๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:45:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3963155 ครั้ง)
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:34:55 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ แน่นจริงๆ

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:37:57 PM »

เครื่องที่จะได้มาเป็นเครื่องเก่าหรือใหม่ครับ  ถ้าเครื่องเก่ายังเหลืออายุการใช้งานอีกกี่ปี  ผมกังวลเรื่องนี้มากกว่า เพราะที่ผ่านๆมา หลายครั้งเราซื้อเครื่องเก่าเขามา
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:42:07 PM »

เครื่องใหม่ครับ...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:47:54 PM »

เครื่องใหม่ครับ...

งั้นก็ซื้อมาเถอะครับ  เอาข้าว เอาลิ้นจี่ ลำใย ลองกอง ทุเรียน ยาง ปาล์ม กุ้ง ไปแลกซื้อมาไว้ซัก 100 เครื่อง
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:59:01 PM »

เครื่องที่จะได้มาเป็นเครื่องเก่าหรือใหม่ครับ  ถ้าเครื่องเก่ายังเหลืออายุการใช้งานอีกกี่ปี  ผมกังวลเรื่องนี้มากกว่า เพราะที่ผ่านๆมา หลายครั้งเราซื้อเครื่องเก่าเขามา

ข่าวว่าเป็นเครื่องใหม่ครับ   รุ่น  C, D

เป็นข่าวดีในความรู้สึกของผม    ที่ไม่ซื้อของไอ้กัน...... 

ทอ. ได้อาวุธอากาศสู่อากาศระยะปานกลางกับอาวุธโจมตีเรือระยะไกลมาด้วย

ไม่ใช่ซื้อปืนลูกซองมา    แต่ให้กระสุนลูกปรายมาเท่านั้น    อ้อนวอนขอซื้อลูกโดด   บอกขายให้ก็ได้ 

แต่เก็บไว้บ้านฉันก่อน  จำเป็นแล้วจะส่งไปให้..........คิดได้ยังไง..... Huh

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:04:02 PM »

ข่าวว่าเป็นเครื่องใหม่ครับ   รุ่น  C, D

เป็นข่าวดีในความรู้สึกของผม    ที่ไม่ซื้อของไอ้กัน...... 

ทอ. ได้อาวุธอากาศสู่อากาศระยะปานกลางกับอาวุธโจมตีเรือระยะไกลมาด้วย

ไม่ใช่ซื้อปืนลูกซองมา    แต่ให้กระสุนลูกปรายมาเท่านั้น    อ้อนวอนขอซื้อลูกโดด   บอกขายให้ก็ได้ 

แต่เก็บไว้บ้านฉันก่อน  จำเป็นแล้วจะส่งไปให้..........คิดได้ยังไง..... Huh

..เราก็จ่าจะบอกเขาไปว่า...ท่านเดือดร้อนเรื่องเงินเมื่อไหร่จะจัดส่งไปให้   Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 05:50:46 AM »

ไม่ได้เข้ามาซะนาน หวัดดีพี่ใหม่หวัดดีทุกคนครับ 

Grin สวัสดีเช่นกันครับ ข้อมูลแน่นเช่นเดิมเลย Grin

Grin เพิ่มเติมเรื่องการที่สวีเดนเสนอการให้ความรู้เทคโนโลยีให้เราด้วยนั้น เป็นประโยชน์มากต่อ บริษัทซ่อมอากาศยานแห่งประเทศไทย ที่ตั้งอยู่ในพื้นที่กองบิน 4 ตาคลี เป็นรัฐวิสาหกิจที่มีกองทัพอากาศเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ (ผมจำข้อมูลการถือหุ้นไม่ได้) ดำเนินธุรกิจในการซ่อมอากาศยานทุกประเภททั้งของรัฐและเอกชน โดยมีนโยบายของ บ. ที่จะเป็นศูนย์กลางการซ่อมอากาศยานในภูมิภาคนี้ ซึ่งความรู้ทีเราจะได้มานั้นจะช่วยเพิ่มศักยภาพของคนไทยในส่วนนี้อย่างมาก เพราะปัจจุบัน บ.ซ่อมฯ ใช้ลูกจ้างเป็นชาวต่างชาติอยู่เยอะ ที่เห็นเดินไขว่อยู่ที่ตลาดตาคลีมีทั้ง อเมริกัน อังกฤษ เชค และ สิงคโปร์ (รู้สึกว่าสิงคโปร์เยอะที่สุดเพราะเห็นบ่อย) และค่าจ้างของคนพวกนี้ก็แพงมาก ถ้าคนไทยรู้มากขึ้นก็ไม่ต้องเสียค่าจ้างแพงอีก (เห็นคนไทยที่ทำงานอยู่บ่นว่า พวกนี้ชอบอู้ สั่ง ๆ แล้วก็ปล่อยให้คนไทยทำ แล้วเขาคอยมาตรวจ .... เขาว่ามานะ 555 เยาะเย้ย) Grin
 Grin นอกจากข้อมูลของคุณไฮดราแล้ว อีกส่วนที่สำคัญก็คือ ค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการบิน (รวมเซอร์วิสภาคพื้นด้วย) ซึ่ง Jas-39 ประหยัดกว่า F-16 ถึงประมาณ 20-30% และประหยัดกว่า Su-30 ถึงประมาณ 50% Grin
 Grin ต่อเรื่องเทคโนโลยีล่องหนอีกนิด Jas-39 แต่ด้วยตัวเครื่องมีขนาดเล็ก หน้าตัดสะท้อนเรดาร์ก็เล็กกว่าเครื่องบินในระดับเดียวกัน เพราะฉนั้นถึงแม้ว่าไม่มีเทคโนโลยีล่องหนและก็ตรวจจับด้วยเรดาร์ยากกว่าเครื่องระดับเดียวกันตามปกนิดนึ่ง โดยเฉพาะการพิสูจน์ด้วยสายตา (อย่าเพิ่งคิดว่าไม่สำคัญเพราะมีเรดาร์ใช้นะครับ เพราะบางครั้งการพิสูจน์ด้วยสายตาก็ยังมีความจำเป็นอยู่) ซึ่งข้อได้เปรียบตรงนี้มีการพิสูจน์แล้ว โดยการใช้เครื่องบิน Mig-21 คู่ต่อกรของ F-4 (ของพี่หมอรุท) สมัยเวียตนาม ซึ่งทำการปรับปรุงระบบเรดาร์และอาวุธใหม่ (Mig-21 bis) มาทำการต่อสู้กับเครื่องบินขับไล่รุ่นใหม่ ๆ ของอเมริกาและยุโรป (รวมทั้ง F-16 ด้วย) ปรากฏว่า Mig-21 สามารถเอาชนะเครื่องบินของทั้งอเมริกาและยุโรปได้ไม่ยาก (ข่าวว่าชนะมากกว่าแพ้) โดยส่วนสำคัญที่ทำให้ Mig-21 ชนะได้นั้นคือ ความเล็กและคล่องตัวบวกด้วยความทันสมัยของระบบเรดาร์และอาวุธที่ประบปรุงใหม่ ซึ่ง Jas-39 มีคุณสมบัติเหล่านั้นอยู่ครบเลย Grin

Grin ผมพิมพ์เหมือนเชียร์ Jas-39 เนอะ แต่จริง ๆ ชอบ F-16 มากกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin ว่าแล้วก็มีเรื่องสงสัยอยู่เรื่องนึง คือเคยได้ฟังคำบอกเล่าจากพี่เอก ณ เวิร์คพอยท์ (จำฉายามากจากไทยไฟท์เตอร์คลับ ท่านที่สนใจเครื่องบินของกองทัพคงรู้จัก) เมื่อสองปีก่อนว่ากองทัพอากาศมีโครงการจะ MOD F-16 A/B ใหม่ โดยเฉพาะเครื่องของฝูง 403 และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเห็นช่างสิงคโปร์ใส่เสื้อยืดสกรีนด้านหลังว่า F-16 MOD ก็เลยอยากทราบว่าใครทราบถึงรายละเอียดโครงการนี้บ้าง เพราะผมเองตั้งแต่พี่เอกย้ายไปอยู่โคราชก็ไม่ได้คุยกัน เลยไม่รู้รายละเอียดครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2007, 07:10:46 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 06:56:43 AM »

Grin Grin เอามาฝากครับจาก www.Thaifighterclub.com ครับ เวป gripen ภาษาไทยครับ   Grin Grin

http://www.gripen.com/th/index.htm

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 06:03:53 PM »

น่าจะซื้ออีกสัก 2-3 ฝูงเงื่อนไขดีอย่างนี้ แถมเรือดำน้ำ 2-3 ลำ โดยลำแรกต่อที่เขา ลำต่อมาส่งส่วนมาประกอบเอง
เท่านี้เราก็มีองค์ความรู้ที่จะทำเอง พึ่งพาตนเองครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 06:34:40 PM »

เรื่องจะซื้อเพิ่มคงทำแน่ครับแค่คงไม่ใช่ตอนนี้ ส่วนที่จะผลิตใช้เองคงยากครับ รัฐไม่สนับสนุน ประเทศบ้านใกล้เรือนเคียงของเราเองบางประเทศเคยเป็นเมืองขึ้นบางประเทศแพ้สงครามแค่ตอนนี้พัฒนาตัวเองไปถึงไหนแล้ว คิดแล้วเศร้าใจครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 06:58:52 PM »

กริฟเพน ติด AIM9 & AGM65 
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 07:02:56 PM »

โครงสร้าง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 07:30:43 PM »

นี่ครับถ้าจะเอา SU ต้องเอาตัวท๊อป SU-37 ไปเลย เป็นเครื่องบินรบขนาดหนักที่ความคล่องแคล่วในการทำท่าทางบินสูงที่สุดในโลก http://www.youtube.com/watch?v=wgmxc-X3XZ4
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 07:52:04 PM »

มันแพงจัง อยากได้นะ เอาข้าวกะลำไยแห้งไปแลกจะได้ไหมเนี่ย ข้าวก็โดนขโมย ลำไยก็เน่าเสีย ดีนะไม่ได้เป็นหนี้ IMF ชื่อนี้เราลืมไปแล้วหลายปีเชียวละ นี่ราคาแก็สก็ก้าวกระโดดราคาเป็นสองเท่า เรามีบ่อก๊าซเองแต่ราคาทำไมแพงจังฟ่ะ แล้วมันเกี่ยวอะไรกะน้ำมันเนี่ย   ใครฉลาดช่วยคิดดังๆหน่อยครับ ผมปัญญาตื้นครับคิดไม่ตก อยากฟังครับความคิดของเราชาวอวป.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 08:00:59 PM »

ล่าสุดเห็นว่ามีการเริ่มมีพัฒนา รุ่น E/F แล้วครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 1487
  พิมพ์