๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 05:27:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3962039 ครั้ง)
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 11:54:30 PM »

มันแพงจัง อยากได้นะ เอาข้าวกะลำไยแห้งไปแลกจะได้ไหมเนี่ย ข้าวก็โดนขโมย ลำไยก็เน่าเสีย ดีนะไม่ได้เป็นหนี้ IMF ชื่อนี้เราลืมไปแล้วหลายปีเชียวละ นี่ราคาแก็สก็ก้าวกระโดดราคาเป็นสองเท่า เรามีบ่อก๊าซเองแต่ราคาทำไมแพงจังฟ่ะ แล้วมันเกี่ยวอะไรกะน้ำมันเนี่ย   ใครฉลาดช่วยคิดดังๆหน่อยครับ ผมปัญญาตื้นครับคิดไม่ตก อยากฟังครับความคิดของเราชาวอวป.

ตอนแรกรัฐบาลสวีเดนเคยเสนอโครงการเป็นการแลกเปลี่ยนร้อยเปอร์เซ็นต์กับสินค้าเกษตร(ตั้งแต่ตอนที่ jas39 มีโอกาสเลือกน้อยมากตอนนั้น ซู30 เกือบเข้าวินและรัสเซียก็เสนอเป็นบาร์เตอร์เทรดร้อยเปอร์เซ็นต์)ครับ ถ้าไม่มีใครแกล้งลืมเราไม่ต้องเสียเงินตราต่างประเทศแม้แต่us$ เดียว แถมยังช่วยพยุงราคาไก่ที่ตกต่ำได้อีกด้วยครับ(ประโยชน์จากการบาร์เตอร์เทรดที่ประเทศไทยจะได้รับ1อุตสาหกรรมเลี้ยงไก่และเศรษฐกิจไทยจะได้ประโยชน์ จากการหมุนเวียนของเงินหลายๆรอบคิดเป็น5 เท่าของยอดสั่งซื้อ 34000 ล้าน= 170000 ล้าน 2 จะได้ประโยชน์จากการที่เงินตราต่างประเทศยังคงสงวนเก็บเอาไว้ทำให้เกิดการหมุนเวียนของเงินภายในประเทศคิดเป็น 5 เท่าของ 1000 ล้านus$ ก็ไม่มากมายแค่ 5000 ล้านus$ เองครับ) ไม่อยากทำลายบรรยากาศความปิติยินดีของพี่ๆน้องๆที่อยากให้รั้วของชาติเข้มแข็ง แต่ต้องบอกทุกๆคนที่อยากได้เครื่องบินว่า การได้เครื่องบินเป็นสิ่งที่ดี แต่เราอย่าปล่อยให้ความดีใจบดบังความโปร่งใสและผลประโยชน์อันสูงสุดของชาติครับ ประเทศชาติจะดีได้ประชาชนต้องมีความเอาใจใส่และความพยายามช่วยๆกันคนละไม้คนละมือ ทหารได้อาวุธดีประเทศมีเศรษฐกิจที่ดี รวมทั้งประชาชนที่ร่วมมือร่วมใจเพื่อมีประเทศที่ดีก็สำคัญครับ

กริฟเพน ติด AIM9 & AGM65
คู่ในสุดในภาพเป็น rbs15 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 12:23:23 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:29:48 AM »

F16พิสัยการบินกี่กม.ครับ ?

SU30นอกจากเหนือกว่าที่พิสัยบิน+บรรทุกมากกว่าแล้ว ถ้าซดกันกับJAS39ใครมีแววว่าจะเป็นผู้รอด ?

ในสัญญาการจัดซื้อ ได้ระบุไว้หรือไม่ ว่าไทยมีสิทธิสั่งซื้ออาวุธอะไรได้บ้าง ประสิทธิภาพเป็นอย่างไร ?
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:34:24 AM »

ถามเพิ่มครับ เห็นบอกว่าJAS39สามารถติดตั้งอาวุธของF16ได้

แล้วF16สามารถเอาอาวุธของJAS39มาใช้ได้ไหมครับ?
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:42:16 AM »

ถามเพิ่มครับ เห็นบอกว่าJAS39สามารถติดตั้งอาวุธของF16ได้
ได้ครับ

แล้วF16สามารถเอาอาวุธของJAS39มาใช้ได้ไหมครับ?
อาจจะไม่ทุกอย่าง หรืออาจจะมีการ MOdify เนื่องจากเทคโนโลยีของ F16 ของออกแบบมา30 กว่าปีแล้วครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:51:03 AM »

F16 น้ำหนักเปล่า: 6,607 กิโลกรัม
น้ำหนักวิ่งขึ้นสูงสุด: 14,968 กิโลกรัม
อัตราเร็วขั้นสูงสุด: 1.9 มัค ที่ระยะสูง 10,970 เมตร และ 1.2 มัค ที่ระดับน้ำทะเล
อัตราไต่: 315 เมตร/วินาที
เพดานบินใช้งาน: 15,850 เมตร
รัศมีปฏิบัติการ: 550 กิโลเมตร เมื่อบรรทุกอาวุธเต็มที่ และ บินสูง-ต่ำ-สูง
พิสัยไกลสุด:กว่า 3,700 กิโลเมตร

Jas 39 สามารถบรรทุกอาวุธไปได้ 5.3 ตัน มีพิสัยบินทำการรบ  ไกล 800 กิโลเมตร พิสัยบินไกลสุด 3000 กิโลเมตร

SU30นอกจากเหนือกว่าที่พิสัยบิน+บรรทุกมากกว่าแล้ว ถ้าซดกันกับJAS39ใครมีแววว่าจะเป็นผู้รอด ?
เทียบด้านความคล่องแคล่วในท่าทางการบิน คู่นี้กริฟเพนยังเหนือกว่า ถ้าจะให้เทียบเท่ากันต้อง SU 32ขึ้นไป ความทันสมัยของระบบเดินอากาศ กริฟเพนก็ยังเหนือกว่า
SU 30เหนือกว่าที่มีระบบเรดาร์ที่ไกลกว่าแล้วมี อาวุธปล่อยพิสัยไกล กว่า80กิโลติดตั้งใช้งานได้

ในสัญญาการจัดซื้อ ได้ระบุไว้หรือไม่ ว่าไทยมีสิทธิสั่งซื้ออาวุธอะไรได้บ้าง ประสิทธิภาพเป็นอย่างไร ?
ได้ระบบอาวุธทั้ง3มิติมาใช้งานเลยครับ ได้ AIM-120มาใช้ด้วย รวมทั้งอาวุธปล่อยต่อต้านเรือพิสัยไกลมาด้วย
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:53:00 AM »

มันแพงจัง อยากได้นะ เอาข้าวกะลำไยแห้งไปแลกจะได้ไหมเนี่ย ข้าวก็โดนขโมย ลำไยก็เน่าเสีย ดีนะไม่ได้เป็นหนี้ IMF ชื่อนี้เราลืมไปแล้วหลายปีเชียวละ นี่ราคาแก็สก็ก้าวกระโดดราคาเป็นสองเท่า เรามีบ่อก๊าซเองแต่ราคาทำไมแพงจังฟ่ะ แล้วมันเกี่ยวอะไรกะน้ำมันเนี่ย   ใครฉลาดช่วยคิดดังๆหน่อยครับ ผมปัญญาตื้นครับคิดไม่ตก อยากฟังครับความคิดของเราชาวอวป.

ตอนแรกรัฐบาลสวีเดนเคยเสนอโครงการเป็นการแลกเปลี่ยนร้อยเปอร์เซ็นต์กับสินค้าเกษตร(ตั้งแต่ตอนที่ jas39 มีโอกาสเลือกน้อยมากตอนนั้น ซู30 เกือบเข้าวินและรัสเซียก็เสนอเป็นบาร์เตอร์เทรดร้อยเปอร์เซ็นต์)ครับ ถ้าไม่มีใครแกล้งลืมเราไม่ต้องเสียเงินตราต่างประเทศแม้แต่us$ เดียว แถมยังช่วยพยุงราคาไก่ที่ตกต่ำได้อีกด้วยครับ(ประโยชน์จากการบาร์เตอร์เทรดที่ประเทศไทยจะได้รับ1อุตสาหกรรมเลี้ยงไก่และเศรษฐกิจไทยจะได้ประโยชน์ จากการหมุนเวียนของเงินหลายๆรอบคิดเป็น5 เท่าของยอดสั่งซื้อ 34000 ล้าน= 170000 ล้าน 2 จะได้ประโยชน์จากการที่เงินตราต่างประเทศยังคงสงวนเก็บเอาไว้ทำให้เกิดการหมุนเวียนของเงินภายในประเทศคิดเป็น 5 เท่าของ 1000 ล้านus$ ก็ไม่มากมายแค่ 5000 ล้านus$ เองครับ) ไม่อยากทำลายบรรยากาศความปิติยินดีของพี่ๆน้องๆที่อยากให้รั้วของชาติเข้มแข็ง แต่ต้องบอกทุกๆคนที่อยากได้เครื่องบินว่า การได้เครื่องบินเป็นสิ่งที่ดี แต่เราอย่าปล่อยให้ความดีใจบดบังความโปร่งใสและผลประโยชน์อันสูงสุดของชาติครับ ประเทศชาติจะดีได้ประชาชนต้องมีความเอาใจใส่และความพยายามช่วยๆกันคนละไม้คนละมือ ทหารได้อาวุธดีประเทศมีเศรษฐกิจที่ดี รวมทั้งประชาชนที่ร่วมมือร่วมใจเพื่อมีประเทศที่ดีก็สำคัญครับ

กริฟเพน ติด AIM9 & AGM65
คู่ในสุดในภาพเป็น rbs15 ครับ
            ชอบเครื่องบินมากแต่อยากให้แลกจริงๆตังค์ไม่เสียจ่ายเป็นสินค้าเกษตรแทน มันจะได้สมดุลกันเรามีเยอะสินค้าเกษตร ถ้าเป็นอย่างนี้ได้ชื่นใจครับเพราะพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำริสร้างการเกษตรไทยให้รุ่งเรือง แล้วรุ่งเรืองจริงเอาไปแลกอาวุธซะ ดีครับถ้าซื้อด้วยเงินก็ภาษีจากกระเป๋าผมกับท่าน NARS แหละครับ ช่วยกันควักจ่าย   อย่างนี้ต้องหนึ่งแต้ม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:56:18 AM »

ถ้าเดิมๆออกจากโรงงานเหมือนกันได้เป็นบางแบบครับถ้าจะติดตั้งจริงๆต้องทำการอัพเกรดเหมือนที่อิสราเอลทำจนกลายเป็น F16 I  แต่กริฟเพนสามารถติดตั้งใช้งานได้เลยโดยไม่ต้องอัพเกรด ติดตั้งได้ทั้ง  Meteor Taurus ของอังกฤษ แล้วก็ Python 4 Python 5 ของอิสราเอล
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:06:15 AM »

ขอบคุณคุณHydraครับ ยังงี้ต้อง1แต้ม  Grin

แสดงว่าJAS39มีพิสัยการบินรบไกลกว่าF16 , ติดตั้งอาวุธได้หลากหลายกว่า , ค่าใช้จ่ายเพื่อฝึกซ้อม/ซ่อมบำรุงต่ำกว่า , เทคโนโลยีสูงกว่า ,ซื้อJAS39เราไม่ต้องกระดิกหางให้ใคร  เยี่ยม

งั้นก็เหนือกว่าF16แทบทุกกรณี

คุณHydraช่วยลองมองมุมกลับ พยายามหาข้อด้อยของJAS39ที่สู้F16ไม่ได้ให้หน่อยได้ไหมครับ  Wink
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:15:36 AM »

ขอบคุณคุณHitmanด้วนะจ๊ะ  เยี่ยม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 04:42:20 AM »

F16 น้ำหนักเปล่า: 6,607 กิโลกรัม
น้ำหนักวิ่งขึ้นสูงสุด: 14,968 กิโลกรัม
อัตราเร็วขั้นสูงสุด: 1.9 มัค ที่ระยะสูง 10,970 เมตร และ 1.2 มัค ที่ระดับน้ำทะเล
อัตราไต่: 315 เมตร/วินาที
เพดานบินใช้งาน: 15,850 เมตร
รัศมีปฏิบัติการ: 550 กิโลเมตร เมื่อบรรทุกอาวุธเต็มที่ และ บินสูง-ต่ำ-สูง
พิสัยไกลสุด:กว่า 3,700 กิโลเมตร

