๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:12:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1389 1390 1391 [1392] 1393 1394 1395 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3964619 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #20865 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:05:25 AM »

Grin  จัดหาเพิ่มเติมมา 2 เครื่องครับ  (รวมกับของเก่า 3 เป็น 5 เครื่อง Mi 17)
รอบใหม่นี้ สีออกดำใช่ไหมครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #20866 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:49:24 AM »

Grin  จัดหาเพิ่มเติมมา 2 เครื่องครับ  (รวมกับของเก่า 3 เป็น 5 เครื่อง Mi 17)

รอบใหม่นี้ สีออกดำใช่ไหมครับ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #20867 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 01:41:52 PM »

ขอให้ชาวเชียงใหม่โชคดีกับประเพณีอันงดงาม อ้อ คลังน้ำมันเห็นว่าอยู่ใจกลางเมืองและไม่ห่างจะสถานีรถไฟเท่าไหร่นะจ๊ะ  เครดิตข้อมูล @nimdaex อ๋อย

ไม่ขอเถียงเรื่องประเพณีหรือเคยทำกันมาหรือข้อกฎหมาย ถ้าลงพื้นที่คลังน้ำมันที่มีไอระเหยของน้ำมัน ไม่อยากนึกภาพ คงเหมือนรถแก๊สระเบิดแถวๆเพชรบุรีตัดใหม่เมื่อ20กว่าปีที่ผ่านมา เพื่อนสมาชิกเว็บที่เป็นทหารนายหนึ่งอยู่สนามบินค่ายปราจีน เข้าเวรคลังน้ำมันเห็นว่าเอารถดับเพลิงฉีดเป็นละอองน้ำเพื่อไล่โคมลอยโดยเฉพาะทั้งคืน จนกว่าโคมจะหมด แบร่
ก็ย้ายไปอยู่นอกเมืองไกลๆที่ชุมชนซะก็สิ้นเรื่องมันยากตรงไหน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #20868 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 02:24:40 PM »

ขอให้ชาวเชียงใหม่โชคดีกับประเพณีอันงดงาม อ้อ คลังน้ำมันเห็นว่าอยู่ใจกลางเมืองและไม่ห่างจะสถานีรถไฟเท่าไหร่นะจ๊ะ  เครดิตข้อมูล @nimdaex อ๋อย

ไม่ขอเถียงเรื่องประเพณีหรือเคยทำกันมาหรือข้อกฎหมาย ถ้าลงพื้นที่คลังน้ำมันที่มีไอระเหยของน้ำมัน ไม่อยากนึกภาพ คงเหมือนรถแก๊สระเบิดแถวๆเพชรบุรีตัดใหม่เมื่อ20กว่าปีที่ผ่านมา เพื่อนสมาชิกเว็บที่เป็นทหารนายหนึ่งอยู่สนามบินค่ายปราจีน เข้าเวรคลังน้ำมันเห็นว่าเอารถดับเพลิงฉีดเป็นละอองน้ำเพื่อไล่โคมลอยโดยเฉพาะทั้งคืน จนกว่าโคมจะหมด แบร่
ก็ย้ายไปอยู่นอกเมืองไกลๆที่ชุมชนซะก็สิ้นเรื่องมันยากตรงไหน

ย้ายคลังน้ำมันที่มันมีมาตั้งแต่มันยังเป็นทุ่งโล้งๆแล้วชุมชนก็ย้ายตามมานี้นะ...ย้ายแล้วชุมชนจะย้ายตามไหม หากย้ายตามก็ย้ายหนีอีกก็ไม่ไหวนะ...ห้ามจุดง่ายกว่ามั้ง

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20869 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 02:53:58 PM »

ยกตัวอย่าง คลังน้ำมันลำลูกกา มีมาหลายสิบปี(ปี2526ผมเห็นมีอยู่แล้ว) สมัยก่อนอยู่กลางนาห่างไกลชุมชน เดี๋ยวนี้ชุมชนล้อมคลังน้ำมันหมด

แล้ว แถมมาเย้วๆไล่คลังน้ำมันออกไป ขำก๊าก

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #20870 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:17:14 PM »

เรื่องของคนเจียงใหม่ก็แล้วกันเน้อรับผิดกันเอง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #20871 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:21:05 PM »

