เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย

<< < (970/4459) > >>

Tarvor(รักในหลวง):
ผมก็เคยฝึกนะครับ บางครั้ง1.ตอนฝึกวิ่งบนพื้นก็สะดุดxี้ควาย(สนามบินเครื่องบินเล็กอยู่ข้างๆทุ่งนานะครับ)
2.ครั้งหนึ่ง ครูฝึกเขาให้บินไปเรื่อยๆ ผมเห็นนกบินมา2ตัว ก็บังคับให้เครื่่องบินไปเฉี่ยวๆ นกนี่ตกใจกันใหญ่เลย
3.ครูฝึกให้ลองเครื่องบินผาดโผน ผมก็ลองบินดู ยากมากๆ บินไปเป็นวงกลม เเละเเล้ว ก็ถึงคราวเสียว ผมบังคับไปบังคับมา เฉี่ยวหัว เฉี่ยวรถ เฉี่ยวควาย เสียวจริงๆ  ::003::เจ้าของเครื่องบินที่ยืนอยู่(ไม่ใช่ครูฝึกนะครับ)บอกว่า ไม่กลัวเครื่องบินพัง กลัวเเต่หัวจะขาด :~)

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป:
อ้างจาก: (( สองคุง )) ที่ มกราคม 02, 2010, 05:41:28 PM

;)  แต่การเปิดใช้งาน slats  และ flap นั้น  ต้องคำนึงถึงความเร็วของเครื่องเพื่อหลีกเลี่ยงการเข้า stall ด้วยใช่ไหมครับ. ::008::

เขาออกแบบ high lift device มาเพื่อการณ์นั้นอยู่แล้วครับ

1.1วันนี้ 3 ม.ค. 53 ผมไปเปิดๆดูนิตยสาร สมรภูมิ ฉบับ ธ.ค. 47 เห็นมันมีรูปF-117สีเทา ชื่อGrey Dragon มันมีจริงรึปล่าวครับ ???
1.2ถ้ามีจริง มันได้ประจำการรึปล่าว :-\
2.Tango ฉบับ ธ.ค. 52 หน้าปกมันเขียนว่า หมู่บินPanavia TornadoของเยอรมันกับF-15 Eagle เเต่ผมเห็นมันเป็นรูปฝูงทอร์นาโด 5 ลำ กับ MiG-29 1ลำอะครับ ??? :-\

(( สองคุง )):
 :Dขอถามอีกนิดนะครับ...  การลดขนาดช่องออกของท่อเจตนี่  มีผลอย่างไรกับเครื่องบิน  หรือว่าแค่สำหรับควบคุมการจุดสันดาปท้ายและเพิ่มความเร็วอากาศออกเฉยๆ  ขณะเครื่องบินต้องการเพิ่มความเร็วจากระดับหนึ่ง  ไปสู่อีกระดับหนึ่งโดยทันที ( แต่ไม่มีแรงสำหรับการออกตัว)...  คือสงสัยว่า   เครื่อง f 16  เอง  แรงขับเจตสูงสุดเมื่อไม่มีการสันดาปท้าย จะได้แรงขับเท่าไหร่  และจะมีแรงพอไหมสำหรับการบินขึ้นตรงด้วยมุม 90 องศา   และหากเปิดสันดาปท้าย (ลดปลายท่อออกให้เล็กลงอีก)  มันจะมีแรงขับมากกว่า  หรือแค่ทำให้บินเร็วกว่าในแนวระนาบครับ...  เพราะเคยได้ยินมาว่า  เครื่อง f 16  บินได้เร็วก็จริง  แต่กำลังขับไม่มีแรงพอที่จะส่งตัวเองให้ขึ้นไปในแนวตั้งฉากได้   ???

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับท่าน ((สองคุง)) ผมเนี่ยเล่นFlight Simulatorอยู่ ;D ผมสังเกตท้ายเครื่องบินรบ ถ้าหากนักบินเร่งเครื่อง ท่อท้ายมันจะขยายขึ้น ถ้าลดความเร็ว ท่อท้ายมันจะปรับขนาดเล็กลง เเละผมคิดว่า เป็นไปไม่ได้ที่มันจะใช้สันดาปท้ายตอนที่ท่อท้ายมันขนาดเล็กลง เพราะสันดาปท้ายจะเกิดเฉพาะตอนที่นักบินเร่งเครื่องถึงขีดสุดเท่านั้น
ส่วนเครื่องยนต์ของF-16มีกำลังพอที่่จะช่วยให้มันขึ้นจากพื้นในมุม90องศาหรือไม่ ผมอ่านในหนังสือ กบนอกกะลา เขาบอกว่าได้ เเต่ไม่รู้ว่าใช้สันดาปท้ายรึปล่าวนะครับ
ลองเปิดเว็บนี้สิครับhttp://www.aerospaceweb.org/aircraft/

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว