่องหนึ่งที่ชาวอเมริกัน รักมากลำหนึ่ง  ของไทยผมว่า เป็น F5 นะครับ เยี่ยม เยี่ยม
ก่อนที่จะมี เอฟ 5 เราก็มี  F-84 และ F-86 ซึ่งผ่านสมรภูมิมาแล้วอย่างโชกโชน
F-84

F-86

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:35:29 PM โดย จอยฮันเตอร์ » บันทึกการเข้า

@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 03:12:04 AM »

คนอเมริกันคงจะรักจริงๆน่ะครับ...ไม่งั้นคงไม่ได้อยู่ในทีมนี้

และทีมนี้แน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2007, 03:19:00 AM โดย @ NaZaReth >>> » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 08:18:57 AM »

รักจริงหวงจริงน่าจะเป็นรุ่นนี้มากกว่าครับเพราะไม่ขายให้ใคร
F - 14

New_Face
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 08:57:57 AM »

เคยอ่านมาว่า อเมริกา เคย ขาย F-14 ให้กองทัพอากาศอิหร่าน ในสมัย กษัตริย์ ซาร์ จำนวน 79 ลำ ครับ  Grin
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:28:13 AM »

เคยอ่านมาว่า อเมริกา เคย ขาย F-14 ให้กองทัพอากาศอิหร่าน ในสมัย กษัตริย์ ซาร์ จำนวน 79 ลำ ครับ  Grin
ผมว่าไมน่าจะใช่นะครับ ทุกวันนี้อเมริกายังแค้นและเสียดายที่สมัยก่อน สนับสนุนกษัตริย์ ซาร์ โดยทิ้ง F-4 ใว้ให้ใช้ ภายหลัง กษัตริย์ซาร์ถูกโค่นล้มโดย อยาตุลาโคมัยนี่ และ   

อยาตุลาโคมัยนี่ ก็ได้ใช้ F-4 ขึ้นต่อสู้กับอเมริกา จนอเมริกาต้องยิงเครื่องของตัวเองตกตั้งแต่นั้นอเมริกา ไม่เคยขายเครื่องบินให้อิหร่านอีกเลย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:32:38 AM โดย จอยฮันเตอร์ » บันทึกการเข้า

New_Face
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:17:01 AM »

ผมว่าไมน่าจะใช่นะครับ ทุกวันนี้อเมริกายังแค้นและเสียดายที่สมัยก่อน สนับสนุนกษัตริย์ ซาร์ โดยทิ้ง F-4 ใว้ให้ใช้ ภายหลัง กษัตริย์ซาร์ถูกโค่นล้มโดย อยาตุลาโคมัยนี่ และ  

อยาตุลาโคมัยนี่ ก็ได้ใช้ F-4 ขึ้นต่อสู้กับอเมริกา จนอเมริกาต้องยิงเครื่องของตัวเองตกตั้งแต่นั้นอเมริกา ไม่เคยขายเครื่องบินให้อิหร่านอีกอิหร่าน Grin

แหะๆ ก้อรูปที่ผมโพสไว้ไงครับ F-14 ติดเครื่องหมายกองทัพ อากาศ อิหร่าน

คือที่ผมเคยอ่านมา อเมริกา ขายให้ กองทัพอากาศ อิหร่าน ในสมัยที่ยังมีความสัมพันธ์ต่อกันดีอยู่ ก่อนช่วงปฎิวัติ ศาสนา โดย อยาตุลา โคไมนี ครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:19:49 AM »

เมกาขาย F14 ให้พระเจ้าชาร์ไปหลายลำจริงๆ ครับ เร็วๆ นี้มีเรื่องฮา คือมีนายหน้าไปเหมาอะไหล่เก่าๆ ของ F14 มาขาย แล้วอิหร่านไปแอบซื้อ หึ หึ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:35:19 AM »

อยาตุลาโคมัยนี่ ก็ได้ใช้ F-4 ขึ้นต่อสู้กับอเมริกา จนอเมริกาต้องยิงเครื่องของตัวเองตกตั้งแต่นั้นอเมริกา ไม่เคยขายเครื่องบินให้อิหร่านอีกอิหร่าน Grin

แหะๆ ก้อรูปที่ผมโพสไว้ไงครับ F-14 ติดเครื่องหมายกองทัพ อากาศ อิหร่าน

คือที่ผมเคยอ่านมา อเมริกา ขายให้ กองทัพอากาศ อิหร่าน ในสมัยที่ยังมีความสัมพันธ์ต่อกันดีอยู่ ก่อนช่วงปฎิวัติ ศาสนา โดย อยาตุลา โคไมนี ครับ
สงสัยวิชานี้ผมสอบตกแหงๆ หัวเราะร่าน้ำตารินทราบแต่เพียงว่าอเมริกาทิ้ง F-4 ใว้หลายฝูง เยี่ยม

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 12:19:32 PM »

สงสัยวิชานี้ผมสอบตกแหงๆ หัวเราะร่าน้ำตารินทราบแต่เพียงว่าอเมริกาทิ้ง F-4 ใว้หลายฝูง เยี่ยม
คิก คิก คิก คิก คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 12:39:56 PM »

แล้วเจ้ารุ่นนี้ละครับ f 105

มันเคยเข้ามาประจำการในบ้านเรา สมัยสงครามเวียตนามบ้างมั้ยครับ

ได้เคยอ่านประวัติที่เคยขับเคี่ยวกับ ตระกุล มิก (19-21) รู้สึกว่าสมรรถนะ ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากันเท่าไหร่

เคยขอรับ  ประจำการที่ฐานบินโคราช
เครื่องรุ่นนี้ถูกดัดแปลงให้ติดระบบอิเล็คโทรนิคส์ พร้อมระบบอาวุธเพื่อ สืบค้นและทำลายเรดาห์
ไม่แน่ใจว่าเรียก เครื่อง/ หมู่บิน/ ฝูงบิน  หรือ ภารกิจ Wild Weasels (รอพี่ทหารมาเฉลยดีฝ่า Grin)
ในบางเวปเขาเขียนไว้ว่าตลอดสงคราม F105 ทำลายเครื่องมิก 17 และ มิก21 ของเวียดนามเหนือไป 27ลำครึ่ง
ครึ่งลำนั้นได้มาเพราะต้องแชร์เครดิตกับเครื่อง F-4D อีกลำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2007, 12:44:54 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 1487
  พิมพ์