เยี่ยม   MI 17 ส่งมาถึงไทยแล้ว

https://www.facebook.com/GeneralSupportAviationBattalion/?fref=photo    <-------- ดูรูปได้ที่นี้

ท.อ. น่าจะจัดมาบ้างเพราะมีภารกิจที่ต้องลำเลียงเชื้อเพลิงและอื่นๆขึ้นยอดเขาสูงประจำเดิมก็ใช้ UH-1 H เก่าๆขึ้นลงอยู่ เสียวจังสองโรเตอร์อากาศก็บาง ฮ.รัสเชียขึ้นชื่เรื่องบินสูงอยู่แล้ว
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #20872 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:33:53 PM »

การปล่อยโคมลอยในวันลอยกระทงหรือวันยี่เป็งมันเป็นประเพณีของคนภาคเหนือหาใช่มีแค่ที่เชียงใหม่ ก็เหมือนกับอิสานมีประเพณีจุดบั้งไฟ ตรุษจีนคนจีนจุดประทัดและดอกไม้ไฟ ผมก็เห็นบั้งไฟระเบิดพลุระเบิดคนตายกันก็มีให้เห็นเป็นข่าวอยุ่แทบทุกปี ถ้าจะห้ามมิต้องห้ามกันทุกประเพณีทุกอย่างที่มีความเสื่ยงหรือครับแล้วห้ามกันได้หรือเปล่า โคมลอยแบบนี้มันจะตกก็ต่อเมื่อไฟดับแล้วครับ ไม่เหมือนโคมที่นําเข้าจากพม่านั่นไฟยังไม่ทันดับก็เริ่มตกแล้วครับ แล้วโคมของพม่าก็มีการห้ามนำเข้ามาขายตั้งแต่ปีที่แล้วๆครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #20873 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:43:27 PM »

การย้ายคลังนํามันก็หาที่ๆไม่ติดกับที่ดินชาวบ้านสิครับอาจจะเป็นที่ป่าพอสร้างเสร็จก็ปลูกป่าไว้รอบๆหรือจะประกาศให้รอบๆเป็นที่ของราชพัสดุหรืออะไรก็แล้วแต่พอมีคนมาบุกรุกที่ก็จับดำเนินคดีไปซักรายคนอื่นก็ไม่กล้าแล้วแหละ ผมเชื่อว่าทำได้อยู่แล้ว ถ้าเป็นคลังของเอกชนก็ต้องซื้อที่ดินรอบๆทำเป็นแนวกันชนกันชาวบ้านเข้ามาอาศัยใกล้กับคลังสิครับ

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20874 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:10:20 PM »

การปล่อยโคมลอยในวันลอยกระทงหรือวันยี่เป็งมันเป็นประเพณีของคนภาคเหนือหาใช่มีแค่ที่เชียงใหม่ ก็เหมือนกับอิสานมีประเพณีจุดบั้งไฟ ตรุษจีนคนจีนจุดประทัดและดอกไม้ไฟ ผมก็เห็นบั้งไฟระเบิดพลุระเบิดคนตายกันก็มีให้เห็นเป็นข่าวอยุ่แทบทุกปี ถ้าจะห้ามมิต้องห้ามกันทุกประเพณีทุกอย่างที่มีความเสื่ยงหรือครับแล้วห้ามกันได้หรือเปล่า โคมลอยแบบนี้มันจะตกก็ต่อเมื่อไฟดับแล้วครับ ไม่เหมือนโคมที่นําเข้าจากพม่านั่นไฟยังไม่ทันดับก็เริ่มตกแล้วครับ แล้วโคมของพม่าก็มีการห้ามนำเข้ามาขายตั้งแต่ปีที่แล้วๆครับ
นึกแล้วว่าเดี๋ยวต้องเป็นกระทู้ล่อเป้า ยี๊

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20875 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:25:16 PM »

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งกับโคมลอยครับ...

วันลอยกระทงมีนักบินถ่ายรูปมาจากความสูง 17,000 ฟิต...

ว่าโคมมันลอยมาทักทาย...

ถ้าจะลอยก็ต้องจำกัดให้ได้ว่ามันจะตกไกลแค่ไหน...

และควรติดชื่อคนลอยไปด้วยเพื่อแสดงความรับผิดชอบ...

ปีนี้ก็เห็นข่าวบ้านไฟไหม้วอดวายทั้งหลังเพราะโคมลอย...>>> http://www.dailynews.co.th/regional/196926
Hero Member

« ตอบ #20876 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:33:03 PM »

การย้ายคลังนํามันก็หาที่ๆไม่ติดกับที่ดินชาวบ้านสิครับ

อาจจะเป็นที่ป่าพอสร้างเสร็จก็ปลูกป่าไว้รอบๆ

หรือจะประกาศให้รอบๆเป็นที่ของราชพัสดุ

หรืออะไรก็แล้วแต่พอมีคนมาบุกรุกที่ก็จับดำเนินคดีไปซักราย

คนอื่นก็ไม่กล้าแล้วแหละ ผมเชื่อว่าทำได้อยู่แล้ว

ถ้าเป็นคลังของเอกชนก็ต้องซื้อที่ดินรอบๆทำเป็นแนวกันชน

กันชาวบ้านเข้ามาอาศัยใกล้กับคลังสิครับ

55555  โอ้ย  พีแป  " โลกสวย "  อ่ะ ฮา 555555

ไอ้คลังน้ำมัน  " เชียงใหม่ " มันอยู่ตรง หนองประทีป อยู่มานนาน นานจนนมเหียว แล้วอ่ะ ฮา

เมื่อก่อน  การขนย้ายน้ำมันเชื้อเพลิง  ถนนมันยังไม่ดี  ต้องอาศัย ทาง "รถไฟ " อย่างเดียว อ่ะ ฮา

ลองสังเกตุ  " คลังน้ำมัน " มันอยู่  ริมทางรถไฟโม๊ด  อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่อง  " โคมลอย " มันก็เป็นแค่ ปีละหน แค่นั้น อ่ะ ฮา

จะบอกเป็น  " ประเพณี " แล้วผลกระทบมันสร้างความเสียหาย เนี่ยะ อ่ะ ฮา

55555  ยายว่า  " อนาคต "  สูญพันธุ์  โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว  อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #20877 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:37:43 PM »

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งกับโคมลอยครับ...

วันลอยกระทงมีนักบินถ่ายรูปมาจากความสูง 17,000 ฟิต...

ว่าโคมมันลอยมาทักทาย...

ถ้าจะลอยก็ต้องจำกัดให้ได้ว่ามันจะตกไกลแค่ไหน...

และควรติดชื่อคนลอยไปด้วยเพื่อแสดงความรับผิดชอบ...

ปีนี้ก็เห็นข่าวบ้านไฟไหม้วอดวายทั้งหลังเพราะโคมลอย...>>> http://www.dailynews.co.th/regional/196926

555555  ยายฮา  " พี่ หมอสูติ  "   อ่ะ ฮา  55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เขียนแบบ คนที่อ้างเป็น  " นักบิน "   แต่ไม่รู้วิทยาศาสตร์ อ่ะ ฮา 555

โคมอัลไร  โคมกระดาษ  ใช้เชื้อเพลิง  " กอฮอ  ก้อนเท่ากำปั้น " ลอยสูงเกือบสองหมื่นฟิต อ่ะ ฮา

55555  ยายว่าคนเขียน  คนอ่าน  คนขยายความ   " มะโน " เอาเอง อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20878 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:45:06 PM »

เครื่องกำลังขึ้น-ลงไงยาย Grin

Hero Member

« ตอบ #20879 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:49:16 PM »

เครื่องกำลังขึ้น-ลงไงยาย Grin

5555  มีนักบิน เขามาเขียนว่า  เจอตรงความสูง " สองหมื่นฟิต กว่าๆ " อ่ะ ฮา 5555

ความสูงระดับนั้น  "  บัลลูน "  ใช้เชื้อเพลิงความร้อน ยังทำลำบากเลยอ่ะ ฮา

ยายเห็นด้วยว่า  มัน  " อันตราย ต่ออากาศยาน "  ถ้ามันถูกดูดเข้าไปในไอพ่น อ่ะ ฮา

5555  เอออ อะไรที่มัน  " อันตราย ต่อส่วนรวม "  ก็เลิก  อย่าไปเล่นอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 1389 1390 1391 [1392] 1393 1394 1395 ... 1487
  พิมพ์