๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:15:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 627 628 629 [630] 631 632 633 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3965406 ครั้ง)
jomphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9435 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:24:04 AM »

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ สงสัยมานานแล้วว่าไอ้เจ้ากระเปาะHydraนี่เวลาบรรจุลูกเข้าไปแล้วนี่มันจะล็อคตัวเองให้อยู่นิ่งๆในกระเปาะอย่างไรครับ ผมเห็นเค้าเอาเสียบๆเข้าไปเท่านั้นเอง แล้วยังงี้เวลาบินกดหัวลงมากๆ มันมิเทร่วงลงมาหมดเหรอครับ Huh (แต่เท่าที่เคยเห็นมามันก็ไม่ร่วงลงมาเองซักลูก) รบกวนถามแค่นี้เพราะสงสัยมากครับ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9436 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:48:34 AM »

AH-1 ของเราติดจรวดต่อต้านรถถังด้วยรึเปล่าครับ  อยากเห็นภาพจัง   หลงรัก ไหว้

คงจะมี TOW ประจำการล่ะครับพี่  แต่รถถังเขมรHydra 70 (70 mm) Rocket คงพอมั้งครับ

มีอาวุธนำวิถี TOW (Tube-launched, Optically-tracked, Wire command data link, guided missile)   ประจำการครับ
(ข้างล่างนี่สำหรับฝึกศึกษาครับ)

Uploaded with ImageShack.us

ส่วนลูกจริงจะบรรจุอยู่ในท่อสำเร็จรูป เอาท่อมาเสียบต่อสายไฟ ก็ยิงได้เลย

Uploaded with ImageShack.us

+๑  ให้พี่ Tigger21-รักในหลวง- ครับ  เห็นภาพแล้วชื่นใจ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9437 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:47:30 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:21:11 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9438 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:58:56 PM »

ขออนุญาตเปลี่ยนเรื่องแป๊บหนึ่ง พอดีไปเจอภาพเก่าๆของเรืออากาศเอก(Capt) Scott O Grady นักบินขับไล่F-16ที่ถูกยิงตกในสมรภูมิบอสเนียเซิร์บ ในรูปเป็นภาพตอนไปแสดงบินโชว์ในงานแสดงการบินที่ประเทศเช็คเมื่อปี1995(ตามอ้างอิง)เครื่องที่แกขับเป็นเครื่องเดียวกันกับที่โดนยิงตก หมายเลขปีที่ผลิตกับเลขเครื่องคือ 88-0550 นั้นคือแสดงว่านักบินไอ้กันจะมีเครื่องประจำตัวที่บินประจำ กรณีนี้ทำให้นึกถึงเครื่อง F-16 ของเราที่ประสบอุบัติเหติตก ก่อนเกิดเหตุนักบินโทรไปคุยกับพ่อว่าเครื่องนี้มีปัญหาแต่เปลี่ยนเครื่องขับไม่ได้เพราะเป็นเครื่องที่บินประจำ เศร้า อ๋อย ผมเคยโพสเข้าไปถามใน Facebook ของผู้กองสก๊อตต์ ถึงเหตการณ์ที่ถูกสอยร่วง แต่แกไม่ตอบกลับมาสงสัยภาษาอังกฤษผมแย่กว่าท่าน ดร เหลิม ณ บางบอนมากๆมั้ง แกเลยอ่านไม่รู้เรื่องมั้ง อิอิ.This photo of F-16C was taken in Czech Republic during summer 1995 on Czech International Air Fest. Pilot this aircraft was O Grady, who was shut down 2 weeks later above former Yugoslavia. This aircraft was shut down in 1999!.

เรื่องรู้สึกว่าจะฉายหลายรอบแล้วนะครับ... Grin Grin Grin

...ถ้าผมเป็นนักบินโดนยิงตกแล้วมีคนที่ไม่รู้จักมาถามเรื่องโดยสอย... ผมก็คงไม่กล้าตอบเหมือนกันครับ... นอกจากจะเป็นคนสนิทจริงๆ หรือตอบอย่างเป็นทางการ... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9439 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:10:28 PM »

ชอบเรื่องนี้เป็นพิเศษครับ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9440 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:21:19 PM »

ชอบเรื่องนี้เป็นพิเศษครับ Grin

แสดงว่าชอบหนังเรื่องนี้สิครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9441 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:25:20 PM »

ใช่ครับCDเรื่องนี้เพื่อนเจ้ากรรมยืมไปดันทำหาย ผมบังคับมันให้ซื้อมาแทนเอาDVDโหลด ชอบจรวดบ้าบออะไรนั้น บินสวนก็แล้ว ยังดันวิ่งตามมาสอยอีก ชิปนำวิถีอะไรจะสุดยอดขนาดนั้น   Grin หลงรัก คิก คิก

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9442 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:32:23 PM »

