๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:54:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 203 204 205 [206] 207 208 209 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3964581 ครั้ง)
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #3075 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 06:22:29 PM »

ตกใจ ตกใจ

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #3076 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:18:01 PM »

ผมเห็น บินไป บินมา อยู่ 2 ลำ ก่อนนี้เห็น 3 ลำ แบล็คฮอว์ค
รึเขาสลับกันบินครับ อิอิ

ขอสนับสนุนเครื่องบินที่ กว่าจะติดต่อได้ ลำบากมากเลยกว่าจะติดต่อได้
จำได้ น้องที่ปะแต เสียชีวิต แบล็คฮอว์คลงจอดไม่ได้ พอม้าขาวไป ดัน แจ้งพิกัดกันผิดอีก วนหาจนผ่านไปหลาย ชม.
สงสัยมากเลยตอนนั้น พิกัดทางอากาศ กับพิกัดทางบก มันใช้คนละอันกันรึไง พวกผมอยู่ข้างล่าง ได้ยิน พิกัดแบล็คฮอร์ค แจ้ง มามันข้ามไปคนละจังหวัดเลย
ตั้งแต่ บ่าย 2 กว่าจะรับน้องเขาไปได้ ต้องเอา ฮ.นาวิก มาช่วย 6 โมงเย็นเข้าไปแล้ว
เศร้ามากเลยตอนนั้น ผมมาถึงจุดที่จะเดินเข้าไปตอนบ่าย 3 เดินอยู่ 3 ชม. ถึง 6 โมงเย็น ได้ยิน ฮ.รับน้องเขาไปแล้ว ตอนแรกดีใจมากเลย คิดว่ารอดแล้ว กลับมาถึงฐานน้องเขา ที่ปะแต เพื่อนบอก น้องเขาไม่รอด เสียตั้งแต่ ฮ.มาถึง น้ำตาไหลเลยผม
ถ้า แบล็คฮอร์คที่มา ครั้งแรก มีอุปกรณ์ช่วยเหลือ น้อง คงไม่เสีย
ถ้า ม้าขาว มีเชือกยาว กว่านี้อีก สัก 10 เมตร 5 เมตร คงรอดชีวิต (ตอนนั้นฝนตก อากาศดันตัวขึ้น ทำให้ ฮ.ลงจอดไม่ได้)
ยิ่งสุนัขสงครามนี้ ปวดหัวเลย กว่าจะมา นายยังแซวเลย กำลังให้อาหารอยู่

อยากรู้นะครับ ว่า คอปเตอร์นี้ ถ้าจอดไว้ ต้องวอร์มเครื่องนานขนาดใหน ครับ ถึงขึ้นบินได้ ประมาณว่า เราติดต่อไป แล้วเขาจะมาสนับสนุนเราได้ เพื่อเจอสถานการณ์แบบนี้อีก จะได้ประเมินสถานการณ์ ถูก

การค้นหาและช่วยเหลือชีวิต สำหรับบ้านเราแล้วยังถือว่าด้อยพัฒนาครับพี่

เสียใจกับ จนท ที่เสียชีวิตครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3077 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:24:12 PM »

ผมเห็น บินไป บินมา อยู่ 2 ลำ ก่อนนี้เห็น 3 ลำ แบล็คฮอว์ค

ขอสนับสนุนเครื่องบินที่ กว่าจะติดต่อได้ ลำบากมากเลยกว่าจะติดต่อได้
จำได้ น้องที่ปะแต เสียชีวิต แบล็คฮอว์คลงจอดไม่ได้ พอม้าขาวไป ดัน แจ้งพิกัดกันผิดอีก วนหาจนผ่านไปหลาย ชม.
สงสัยมากเลยตอนนั้น พิกัดทางอากาศ กับพิกัดทางบก มันใช้คนละอันกันรึไง
พวกผมอยู่ข้างล่าง ได้ยิน พิกัดแบล็คฮอร์ค แจ้ง มามันข้ามไปคนละจังหวัดเลย
ตั้งแต่ บ่าย 2 กว่าจะรับน้องเขาไปได้ ต้องเอา ฮ.นาวิก มาช่วย 6 โมงเย็นเข้าไปแล้ว
เศร้ามากเลยตอนนั้น ผมมาถึงจุดที่จะเดินเข้าไปตอนบ่าย 3 เดินอยู่ 3 ชม. ถึง 6 โมงเย็น ได้ยิน ฮ.รับน้องเขาไปแล้ว ตอนแรกดีใจมากเลย คิดว่ารอดแล้ว กลับมาถึงฐานน้องเขา ที่ปะแต เพื่อนบอก น้องเขาไม่รอด เสียตั้งแต่ ฮ.มาถึง น้ำตาไหลเลยผม
ถ้า แบล็คฮอร์คที่มา ครั้งแรก มีอุปกรณ์ช่วยเหลือ น้อง คงไม่เสีย
ถ้า ม้าขาว มีเชือกยาว กว่านี้อีก สัก 10 เมตร 5 เมตร คงรอดชีวิต (ตอนนั้นฝนตก อากาศดันตัวขึ้น ทำให้ ฮ.ลงจอดไม่ได้)
ยิ่งสุนัขสงครามนี้ ปวดหัวเลย กว่าจะมา นายยังแซวเลย กำลังให้อาหารอยู่

