๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 10:01:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1287 1288 1289 [1290] 1291 1292 1293 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3965513 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #19335 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 06:32:15 PM »

เครื่องบินที่ใช้นํ้ามันดีเซลมีไหมครับ

คลิกครับ >>>Aircraft diesel engine<<<
แหะ แหะ อ่านไม่ออกครับ Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19336 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 06:42:21 PM »

อาร์เจนตินาเตรียมเจรจาขอซื้อ Gripen รุ่นที่ผลิตในบราซิล
กระทรวงกลาโหมบราซิลเปิดเผยว่าประเทศอาร์เจนตินาเตรียมเจรจาขอซื้อเครื่องบิน Saab Gripen E รุ่นที่จะผลิตในบราซิลเป็นจำนวน24ลำ การจัดซื้อครั้งนี้เป็นส่วนนึงของโครงการด้านอากาศยานของอาร์เจนตินา ซึ่งปัจจุบันได้ลงทุนในโรงงานผลิตชิ้นส่วนให้กับเครื่องบินขนส่งลำใหม่ KC-390 ของบราซิล
ยอดซื้อ Gripen E ทั้ง24ลำของอาร์เจนตินาจะไปรวมกับจำนวนเครื่องบินดังกล่าวที่กองทัพบราซิลต้องการจำนวน36ลำ ภายใต้โครงการ FX-2 ที่บราซิลได้ร่วมทุนกับบริษัท Saab ของสวีเดนในการถ่ายทอดเทคโนโลยีและผลิตเครื่องบิน Jas-39 Gripen ให้แก่บราซิล ซึ่ง Jas-39 Gripen E เป็นรุ่นที่นั่งเดียวซึ่งพัฒนาจาก Gripen NG//ไอ้กันไม่น่าไปดักฟังโทรศัพท์ของประธานาธิบดิบราซิลเลย ไม่งั้นเครื่อง Boeing F/A -18 Super Hornet เข้าวินไปแล้ว หุหุ Grin
อ้างอิง http://www.janes.com/article/44925/argentina-to-negotiate-with-brazil-for-gripen-e-multirole-fighters...
เครดิต Military Technology Lover Forum

อาเจนจะมีตังค์ไปจ่ายเขาหรือเปล่า... Huh
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19337 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 06:48:59 PM »

เครื่องบินที่ใช้นํ้ามันดีเซลมีไหมครับ

คลิกครับ >>>Aircraft diesel engine<<<

งั้นเอาเป็นว่ามีไม่น้อย ปัจจุบันนี้ก็ยังมีครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #19338 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 11:20:11 PM »

โรงเรียนการบินที่ดอนเมือง (เอกชน) เปลี่ยนเครื่องยนต์เป็นดีเซลไปแล้วแต่เติม JP-8
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19339 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 11:36:51 PM »

งั้นเอาเป็นว่ามีไม่น้อย ปัจจุบันนี้ก็ยังมีครับ

แล้วแบบใช้ lpg หรือ cng มีไหมครับ...อิ..อิ..คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19340 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 11:49:06 PM »

แล้วแบบใช้ lpg หรือ cng มีไหมครับ...อิ..อิ..คิก คิก

เติมเบนซิน-ดีเซลได้ ก็น่าจะทำได้นะครับพี่หมอ  คิก คิก คิก คิก
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #19341 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:14:48 AM »

งั้นก็แสดงว่าขาดก็แต่ที่ใช้นํ้ามันเตาซิครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #19342 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:37:14 AM »

สมัยก่อนนานแล้ว(ช่วงปี2534-2536) เครื่อง Bell UH 205 ของกรมตำรวจ(สมัยนั้น ตามรูป)นำคณะผู้ว่าแลนด์ดิ่งตรวจงานที่หมู่บ้านริมโขง ฮ.เครื่องนี้เลยเป็นงานวันเด็กกลายๆของเด็กที่ต่างมารุมดูและขอนั่ง ด้วยความชอบเครื่องบินอยู่แล้วผมก็เป็นหนึ่งในเด็กโข่งกลุ่มนั้นที่มามุ่งดูกับเขา แล้วมีครูคนหนึ่งที่มาดูแลเด็กๆที่รุมดู ฮ.ถามช่างเครื่องว่า ฮ.ใช้น้ำมันอะไร ช่างก็ตอบมาว่าใช้น้ำมันเฉพาะของเครื่องบิน(คงจะหมายถึง JP-4) แล้วครูคนนั้นก็ถามต่อว่าใช้น้ำมันพวกเบนซินหรือดีเซลได้ไหม จนท ช่างก็ตอบกลับมาว่า ถ้าจำเป็นจริงๆก็ใช้ได้ แต่เครื่องยนต์ Turboshaft Engine แค่ติดเฉยๆ แต่จะไม่มีแรงขับที่สามารถจะทำให้เครื่องบินได้ แต่ถ้าเป็นน้ำมันก๊าดที่ใช้จุดตะเกียงสีน้ำเงินๆนั้นสามารถทำให้เครื่องบินได้//สังเกตุตอน ฮ.ติดเครื่อง ท่านที่อยู่ใต้ลมจะได้กลินไอเสีย ซึ่งกลิ่นเหมือนกับกลิ่นน้ำมันก๊าด และเพื่อนผมที่เป็นครูอยู่แม่เสรียง จ.แม่ฮ่องสอน(มันเป็นคนสารคาม อ.บรบือ)ตอนมันไปบรรจุใหม่ๆมอเตอร์ไซด์น้ำมันหมด มันเอาเหล้ากลั่น(สรถ)ผสมกับน้ำมันเป็นซินที่ขอจากรถของชาวบ้าน(ดูดออกจากมอไซด์อีกัน)ครึ่งต่อครึ่งเติมแล้วสามารถขี่จากดอยถึงบ้านพักมันได้ ผมถามว่ามรึงรู้ได้ไงว่าเหล้ามันสามารถใช้แทนน้ำมันได้ มันบอกเดาเอา เพราะตอนเหล้าหกมันเอาไฟแช๊กจุด เหล้าดันติดไฟเหมือนน้ำมัน เพิ่งจะมารู้ตอนหลังว่าที่มันทำนั้นคือน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ดีๆนั้นเอง หุหุ  Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19343 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:54:11 AM »

