เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย

<< < (103/3862) > >>

Narin CZ:
ผมเองก็อยากให้กองทัพของเรามีเรด้าห์ที่สามารถตรวจับอาศยานใด้ในระยะต่ำถึงต่ำมาก และรวมทั้งดาวเทียมตรวจการณ์ทางทหารช่วยตรวจสอบอีกครั้งครับ ผมว่านะครับว่า ทร และ ทอ ควรที่จะได้รัการสนับสนุน งป ที่สามารถจัดหาระบบตรวจและอาวุธให้มากกว่านี้นะครับ ทร มาเลย์มีซับมารีน สิงคโปร์มีเครื่องบินรบที่เจ๋งสุดๆในย่านนี้ ไม่รวมทั้งเวียตนามที่ผมแอบเห็นแว๊ปๆว่ามีฝูง ฮ ตระกูลมิเยอะเลย แต่ไม่สามารถเห็นพวกตระกูลซูและมิคแค่นั้นเอง..... :P

เอ...........จะกลายเป็นสะสมอาวุธไหมเนี่ย   ;D

อรชุน-รักในหลวง:
อ้างจาก: Narin CZ ที่ พฤษภาคม 25, 2008, 04:41:57 PM

ผมเองก็อยากให้กองทัพของเรามีเรด้าห์ที่สามารถตรวจับอาศยานใด้ในระยะต่ำถึงต่ำมาก และรวมทั้งดาวเทียมตรวจการณ์ทางทหารช่วยตรวจสอบอีกครั้งครับ ผมว่านะครับว่า ทร และ ทอ ควรที่จะได้รัการสนับสนุน งป ที่สามารถจัดหาระบบตรวจและอาวุธให้มากกว่านี้นะครับ ทร มาเลย์มีซับมารีน สิงคโปร์มีเครื่องบินรบที่เจ๋งสุดๆในย่านนี้ ไม่รวมทั้งเวียตนามที่ผมแอบเห็นแว๊ปๆว่ามีฝูง ฮ ตระกูลมิเยอะเลย แต่ไม่สามารถเห็นพวกตระกูลซูและมิคแค่นั้นเอง..... :P

เอ...........จะกลายเป็นสะสมอาวุธไหมเนี่ย   ;D

เรดาร์ของเราก็สามารถตรวจจับข้าศึกที่เข้ามาในระดับต่ำได้ครับตราบเท่าที่ไม่มีอะไรมาบังสัญญาณ อย่างพวกภูเขา แล้วอากาศยานส่วนใหญ่ที่จะเล็ดรอดเข้ามาได้ก็ต้องบินมาตามช่องเขารึบินเรียยอดไม้มาทำให้สามารถตรวจจับได้ยาก  ส่วนระบบป้องกันภัยทางอากาศ ของเราก็ไม่ได้ด้อยอะไรนะครับ
ทอ. เราประจำการ ADATS จากแคนาดา ระยะยิง 10กม. สามารถเคลื่อนย้ายไปวางกำลังได้รวดเร็วด้วยรถบรรทุกธรรมดา

และสามารถเชื่อมต่อกับระบบเรดาร์ Skyguard ของสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งก็เป็นเรดาร์อัตราจรเคลื่อนย้ายด้วยรถลากธรรมดา ที่นำวิถีด้วยเรดาร์ มีทั้งระบบต่อต้านการรบกวน แต่ถ้ามีการรบกวนทางอิเลคทรอนิคส์มากๆก็สามารถเปลี่ยมาเป็นการสร้างถาพจำลองความร้อนแทนได้ 

ส่วนเวียดนาม ประจำการ Su-30 MK2V แต่จำนวณแน่นอนผมจำไม่ได้ครับ   ;D ;D

-Joke-:
อ้างจาก: Narin CZ ที่ พฤษภาคม 24, 2008, 07:38:17 PM

::002:: ขอบคุณครับ....ของจีนนี่หากตั้งใจจะทำจริงๆแล้วก็ไม่ธรรมดาเลยนะครับ สรุปก็คืออาวุธของคุณกันนี่ก็ไม่ได้วิเศษกว่าชาวบ้านเขาสักเท่าไร ผมยังจำจรวดเอ๊กซ์โซเซ่ของฝรั่งเศษที่ ทอ ของอาร์เจนติน่ายิงเรือของอังกฤษจมในสงครามฟอร์คแลนด์เลยนะครับ....ได้ข่าวว่าของ ทร เราก็มีจรวดทั้ง 2 ตระกูลนี้เหมือนกันใช่ไหมครับ...