Jas 39 สามารถบรรทุกอาวุธไปได้ 5.3 ตัน มีพิสัยบินทำการรบ  ไกล 800 กิโลเมตร พิสัยบินไกลสุด 3000 กิโลเมตร

เทียบด้านความคล่องแคล่วในท่าทางการบิน คู่นี้กริฟเพนยังเหนือกว่า ถ้าจะให้เทียบเท่ากันต้อง SU 32ขึ้นไป ความทันสมัยของระบบเดินอากาศ กริฟเพนก็ยังเหนือกว่า
SU 30เหนือกว่าที่มีระบบเรดาร์ที่ไกลกว่าแล้วมี อาวุธปล่อยพิสัยไกล กว่า80กิโลติดตั้งใช้งานได้

ได้ระบบอาวุธทั้ง3มิติมาใช้งานเลยครับ ได้ AIM-120มาใช้ด้วย รวมทั้งอาวุธปล่อยต่อต้านเรือพิสัยไกลมาด้วย

Grin รัศมีปฏิบัติการของ F-16 น่าจะเป็น 550 ไมล์ (880 กม.) ครับ และพิสัยบินไกลสุดของกริเปน 3,250 กม. ครับ Grin

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:46:52 AM »

ขอบคุณคุณHydraครับ ยังงี้ต้อง1แต้ม  Grin

แสดงว่าJAS39มีพิสัยการบินรบไกลกว่าF16 , ติดตั้งอาวุธได้หลากหลายกว่า , ค่าใช้จ่ายเพื่อฝึกซ้อม/ซ่อมบำรุงต่ำกว่า , เทคโนโลยีสูงกว่า ,ซื้อJAS39เราไม่ต้องกระดิกหางให้ใคร  เยี่ยม

งั้นก็เหนือกว่าF16แทบทุกกรณี

คุณHydraช่วยลองมองมุมกลับ พยายามหาข้อด้อยของJAS39ที่สู้F16ไม่ได้ให้หน่อยได้ไหมครับ  Wink

คือถ้าจะเอาให้ครบถ้วนจริงๆแล้ว f16 มีระบบอาวุธที่ใช้ในการโจมตีครบถ้วนกว่า
1 air to air ระยะใกล้ น่าจะเป็น aim9 x หรือ pyton หรือ assram
2 air to air ระยะไกล ของ f16 เป็น aim120 ส่วนของ jas ที่เราจะได้น่าจะเป็น meteur(หรือ aim120 ไม่ใช่รุ่นล่าสุด)ฉะนั้นเอา meteur ดีกว่า หรือทั้ง 2 อย่างก็ดีทำให้ศัตรูหาวิธีรับมือยาก
3 anti ship harpoon และ rbs15 spec พอๆกัน
4ระเบิดนำวิถีด้วยเลเซอร์ ใช้เหมือนๆกันไม่ต่างกันมาก
5missile air to ground ระยะใกล้ ไม่เกิน 15 กม. ใช้ maverick ทั้ง 2 แบบ ว่าแต่ อเมริกันจะขายให้เราไหม ถ้าขายจะขายให้กี่ลูก?
6misle air to ground ระยะไกล f16 ติดได้หลากหลายมาก ทั้ง jsow jdam นำวิถีด้วยดาวเทียม slam ที่ดัดแปลงจาฮาร์พูน นำวิถีด้วยกล้องอินฟาเรดแบบเดียวกับ marverick มีระยะยิง200 กม. popeye หัวรบหนัก ประมาณ 1000 ปอนด์ จากอิสราเอล ส่วนของ jas เท่าที่รู้ ติด kepd ระยะยิง 350 กม.นำวิถีด้วยดาวเทียม(มีโอกาสโดนแบนสัญญาณดาวเทียม)หรือไม่ก็ต้องใช้ IBN (Image Based Navigation), INS (Inertial Navigation System), TRN (Terrain Referenced Navigation) and MIL-GPS (Global Positioning System เป็นการประมวลผลเทียบภูมิประเทศจริง กับแผนที่(ต้องมีแผนที่ละเอียดมากๆ เช่นเส้นทางโดยละเอียดจาก แม่ฮ่องสอนไปถึงปิ่นมะนา)  ใช้ทรัพยากรในการเตรียมการโจมตีเยอะมาก ไม่เหมือน slam และ popeye ที่ใช้กล้องโทรทัศน์อินฟราเรดในการยืนยันเป้าหมายสุดท้ายทำให้ ใช้งานได้ทันทีไม่ต้องเตรียมการนานครับ
ถ้าอย่างไรอย่าลืมทวง kepd ด้วยก็แล้วกันครับ แม้จะใช้ยากแต่ก็มีเอาไว้ดีกว่าครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:43:20 AM »