ขออนุญาตเปลี่ยนเรื่องแป๊บหนึ่ง พอดีไปเจอภาพเก่าๆของเรืออากาศเอก(Capt) Scott O Grady นักบินขับไล่F-16ที่ถูกยิงตกในสมรภูมิบอสเนียเซิร์บ ในรูปเป็นภาพตอนไปแสดงบินโชว์ในงานแสดงการบินที่ประเทศเช็คเมื่อปี1995(ตามอ้างอิง)เครื่องที่แกขับเป็นเครื่องเดียวกันกับที่โดนยิงตก หมายเลขปีที่ผลิตกับเลขเครื่องคือ 88-0550 นั้นคือแสดงว่านักบินไอ้กันจะมีเครื่องประจำตัวที่บินประจำ กรณีนี้ทำให้นึกถึงเครื่อง F-16 ของเราที่ประสบอุบัติเหติตก ก่อนเกิดเหตุนักบินโทรไปคุยกับพ่อว่าเครื่องนี้มีปัญหาแต่เปลี่ยนเครื่องขับไม่ได้เพราะเป็นเครื่องที่บินประจำ เศร้า อ๋อย ผมเคยโพสเข้าไปถามใน Facebook ของผู้กองสก๊อตต์ ถึงเหตการณ์ที่ถูกสอยร่วง แต่แกไม่ตอบกลับมาสงสัยภาษาอังกฤษผมแย่กว่าท่าน ดร เหลิม ณ บางบอนมากๆมั้ง แกเลยอ่านไม่รู้เรื่องมั้ง อิอิ.This photo of F-16C was taken in Czech Republic during summer 1995 on Czech International Air Fest. Pilot this aircraft was O Grady, who was shut down 2 weeks later above former Yugoslavia. This aircraft was shut down in 1999!.

Grin เครื่องของเราที่ตกมีรายละเอียดมากกว่านั้นครับ ผมว่าอย่าเพิ่งมีความเห็นให้ใครเข้าใจไม่ถูกต้องดีกว่า Grin
 Grin ส่วนเครื่องประจำน่ะ ของเราไม่มีเครื่องประจำ แต่อาจจะเป็นเครื่องที่บินด้วยบ่อย ๆ ครับ Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #9443 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:42:14 PM »

ใช่ครับCDเรื่องนี้เพื่อนเจ้ากรรมยืมไปดันทำหาย ผมบังคับมันให้ซื้อมาแทนเอาDVDโหลด ชอบจรวดบ้าบออะไรนั้น บินสวนก็แล้ว ยังดันวิ่งตามมาสอยอีก ชิปนำวิถีอะไรจะสุดยอดขนาดนั้น   Grin หลงรัก คิก คิก

โดนไปสองลูกผมว่าใครก็ร่วงครับ... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9444 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:59:57 PM »

ทำไมถึงชอบ F5 ขำก๊าก คิก คิก

http://www.clipmass.com/movie/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81-f-5-%E0%B8%82%E0%B8%B3%E0%B9%86---431979138271425

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9445 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:01:28 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:05:47 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #9446 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:39:53 AM »

มัวแต่ห่วงชายแดนทิศอีสานใต้กับทิศตะวันออก ชายแดนฝังทิศตะวันตก หม่องจัดซื้อบั้งไฟตัวใหม่แบบ S-125 Neva/Pechora เข้าประจำการแล้ว เขาคงเห็นเรารับมอบ JASS-39เข้าประจำการเลยเอาตัวนี้มาคานเอาไว้ อ้างอิงตามนี้ครับ:
Burma’s Air Defense Force intends to deploy the S 125 Neva/ Pechora surface-to-air missile after Burmese army soldiers spotted an unidentified flying object assumed to be an Unmanned Aerial Vehicles (UAV) flying over eastern Shan State in early January.
Originally from Russia, the S-125 Neva/Pechora is a kind of surface-to-air-missile (SAM) that has a shorter effective range and lower engagement than others.
“Air Defense Force troops will be in training between this month and April at Burma’s Air Defense Force schools,” said Khuensai Jaiyen, the editor Thailand-based Shan Herald Agency for News (SHAN). “The training involves the UAV that was spotted in January.”
The UAV flew across Namhsan Township and was identical to a UAV spotted by government troops in the last week of December over Kengtung Township. The Burmese Air Force has reportedly been ordered to shoot the UAV down if spotted again in Burmese airspace.

Balance of power มั่งครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9447 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:58:31 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:06:13 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9448 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 01:34:23 PM »

มัวแต่ห่วงชายแดนทิศอีสานใต้กับทิศตะวันออก ชายแดนฝังทิศตะวันตก หม่องจัดซื้อบั้งไฟตัวใหม่แบบ S-125 Neva/Pechora เข้าประจำการแล้ว เขาคงเห็นเรารับมอบ JASS-39เข้าประจำการเลยเอาตัวนี้มาคานเอาไว้ อ้างอิงตามนี้ครับ:
Burma’s Air Defense Force intends to deploy the S 125 Neva/ Pechora surface-to-air missile after Burmese army soldiers spotted an unidentified flying object assumed to be an Unmanned Aerial Vehicles (UAV) flying over eastern Shan State in early January.
Originally from Russia, the S-125 Neva/Pechora is a kind of surface-to-air-missile (SAM) that has a shorter effective range and lower engagement than others.
“Air Defense Force troops will be in training between this month and April at Burma’s Air Defense Force schools,” said Khuensai Jaiyen, the editor Thailand-based Shan Herald Agency for News (SHAN). “The training involves the UAV that was spotted in January.”
The UAV flew across Namhsan Township and was identical to a UAV spotted by government troops in the last week of December over Kengtung Township. The Burmese Air Force has reportedly been ordered to shoot the UAV down if spotted again in Burmese airspace.

ขอเรามีแซมตัวไหนมั้งครับอาจารย์   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #9449 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:14:03 PM »

ด่วนที่สุด........  กระสุนปืนใหญ่จากฝั่งกัมพูชา  ตกฝั่งไทยหลายสิบนัด
              จากข่าว 16 นาฬิกา  ช่อง 7

หน้า: 1 ... 627 628 629 [630] 631 632 633 ... 1487
  พิมพ์