๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:25:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3948021 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 11:04:13 AM »

L-19 นี่ "ไอ้ปากหมา" หรือเปล่าครับ ....
ใช่ครับ สมัยนั้นเค้าจะส่ง เครื่องแอล 19 ขึ้นตรวจการณ์ หากพบกองกำลังข้าศึกก็จะแจ้งศุนย์หรือฐานปืนใหญ่ให้ถล่มครับ Grin
ขอเสริมพี่จอยคือ............หรือใช้จรวดควันยิงทำมาร์คเอาไว้ แล้วแจ้งให้เครื่องบินรบเข้าไปจัดการครับ....ส่วนอันนี้เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยคือ หลัง ๆ พอข้าศึกเห็น บ.แบบนี้มาก็มักจะสล่ายโต๋........แอบซุ่ม.....ปากหมาก็แก้เกมส์ด้วยการให้ผู้โดยสารยิงปืนกราดลงไปยั่วในจุดที่คิดว่าน่าจะซุ่มแอบอยู่ ให้ฮึดยิงสวนขึ้นมา ....เห็นว่ามีผู้โดยสารและนักบินบางคนบางคู่กล้าขนาดที่ว่าเอาระเบิดมือยัดใส่แก้ว ถอดสลักแล้วทิ้งลงไป.....ยั่วแทนยิงปืนครับ.....จำได้ว่าเคยโพสไปแล้วว่าอ่านจากหนังสือเกี่ยวกับสงครามเป็นบทสำภาษหรืออัตชีวะประวัฒติของใครบางคนครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 12:05:09 PM »

L-19 นี่ "ไอ้ปากหมา" หรือเปล่าครับ ....
ใช่ครับ สมัยนั้นเค้าจะส่ง เครื่องแอล 19 ขึ้นตรวจการณ์ หากพบกองกำลังข้าศึกก็จะแจ้งศุนย์หรือฐานปืนใหญ่ให้ถล่มครับ Grin
ขอเสริมพี่จอยคือ............หรือใช้จรวดควันยิงทำมาร์คเอาไว้ แล้วแจ้งให้เครื่องบินรบเข้าไปจัดการครับ....ส่วนอันนี้เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยคือ หลัง ๆ พอข้าศึกเห็น บ.แบบนี้มาก็มักจะสล่ายโต๋........แอบซุ่ม.....ปากหมาก็แก้เกมส์ด้วยการให้ผู้โดยสารยิงปืนกราดลงไปยั่วในจุดที่คิดว่าน่าจะซุ่มแอบอยู่ ให้ฮึดยิงสวนขึ้นมา ....เห็นว่ามีผู้โดยสารและนักบินบางคนบางคู่กล้าขนาดที่ว่าเอาระเบิดมือยัดใส่แก้ว ถอดสลักแล้วทิ้งลงไป.....ยั่วแทนยิงปืนครับ.....จำได้ว่าเคยโพสไปแล้วว่าอ่านจากหนังสือเกี่ยวกับสงครามเป็นบทสำภาษหรืออัตชีวะประวัฒติของใครบางคนครับ Smiley
น่าจะเป็น เสธ.แดง ครับท่านเลขาสุดหล่อ แลบลิ้น

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 01:17:14 PM »

สมัย คอมมูนิตส์เฟื่องฟู  เมื่อแอล19ชี้เป้า โอวีเท็น(OV10) ก็เข้าถล่มทันที

ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 05:13:27 PM »

ตอนเรียนประถม ช่วงพักเที่ยงผมนั่งดูที่โรงเรียนบ่อยเลยครับ  ทั้งยูเอช-1  แล้วก็โอวี-10  ยิงถล่มบนภูเขา   ด้านหน้าโรงเรียน เห็นชัดเลย   ตกกลางคืนไม่แน่ใจว่าเป็นปืนใหญ่ หรือจรวดยิงถล่มเห็นเป็นไฟ ทางยาวๆ   วันดีคืนดี ค่ายตำรวจข้างบ้าน ก็โดนคอมมิวนิตย์ ถล่มเผาวอดเป็นหน้ากลอง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:02:55 PM »