อยากรู้นะครับ ว่า คอปเตอร์นี้ ถ้าจอดไว้ ต้องวอร์มเครื่องนานขนาดใหน ครับ ถึงขึ้นบินได้ ประมาณว่า เราติดต่อไป แล้วเขาจะมาสนับสนุนเราได้ เพื่อเจอสถานการณ์แบบนี้อีก จะได้ประเมินสถานการณ์ ถูก

การค้นหาและช่วยเหลือชีวิต สำหรับบ้านเราแล้วยังถือว่าด้อยพัฒนาครับพี่

เสียใจกับ จนท ที่เสียชีวิตครับ
ผมว่าอยู่ที่ผู้ใช้มากกว่าครับ เคยลองใช้ของที่ทำงาน เครื่องเดียวกันยังอ่านไม่ตรงกันเลย ส่วนใหญ่ของผมให้ชัวร์ผมใช้ดาวเทียม 8 ดวงเลยครับ ยิ้มีเลศนัย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #3078 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:28:51 PM »

เคยเห็นในหนัง คนบนพื้นดึงพลุควันบอกตำแหน่งให้ ฮ. มองเห็น
ของจริงทำไมไม่ทำแบบนั้นล่ะครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #3079 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:40:12 PM »

ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น ฮ. อุ่นเครื่องเกือบ ๕ นาทีครับ
ฮ. ที่มี hoist ก็เป็นรุ่น เอส-๗๖ ของ ทร. ที่สงขลาครับ ไม่นับ ซีฮอว์ค บนจักรีนฤเบศ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #3080 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:45:42 PM »

ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น ฮ. อุ่นเครื่องเกือบ ๕ นาทีครับ
ฮ. ที่มี hoist ก็เป็นรุ่น เอส-๗๖ ของ ทร. ที่สงขลาครับ ไม่นับ ซีฮอว์ค บนจักรีนฤเบศ
จริงๆแล้วอุปกรณ์เสริมนี่ก็ติดได้หมดแล่ะครับ มีตังค์หรือเปล่าเท่านั้น เคยเห็น cockpit ของ black hawk ทบ เรื่องเครื่องวัดประกอบการบินยังไม่เป็น แบบ glass cockpitครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #3081 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:58:43 PM »

สงสัยมากเลยตอนนั้น พิกัดทางอากาศ กับพิกัดทางบก มันใช้คนละอันกันรึไง
พวกผมอยู่ข้างล่าง ได้ยิน พิกัดแบล็คฮอร์ค แจ้ง มามันข้ามไปคนละจังหวัดเลย

ผมว่าอยู่ที่ผู้ใช้มากกว่าครับ เคยลองใช้ของที่ทำงาน เครื่องเดียวกันยังอ่านไม่ตรงกันเลย ส่วนใหญ่ของผมให้ชัวร์ผมใช้ดาวเทียม 8 ดวงเลยครับ ยิ้มีเลศนัย

เครื่องมือนั่นส่วนน้อยครับพี่จอย อันนี้แก้ไม่ยาก แต่หลักๆ มันอยู่ที่ "แนวคิด" ของคนที่มีอำนาจบางจำพวกครับพี่ ฟังแล้วบางที่ก็เซ็งที่เราทำอะไรไม่ได้

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #3082 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:31:21 AM »

..ของ ทอ ไทยอีกนานกว่าจะได้ไปฝึกธงแดง(Red Flage)อีกครั้ง ครั้งล่าสุดก็คร่าที่รับเครื่องf-16ADFที่เหลือเมื่อปี2546โน้นยังงั้ยก็ขอให้ได้JAS-39ครบฝูงบินซะก่อนเถอะ ดูของประเทศพันธมิตรคุณกันไปก่อนก็แล้วกันในรูปF-16I sufaของอิสราเอลติดAIM-9 sinwinderตัวนี้เป็นตัวcaptiveแน่นอน.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #3083 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:09:53 AM »