ฟังมาว่า         เครื่องยนต์  บ. ตระกูล  นั้น   อายุการใช้งานสั้น  คือครึ่งหนึ่งของเครื่องยนต์ บ.  ทางฝั่งยุโรป

ด้วยว่าเทคโน ฯ ด้านนี้ยังตามหลังยุโรปอยู่มาก      SU  เป็น  บ. เครื่องยนต์คู่  จะต้องเปลี่ยนทีละคู่หรือ

เปล่าไม่แน่ใจ   รอที่ผู้รู้มาให้ข้อมูลก็แล้วกัน     แต่อัตราสิ้นเปลืองมากกว่าแน่ ๆ    เพราะใหญ่กว่า

พิสัยบินไกลกว่า    ส่วนว่าซัดกันใครจะรอด  ต้องอยู่ที่ฝีมือนักบินด้วยส่วนหนึ่ง

อาวุธต่อต้านเรือผิวน้ำ  RBS 15  ที่ว่าจะได้มา   กับ  กริพเพนนั้น    รุ่นที่พัฒนาล่าสุดนั้น   มีระยะยิงไกลประมาณ  190 ไมล์

การโคจรหาเป้าหมายระยะสุดท้ายในแนวดิ่ง   ยากต่อการต่อต้าน

(  อาวุธพื้นสู่พื้น โอโตแมท  ยิงจากเรือของมาเลย์  ในเรือชั้นลักษมานา   ก็มีระยะไกลมิใช่น้อย )

เป็นข้อมูลข่าวสารที่รับมาจากฝั่งตะวันตก   จริงแท้อย่างไรฟังไว้เป็นข้อมูลนะครับ

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:50:11 AM »

สวยน่าใช้ ไม่ต้องแต่งเลยครับ

ว่าแต่ ลดราคานิดนึงได้ไม่ครับ

หรือว่า ขอ ฟรี ดอก   12 ปี ละกัน

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:19:37 PM »

ขอบคุณคุณHitmanด้วนะจ๊ะ 
 ยินดีครับ
พอดีซื้อ tango อ่านประจำครับ พอดีไม่ได้เปิดหนังสือ ข้อมูลไม่ค่อยแน่นนะครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:08:00 PM »

.... ผมนึกเล่น ๆ เพลงพุ่มพวง ดวงจันทร์ "เงินน่ะมีไหม" ......  และเคยได้ยินนักการเมืองท้องถิ่นโต้กันเรืองการบริหาร  อีกฝ่ายก็ว่า ตนหาเงินมาเก็บไว้ตั้งมากมาย  พออีกฝ่ายเข้ามาบริหาร เงินไม่มี แถมมีหนี้อีกเพียบ ..... ส่วนเจ้าฝ่ายหลังก็ว่า ผมต่างหากที่เข้ามาช่วยใช้หนี้ให้  เงินจะบริหารยังไม่มี  กลับมาใช้หนี้ทีไม่ได้ก่อ ..... พูดกันคนละที  ไม่รู้จะฟังใครเลยครับ  .... อาจจะไม่เกี่ยวกับในกระทู้นัก  แต่ก็มีส่วนคล้ายมากครับผม ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 1487
  พิมพ์