มีครับ แต่เป็นคนละแบบกัน ตอนนี้ของไทยเป็น MM38 รุ่นเก่าอยู่ครับ ที่เจ้าเชฟฟิลด์จม สาเหตุหลักไม่ได้อยู่ที่หัวรบของ Excoet ครับ แต่เกิดจากการที่เชื้อเพลิงของจรวดติดไฟ แล้วไฟลามจนควบคุมไม่ได้และ จมลง

-Joke-:
อ้างจาก: Hydra ที่ พฤษภาคม 25, 2008, 07:57:23 PM

อ้างจาก: Narin CZ ที่ พฤษภาคม 25, 2008, 04:41:57 PM

เอ...........จะกลายเป็นสะสมอาวุธไหมเนี่ย   ;D

เรดาร์ของเราก็สามารถตรวจจับข้าศึกที่เข้ามาในระดับต่ำได้ครับตราบเท่าที่ไม่มีอะไรมาบังสัญญาณ อย่างพวกภูเขา แล้วอากาศยานส่วนใหญ่ที่จะเล็ดรอดเข้ามาได้ก็ต้องบินมาตามช่องเขารึบินเรียยอดไม้มาทำให้สามารถตรวจจับได้ยาก  ส่วนระบบป้องกันภัยทางอากาศ ของเราก็ไม่ได้ด้อยอะไรนะครับ
ทอ. เราประจำการ ADATS จากแคนาดา ระยะยิง 10กม. สามารถเคลื่อนย้ายไปวางกำลังได้รวดเร็วด้วยรถบรรทุกธรรมดา

และสามารถเชื่อมต่อกับระบบเรดาร์ Skyguard ของสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งก็เป็นเรดาร์อัตราจรเคลื่อนย้ายด้วยรถลากธรรมดา ที่นำวิถีด้วยเรดาร์ มีทั้งระบบต่อต้านการรบกวน แต่ถ้ามีการรบกวนทางอิเลคทรอนิคส์มากๆก็สามารถเปลี่ยมาเป็นการสร้างถาพจำลองความร้อนแทนได้ 

ส่วนเวียดนาม ประจำการ Su-30 MK2V แต่จำนวณแน่นอนผมจำไม่ได้ครับ   ;D ;D

ตอนนี้การป้องกันภัยทางอากาศหลักของเราอยู่ที่เครื่องบินขับไล่ครับ ส่วน Adats นั้นมีบางฐานบิน เจ้าตัวนี้จะว่าไปก็เป็นจรวดนำวิถีด้วยเลเซอร์ แน่นอนไม่มีอะไรมาลวงมันได้ ส่วนสกายการ์ด บ้านเราใช้เป็นเรดาร์ควบคุมการยิงให้กับเจ้า ปตอ 30 มม เมาเซอร์ ครับ

ส่วนเวียดนาม มีซู 30 MKIIV หกลำครับ แต่จะสั่งอีกยี่สิบ  บ ขับไล่เขาก็ยังใช้ SU-27SK อยู่ครับ มี 12 จะสังอีก 12 ส่วน บ ขับไล่ที่ใช้เยอะสุดก็เป็ฯมิก 21 เขามี 150 ลำ

Udomkd:
พี่เอื้อย ของเวียดนาม (รัซเซีย) ก็คงไม่ยิ่งใหญ่เช่นแต่ก่อน การส่งกำลังบำรุง ให้กับเวียดนาม มีผลเปล่าครับ ?

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว