๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:51:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3948136 ครั้ง)
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:28:23 PM »

ช่วยเปรียบเทียบสมรรถนะ ข้อดี ข้อด้อย ระหว่างJas39กับF16ให้หน่อยสิครับ

ผมไม่มีคำวิจารณ์ แค่อยากรู้อยากเห็น ..... สมัยนี้ไม่ค่อยมีครม.สัญจรในอนาคตก็คงไม่มี ประหยัดเงินส่วนนี้ไปซะก็ซื้อเครื่องบินรบได้ปีละฝูงแล้วนิครับ  เยี่ยม

http://en.wikipedia.org/wiki/JAS_39_Gripen]

http://www.f-16.net/f-16_versions_article9.html

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:38:40 PM »

ลำนี้หรือเปล่าครับ Shocked

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:41:59 PM »

ดูช่อง ASTV1 ตอนนี้ครับ มีการนำข้อมูลมาวิเคราะห์กันอยู่

ดอนเมือง​1
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:43:53 PM »

โอ้....สวยครับ.ท่านอารมณ์ดี.แบบนี้ซื้อแล้วไม่ต้องแต่งอะไรเลย.อิอิ.... คิก คิก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:48:28 PM »

โอ้....สวยครับ.ท่านอารมณ์ดี.แบบนี้ซื้อแล้วไม่ต้องแต่งอะไรเลย.อิอิ.... คิก คิก

พี่พงษ์.อุดร ช่วยเปรียบเทียบสักนิดถ้าเป็นปืน 1911 น่าจะเป็นค่ายไหนครับ
1แต้มครับ
ขอบคุณครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:51:32 PM »

สวยดีครับ ว่าจะหามาขับไปทำงานสักลำ แต่ยังหาโรงจอดไม่ได้

ดอนเมือง​1
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:53:28 PM »

หากเทียบกับ เอฟ 16 ไม่ทราบว่าประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:54:48 PM »

F16.ผมว่าสวยแล้วน่าจะเป็น.เลสแบร์ครับ.ส่วนตัวนี้สีสวย.STI.ก็แล้วกันครับ.ขำๆครับ....
อ้อ.1แต้มครับท่านอารมณ์ดี.อิอิ...

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 04:02:54 PM »

ข่าวว่าเป็นแพ็คเกจที่มีของแถมเพียบ....ทั้งเครื่องบินเตือนภัย๒ลํา....ระบบเรดาร์ ระบบจรวดต่อสู้เรือผิวนํา...ทุนการศึกษาป.โทด้านวิทยาศาสตร์และวิศวกรรม๒๐๐ทุน...ฯลฯ
อันหลังนี้น่าสนนะครับ...เพราะความรู้ที่ได้กลับมามีค่ากับบการพัฒนาประเทศมากมายมหาศาล...

อืม....อันนี้น่าสนจริงๆ  ครับ  เด็กไทยไปแข่งโอลิมปิกวิชาการ  ได้ชนะเลิศมาทุกครั้ง  
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 04:06:03 PM »

ขอนอกกระทู้นิดหน่อยครับ

ที่ไปแข่งโอลิมปิกวิชาการแล้วได้เหรียญ ทอง/ เงิน/ ทองแดง นี่ไม่ได้หมายควาว่าได้ที่ 1/ 2/ 3 นะครับ กติกาเขาคือคะแนน "ผ่านเกณฑ์ที่กำหนด" ก็ได้เหรียญสีต่างๆ ครับ ในครั้งหนึ่งอาจมีได้เหรียญทองกันมากๆ ก็ได้

อย่างไรก็ตามถือว่าเก่งมากและควรสนับสนุนครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 04:27:46 PM »

ยังเข้าใจกันอยู่อีกหรือครับว่า รถเกราะล้อยางที่สั่งซื้อ จะเอาไปใช้ภาคใต้และใช้ในภารกิจในเมือง....................

ผมว่าศึกษากันให้ถ่องแท้กันก่อน.............ว่าซื้อมาประจำในหน่วยไหน

พล ร.2 รอ. ครับ Grin

ขอถามคุณอาโหน่งเป็นความรู้นิดครับ ว่า พล.2 มีภารกิจด้านกัมพูชา พื้นที่ปฏิบัติการอาจจะมีป่าเขา เปรียบเทียบระหว่างรถสายพานกับรถล้อยาง มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ แล้ว รถยูเครนติดอาวุธแบบไหนบ้างครับ สงสัยครับว่าทำไมไม่ซื้อifv ที่ติดอาวุธที่สู้กับรถถังประเภท atgm ไปด้วยแบบ btr90 ไปเลยแพงกว่าไม่มากนี่ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/BTR-90

ผมตอบไปเดี๋ยวผิดประเด็นกระทู้นี้................

แต่ก็ยังทราบนี่ครับ ว่าบรรจุใน พล ร. 2 รอ. (ซึ่งผมเคยรับราชการในกองพลนี้).............

ตอบสั้นๆว่า พล ร.2 รอ. เป็นกองพลทหารราบยานเกราะครับ........เรื่องซื้อยี่ห้ออื่นผมไม่ทราบลึกๆหรอกครับ

ใครก็อยากได้ของดีด้วยกันทั้งนั้น.............

ผมรู้มาไม่มาก ไม่กล้าออกความเห็นมั่วๆหรอกครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 04:42:23 PM »

สั่ง JAS ของแถมคือเครื่องบินเตือนภัย๒ลํา....ระบบเรดาร์ ระบบจรวดต่อสู้เรือผิวน้ำ.
สั่ง F16 ต้องเจรจาง้องอนขอให้ขาย
ในอนาคตเครื่องบินรุ่นใหม่ของไทยเท่าที่เคยอ่านดูในหนังสือน่าจะเป็นไต้ฝุ่น ไม่ใช้Raptor ข้อมูลเท่าที่ผมรู้มีเท่านี้
เลยขอถามต่อว่า
F16 ของไทยในปัจจุบันสามารถบินโจมตีลึกเข้าไปในลาว เขมร พม่า สิงค์โปร์ มาเลฯ เวียดนาม ได้หรือไม่
เครื่องบินเตือนภัยที่แถมให้สามารถใช้ร่วมกับ F16 ในปัจจุบันของไทยได้หรือไม่
จรวดต่อสู้เรือผิวน้ำที่จะแถมให้ ขีดความสามารถถ้าเทียบกับฉมวกของF18 เป็นอย่างไรและสามารถนำมาติดหรือดับแปลงติดกับF16 ของไทยได้หรือไม่
JAS สวีเดนผลิตจรวดเป็นเภทเดียวกับ AIM-7 หรือAM120 ได้หรือไม่และจะยอมขายให้ไทยหรือไม่
นำ JAS เป็นเครืองบินขับไล่ ใช้ F16 เป็นเครื่องขับไล่/โจมตีหรือเปล่าครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 05:13:18 PM »

ผมเข้าใจว่าJASจะถูกนําเข้าประจําการทดแทนฝูงF-5(สุราษฎฯ/อุบลฯ)ที่จะทยอยปลดประจําการในปี2552-54..
ในภารกิจของF-5คงเป็นการขับไล่สกัดกั้นมากกว่าที่จะทําการรบในเชิงรุก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 05:21:47 PM »

F16 ของไทยในปัจจุบันสามารถบินโจมตีลึกเข้าไปในลาว เขมร พม่า สิงค์โปร์ มาเลฯ เวียดนาม ได้หรือไม่
เครื่องบินเตือนภัยที่แถมให้สามารถใช้ร่วมกับ F16 ในปัจจุบันของไทยได้หรือไม่
จรวดต่อสู้เรือผิวน้ำที่จะแถมให้ ขีดความสามารถถ้าเทียบกับฉมวกของF18 เป็นอย่างไรและสามารถนำมาติดหรือดับแปลงติดกับF16 ของไทยได้หรือไม่
JAS สวีเดนผลิตจรวดเป็นเภทเดียวกับ AIM-7 หรือAM120 ได้หรือไม่และจะยอมขายให้ไทยหรือไม่
นำ JAS เป็นเครืองบินขับไล่ ใช้ F16 เป็นเครื่องขับไล่/โจมตีหรือเปล่าครับ

f16 ในปัจจุบัน บินไปโจมตี ลาว เขมร พม่าได้ จากฐานบินตาคลี และโคราชได้ โดยติดถังน้ำมันสำรองไปด้วยได้ ไปถึง เวียดนามได้ แต่จะรอดกลับมากี่ลำไม่รู้ เพราะ f16 เราเป็นรุ่นโบราณ กระเปาะชี้เป้าและติดตามเป้าเป็น atlis กับ rubis รุ่นเก่าที่ใช้ในสงครามอ่าวครั้งแรก(รู้สึกว่าจะใช้ตอนกลางคืนได้ไม่ชัด ต้องใช้ร่วมกับระบบสร้างภาพความร้อนของ ระบบนำวิถีของ missile maverick) และมีแต่ missile air to ground และระเบิดนำวิถีด้วยเลเซอร์ ระยะยิงใกล้(10-15km) ติด missile แบบ air to air aim9 ระยะยิงประมาณ 15 km. ได้แบบเดียว(มีฝูง adf ฝูงเดียว16 เครื่องที่ยิงaim 120 ระยะยิง 60-120 km ได้แต่aim120 ฝากไว้ในคลัง อเมริกัน และมีแค่ 8-16 นัดตอนนี้ไม่แน่ใจว่าอเมริกันให้เราครอบครองแล้วยัง) แถมล่าสุด เวียดนาม ประจำการ s300 ซึ่งทำลายอากาศยานได้ที่ระยะ 200 กม. ทำลายขีปนาวุธได้ที่ระยะ 50 กม. และมีซู 27 ซึ่งยิงอากาศยานได้ตั้งแต่ระยะ 60-100 กม. ส่วน เมเลย์นี่ไม่ควรแตะอย่างยิ่ง เพราะมาเลย์มีฐานทัพอากาศ ที่เกาะบอเนียว อยู่นอกรัศมี f16 ส่วนสิงค์โปร์มีลุ้น แต่ต้องบินจาก สุราษฎร์ เพราะ ทั้งเกาะมีสนามบิน 2 แห่ง เข้าไป 18 เครื่อง ถึงเป้าหมาย สองเครื่อง สิงค์โปร์ก็เรียบร้อย แต่ต้องยึดอุดรให้ได้ก่อนครับ
erieyes ใช้ร่วมกับ f16 ได้ แต่ต้อง upgrade ระบบ datalink และ เพิ่มขีดความสามารถให้ใช้ aim 120

rbs 15 มีพิสัยยิง ประมาณ200 กม. พอๆ กับ harpoon หัวรบหนัก 200 kg(harpoon 220 kg)
jas 39สวีเดนใช้ misile  aim 9,aim 120 ของ usa และ meteur ของ อังกฤษ ไม่ได้ผลิตเองครับ
ติดตั้ง air to ground แบบ kepd ระยะยิง ประมาณ 250 กม. ของเยอรมัน และ maverick ระยะยิง 15 กม. ได้ครับ ส่วน อเมริกาและ อังกฤษ เยอรมัน ฝรั่งเศสจะขาย missile ให้หรือเปล่าไม่รู้ครับ สงสัยจะได้อาวุธในคลังสวีเดน แต่จำนวนแค่ไหนต้องลุ้นกันอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2007, 05:24:15 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 05:22:05 PM »

ผมว่าเราดูหนังสงครามของไอ้กันมากไปหรือเปล่าครับ  นี่ล่ะหนังโฆษณาอาวุธอย่างดีเลยล่ะอะไรๆก็ทำได้หมด อาวุธชาติอื่นกลายเป็นของเด็กเล่นทันทีสู้ไม่เคยชนะสักที  อาวุธดีก็เท่านั้นถ้ากำลังพลไม่มีคุณภาพก็แพ้อยู่ดี สงครามเวียตนามเป็นตัวอย่างที่ดีมากระหว่างความมุ่งมั่นสู้กับเทคโนโลยีที่ทันสมัย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 1487
  พิมพ์