ผมขอโหวตให้ เอฟ4 แฟนธอม เป็นเครื่องบินรบที่มีรูปร่างเซ็กส์ซี่ที่สุดเครื่องหนึ่ง

ผมก็ชอบครับ แต่เรื่องรูปร่าง ผมชอบ MIG 21 มากกว่า Grin

อืมม์ ผมว่า มิก21 ก็เซ็กส์ซี่เหมือนกันครับ
แต่ผมชอบความอวบของแฟนธอม มากกว่า Grin เรื่องอย่างนี้แล้วแต่รสนิยมของแต่ละท่าน  เกิดชอบเหมือนกันคงแย่งกันน่าดู อิอิ
รูปนี้เอามาโชว์  ตอนไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์สงครามในฮานอย
ดาวที่หัวเครื่อง เขาบอกว่าเป็นจำนวนเครื่องบินที่นักบินของเครื่องมิกลำนี้ยิงตกในการต่อสู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:11:01 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 07:54:27 AM »

ผมขอโหวตให้ เอฟ4 แฟนธอม เป็นเครื่องบินรบที่มีรูปร่างเซ็กส์ซี่ที่สุดเครื่องหนึ่ง

ผมก็ชอบครับ แต่เรื่องรูปร่าง ผมชอบ MIG 21 มากกว่า Grin

อืมม์ ผมว่า มิก21 ก็เซ็กส์ซี่เหมือนกันครับ
แต่ผมชอบความอวบของแฟนธอม มากกว่า Grin เรื่องอย่างนี้แล้วแต่รสนิยมของแต่ละท่าน  เกิดชอบเหมือนกันคงแย่งกันน่าดู อิอิ
รูปนี้เอามาโชว์  ตอนไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์สงครามในฮานอย
ดาวที่หัวเครื่อง เขาบอกว่าเป็นจำนวนเครื่องบินที่นักบินของเครื่องมิกลำนี้ยิงตกในการต่อสู้

น่าจะไม่ใช่ครับ ส่วนใหญ่จะติดธงเล็กๆของข้าศึกครับ อย่างอเมริกายิงเวียตนามได้ก็ติดธงเวียตนาม เวียตนามยิงอเมริกาได้ก็ติดธงอเมริกาครับ Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 08:29:23 AM »

อย่างลำนี้ยิงเครื่องเวียตนามตกไปห้าเครื่อง เลยติดดาวห้าดวงครับ Grin

New_Face
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:07:08 AM »

เห็นชื่อ T-28 trojan แล้วนึกถึงสมัยก่อนที่อ่านนิยายคุณ สยุมภู เลยครับ

เจ้าตัวนี้มีบทบาทมากในลาว คุณพี่เค้ากล่าวถึงบ่อยมาก "เต ซาว แปด"  Grin
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:38:07 AM »

เอามาให้อ่านดูเผื่อบางคนจะได้ตาสว่างบ้างครับ Lips Sealed

บ.ข.๑๐ ฮอว์ค ๓ (Hawk 3)

เครื่องบินขับไล่แบบที่ ๑๐ (Hawk 3) เป็น บ.ที่ดัดแปลงมาจาก บ.ประจำเรือบรรทุกอากาศยาน แบบ
BF 2C-1 โดยดัดแปลงให้พับฐานล้อได้ เคยเข้าประจำการที่ กองบินน้อยที่ ๑, กองบินน้อยที่ ๔,
กองบินน้อยที่ ๕ และ รร.การบิน
    ปี พ.ศ.๒๔๗๘ ทอ.ซื้อ บ.ข.๑๐ (Hawk 3) และกรรมสิทธิ์การสร้างจากประเทศสหรัฐ ฯ จำนวน ๑๒ เครื่อง
    ปี พ.ศ.๒๔๘๐ ทอ.สร้างใช้ในราชการ จำนวน ๒๕ เครื่อง
    ปี พ.ศ.๒๔๘๒ ทอ.สร้างอีก ๒๕ เครื่อง รวมมี บ.ข.๑๐ จำนวน ๖๒ เครื่อง
    ประจำการใน ทอ.ปี พ.ศ.๒๔๗๘ - ๒๔๙๒

บทบาท บ.ข.๑๐ (Hawk 3)