งั้นก็แสดงว่าขาดก็แต่ที่ใช้นํ้ามันเตาซิครับ

ผมว่าพวก Multi-Fuel มันเติมได้นะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #19344 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:15:58 AM »

เครื่อง SEPECAT Jaguar เป็นเครื่องที่สามารถติดอาวุธไว้ที่ด้านบนของปีกได้ แปลกดี ส่วนมากเราจะเห็นติดที่ Pylon ใต้ปีก ตามปรกติ //ในรูปเป็นของอินเดีย ปัจจุบันเครื่องรุ่นนี้ปลดไปหมดแล้ว Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Deknoi
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #19345 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:05:07 AM »

เครื่อง SEPECAT Jaguar เป็นเครื่องที่สามารถติดอาวุธไว้ที่ด้านบนของปีกได้ แปลกดี ส่วนมากเราจะเห็นติดที่ Pylon ใต้ปีก ตามปรกติ //ในรูปเป็นของอินเดีย ปัจจุบันเครื่องรุ่นนี้ปลดไปหมดแล้ว Grin

แต่ผมกลับชอบครับ  รูปทรงมันสวยดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #19346 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:21:02 AM »

ผมละคิดว่าจรวดที่ติดกับเครื่องบินรบนั้น จะยิงออกนั้นต้องยิงขณะที่เครื่องบินอยู่ในอากาศเท่านั้น ที่ยิงขณะอยู่บนพื้นเคยเห็นแต่ในหนังเท่านั้น ซึ่งจริงๆสามารถยิงได้หมดไม่ว่าจะอยู่บนพื้นหรืออยู่ในอากาศ Grin//ในรูปเป็นเครื่อง F-86A Sabre ขณะกำลังทดสอบยิงจรวดขณะอยู่บนพื้น(testing rockets launched from the ground) Wink

ขออนุญาตต่ออีกเรื่อง เป็นข่าวดีของน้องยาส สุดท้ายก็ได้งานที่บราซิลไปหลังจากแข่งกันอยู่นาน งานนี้ไอ้กันต้องโทษตัวเองที่ทำให้วืด เมื่อบราซิลลงนามในการจัดหา Gripen NG จำนวน36เครื่องเข้าประจำการแล้ว
ภายหลังจากที่กองทัพอากาศบราซิลได้เลือกให้เครื่องบินขับไล่แบบ Gripen NG จากบริษัท Saab ประเทศสวีเดนเป็นผู้ชนะในโครงการจัดหาเครื่องบินขับไล่แบบใหม่ FX-2 เมื่อเดือนตุลาคมปีที่แล้ว ในที่สุดรัฐบาลบราซิลก็ลงนามอนุมัติให้กองทัพอากาศบราซิลจัดหา Gripen NG จำนวน36เครื่องเข้าประจำการ ประกอบด้วยรุ่นที่นั่งเดี่ยว(JAS-39E)จำนวน28เครื่องและรุ่นสองที่นั่งจำนวน8เครื่อง โดยจะทำการส่งมอบเครื่องแรกภายในปี 2019 ที่จะมาถึงนี้
ซึ่งนอกจากนี้บริษัทอุตสาหกรรมทางการบิน Embraer ของบราซิลจะได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยีต่างๆจาก Saab รวมถึงอาจจะได้เป็นผู้ผลิตGripen NGรุ่นสองที่นั่งสำหรับกองทัพอากาศบราซิลอีกด้วย
เครดิต Thai Military Aviation Club// Grin เยี่ยม

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #19347 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:37:33 PM »

มันไม่ได้จอดอยู่บนพื้นนี่ครับ เอาเครนยกลอยพ้นพื้นครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #19348 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:47:01 PM »

มันไม่ได้จอดอยู่บนพื้นนี่ครับ เอาเครนยกลอยพ้นพื้นครับ
คงจะทดสอบไม่ให้มีแรงต้านที่ล้อครับ Grin

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #19349 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:53:53 PM »

คงจะทดสอบไม่ให้มีแรงต้านที่ล้อครับ Grin
หรือว่ากลัวจรวดมันจะหล่นุต๊บลงพื้นก็ไม่รู้นะครับ

หน้า: 1 ... 1287 1288 1289 [1290] 1291 1292 1293 ... 1487
  พิมพ์