..เรื่องส่งกลับสายการแพทย์ ผมว่าเจ้าLittle Bird Helicopter ตัวนี้เหมาะสมที่สุด แต่ทบ.ไม่จัดหามาใช้ ความคล่องตัว การบำรุ่งรักษา การสิ้นเปลื้องเชื้อเพลิงต่ำ พื้นที่ Landing ก็ไม่เยอะ เป็นเครื่องโจมตีไล่ล่าก็ยังแหล่มเลย.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3084 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:27:02 PM »

ตอนผมใช้ รับจากดาวสามดวง ถือว่าเชื่อถือได้แล้วครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #3085 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:29:09 PM »

..เรื่องส่งกลับสายการแพทย์ ผมว่าเจ้าLittle Bird Helicopter ตัวนี้เหมาะสมที่สุด แต่ทบ.ไม่จัดหามาใช้ ความคล่องตัว การบำรุ่งรักษา การสิ้นเปลื้องเชื้อเพลิงต่ำ พื้นที่ Landing ก็ไม่เยอะ เป็นเครื่องโจมตีไล่ล่าก็ยังแหล่มเลย.. เยี่ยม

ผมว่าพื้นที่ใช้สอยภายในน้อยครับ เอาคนเจ็บนอนไม่ได้แน่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #3086 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:39:03 PM »

..ผมดูจากหนังเรื่อง Black Hawk Down ครับ อิอิ..ลืมไปว่านั้นมันคือหนังแต่ชีวิตจริงคงทำได้แต่อาจจะลำบากหน่อย.. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 12:49:08 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3087 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:59:19 PM »

ตอนผมใช้ รับจากดาวสามดวง ถือว่าเชื่อถือได้แล้วครับ
ทุกวันนี้ ค่าพิกัดของกรมป่าไม้ กับกรมที่ดินยังขัดแย้งกันอยู่ สงสัยคงอาศัยดาวเทียมแค่ 3 ดวงเหมือนท่านซับ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #3088 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 01:11:06 PM »

ทุกวันนี้ ค่าพิกัดของกรมป่าไม้ กับกรมที่ดินยังขัดแย้งกันอยู่ สงสัยคงอาศัยดาวเทียมแค่ 3 ดวงเหมือนท่านซับ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ประเทศไทย มาตรตฐานมันเยอะ ใครคิดก่อน ก็เอาไปก่อน คนมาคิดใช้ทีหลัง ก็ไม่เอาแบบเดิมแล้ว เดี๋ยวตูไม่เจ๋ง ตามก้นเพื่อน ก็สรรหากันไป พอเกิดปัญหาขึ้นมา ค่อยว่ากัน ลำบากโน่น "ส่งตความ" ไม่รู้ใครฉลาดกว่าใคร

คิดมากก็ปวดหัวครับ เพราะมาตรฐานโลกมันก็เยอะ เช่นกัน คริๆ ฉะนั้น ก็จงเป็นไปแบบที่เป็นนั้นแหละ เพียงใครสามารถกำลังเปลี่ยนแปลงมันได้ ก็ลองช่วยๆกันครับ ทำให้มันดีที่สุด เท่าที่จะสามารถ

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #3089 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 02:28:13 PM »

ประเทศไทย มาตรตฐานมันเยอะ ใครคิดก่อน ก็เอาไปก่อน คนมาคิดใช้ทีหลัง ก็ไม่เอาแบบเดิมแล้ว เดี๋ยวตูไม่เจ๋ง ตามก้นเพื่อน ก็สรรหากันไป พอเกิดปัญหาขึ้นมา ค่อยว่ากัน ลำบากโน่น "ส่งตความ" ไม่รู้ใครฉลาดกว่าใคร

คิดมากก็ปวดหัวครับ เพราะมาตรฐานโลกมันก็เยอะ เช่นกัน คริๆ ฉะนั้น ก็จงเป็นไปแบบที่เป็นนั้นแหละ เพียงใครสามารถกำลังเปลี่ยนแปลงมันได้ ก็ลองช่วยๆกันครับ ทำให้มันดีที่สุด เท่าที่จะสามารถ

ด้วยความเคารพ

แน่นอนที่สุด ว่าไปหน่วยงานไหน ก็อิงกรมแผนที่ทหารกันทั้งนั้น แต่พอเอาไปใช้ก็พิพาทกันไป

วุ่นๆหนักเข้าก็ขอให้กรมแผนที่ทหารตัดสินอีก  เวงของกรรมแท้ๆ
ประเทศไทย มีเนื้อที่แค่ไหนก็แค่นั้น ไม่มีทางเพิ่มได้  มีดินงอกจากอ่าวก็มีดินหดหายจากแหลม
คนอยากครอบครองก็มี คนดูแลก็เยอะ แต่แทนที่จะเสริมกัน คนดูแลกลับทะเลาะกันเอง เพราะกรูก็เก่ง

หน้า: 1 ... 203 204 205 [206] 207 208 209 ... 1487
  พิมพ์