๑. บินแสดงการฝึกยิงเป้าในอากาศ, การรบในอากาศ, บินผาดแผลง, บินดำทิ้งระเบิด, ยิงเป้าพื้นดิน
การป้องกันภัยทางอากาศให้ประชาชน เมื่อปี พ.ศ.๒๔๘๑
    ๒. กรณีพิพาทระหว่างไทยกับอินโดจีนฝรั่งเศส พ.ศ.๒๔๘๓ - ๒๔๘๔
บ.ข.๑๐ (Hawk 3) เป็น บ.ที่มีสมรรถนะดีที่สุดของ ทอ.ปฏิบัติการรบคู่กับ บ.จ.๑ (Corsair) นอกจากนี้ยังปฏิบัติการ ร่วมรบกับกองทัพเรือโดยประจำการอยู่ ณ สนามบินเนินพลอยแหวน จ.จันทบุรี
    ๓. ในสงครามโลก ครั้งที่ ๒
          เมื่อ ๘ ธ.ค.๒๔๘๔ เหนือสนามบินวัฒนานคร นักบินได้นำ บ.ข.๑๐ (Hawk 3) จำนวน ๓ เครื่อง
ทำการต่อสู้กับ บ.เชนโตกิของญี่ปุ่น จำนวน ๒๑ เครื่อง ซึ่ง บ.ข.๑๐ ของไทย เสียเปรียบทั้งด้านความเร็ว
สมรรถนะ และระยะสูง ในที่สุดถูกยิงตกนักบินทั้งสามเสียชีวิต

ประเภท เครื่องบินขับไล่ปีก ๒ ชั้น ๑ ที่นั่ง
ผู้สร้าง  บริษัท เคอร์ติส ประเทศสหรัฐอเมริกา
เครื่องยนต์ ลูกสูบรูปดาว ไรท์ ไซโคลน อาร์-๑๘๒๐-เอฟ-๕๓ ๗๕๐ แรงม้า ๑ เครื่อง
กางปีก       ๙.๖๐ เมตร (๓๐ ฟุต ๖ นิ้ว)
ยาว            ๗.๑๖ เมตร (๒๓ ฟุต ๖ นิ้ว)
สูง            ๓.๐๒ เมตร (๙ ฟุต ๑๑ นิ้ว)
น้ำหนักรวม  ๑,๙๔๓ กก. (๔,๓๑๗ ปอนด์)
อัตราเร็วสูงสุด ๓๓๕ กม./ชม. (๒๑๑ ไมล์/ชม.) ที่ระยะสูง ๑๒,๕๐๐ ฟุต
เพดานบิน ๗,๘๔๓ เมตร (๒๕,๘๐๐ ฟุต)
พิสัยบิน  ๙๒๐ กม. (๕๗๕ ไมล์)

อาวุธ  ปืนกลอากาศขนาด ๐.๓๐ นิ้ว (๗.๖๒ มม.) จำนวน ๒ กระบอก
        ลูกระเบิดขนาด ๕๓.๖ กก. (๑๑๖ ปอนด์) ใต้ปีกจำนวน ๔ ลูก
        ลูกระเบิดขนาด ๒๑๕ กก. (๔๗๔ ปอนด์) ใต้ลำตัวจำนวน ๑ ลูก

ประจำการ  พ.ศ.๒๔๗๘ - ๒๔๙๒
ขอขอบคุณ
พิพิธภัณฑ์ของกองทัพอากาศ
http://www.rtafmuseum.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:44:30 AM โดย จอยฮันเตอร์ » บันทึกการเข้า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:43:59 AM »

เมื่อ ๘ ธ.ค.๒๔๘๔ เหนือสนามบินวัฒนานคร นักบินได้นำ บ.ข.๑๐ (Hawk 3) จำนวน ๓ เครื่อง
ทำการต่อสู้กับ บ.เชนโตกิของญี่ปุ่น จำนวน ๒๑ เครื่อง ซึ่ง บ.ข.๑๐ ของไทย เสียเปรียบทั้งด้านความเร็ว
สมรรถนะ และระยะสูง ในที่สุดถูกยิงตกนักบินทั้งสามเสียชีวิต

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:04:47 AM »

เครื่องบินโจมตีแบบ ๑ (Corsair-93s) ซื้อจากประเทศสหรัฐอเมริกาในปี พ.ศ. ๒๔๗๗ พร้อมทั้งลิขสิทธิในการสร้าง ซึ่งกองทัพอากาศสร้างได้ถึง ๑๐๐ เครื่อง ใช้ประจำการในกองบินน้อยที่ ๑ และ กองบินน้อยที่ ๒ โรงเรียนการบิน ในกรณีพิพาทสงครามอินโดจีนในปี พ.ศ. ๒๔๘๓ - ๒๔๘๔ น.ต. ศานิต นวลมณี ใช้เครื่องบินแบบนี้ต่อสู้กับข้าศึกถึง ๓ ครั้ง และในครั้งสุดท้ายวันที่ ๑๐ ธันวาคม ๒๔๘๓ พลปืนหลังถูกยิงเสียชีวิต ขณะเข้าโจมตีเมืองเวียงจันทร์ ร.ท. ศานิต (ยศขณะนั้น) ถูกยิงที่หัวเข่าและถูกถังเชื้อเพลิงทะลุเกิดไฟไหม้ จึงต้องสละเครื่องและโดดร่มชูชีพลงในเขตไทยที่ อ.ท่าบ่อ จ. หนองคาย เครื่องบินแบบนี้มีอนุรักษ์ไว้ในพิพิธภัณฑ์ของกองทัพอากาศ และเป็นเครื่องที่เหลืออยู่ไนโลกแบบนี้เพียงเครื่องเดียว ภาพนี้เป็นภาพเขียนสีน้ำมันโดย พ.อ.วันชัย สุวรรณชฎ อยู่ในพิพิธภัณฑ์ของกองทัพอากาศ

เมื่อ ๑๗ ม.ค.๒๔๘๓ นักบินนำ บ.จ.๑ (Corsair) ๑ หมู่ (๒ เครื่อง) จากสนามบิน เนินพลอยแหวน จ.จันทบุรี เข้าโจมตีทิ้งระเบิด เรือลามอตจ์ปิเกต์ กลางทะเลลึกบริเวณเกาะช้าง แต่ลูกระเบิดพลาดเป้าหมายตกท้ายเรือ และลูกระเบิดด้านไม่ระเบิด ขณะเดียวกันปืนจากเรือข้าศึกได้ยิงต่อสู้อย่างหนาแน่น จึงทำให้ไม่สามารถทำลาย
เรือลามอตต์ปิเกต์ได้

จากสองเหตุการนี้ หากกองทัพอากาศเรามีอาวุธและเครื่องบินรบที่ทันสมัยกว่านี้ เราคงไม่ต้องเสียดินแดนบางส่วนไป หรืออยากจะให้เหตุการซ้ำรอยเดิมต้องเสียดินแดนไปอีกแล้วเพิ่งจะนึกซื้อขึ้นมา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:01:35 AM »

อย่างลำนี้ยิงเครื่องเวียตนามตกไปห้าเครื่อง เลยติดดาวห้าดวงครับ Grin

ชอบคุณครับ สำหรับ F-4 ที่เคยประจำการในบ้านเรา....สุดเซ็กซี่ยิ่งกว่าน้อง.....อีก  ขออนุญาตเก็บเลยนะครับ....

nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 10:34:26 AM »

อยากขับจัง   Grin

New_Face
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 11:14:39 AM »

แล้วเจ้ารุ่นนี้ละครับ f 105

มันเคยเข้ามาประจำการในบ้านเรา สมัยสงครามเวียตนามบ้างมั้ยครับ

ได้เคยอ่านประวัติที่เคยขับเคี่ยวกับ ตระกุล มิก (19-21) รู้สึกว่าสมรรถนะ ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากันเท่าไหร่
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 11:16:39 AM »

เห็นชื่อ T-28 trojan แล้วนึกถึงสมัยก่อนที่อ่านนิยายคุณ สยุมภู เลยครับ

เจ้าตัวนี้มีบทบาทมากในลาว คุณพี่เค้ากล่าวถึงบ่อยมาก "เต ซาว แปด"  Grin

อุ้ย มี ตรากระทิงแดงด้วยครับ

สงสัยเป็นเครื่องบินโชว์ผาดโผน

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 1487
  พิมพ์