เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย

<< < (3863/4459) > >>

พญาจงอาง +รักในหลวง+:
ภาพเครื่องบินขับไล่แบบ SU-25 ของ ทอ.รัสเซียหลังกลับจากทำภารกิจในอัฟกันและถูกโจมตีจนเครื่องได้รับได้รับความเสียหายแต่นักบินสามารถประคองเครื่องกลับมาลงจอดที่ฐานได้อย่างปลอดภัย(ไม่ระบุปี แต่น่าจะเป็นช่วงที่โซเวียตเข้ายึดครองอัฟกานีสถาน) เครดิต Shane 416 // น่าจะโดนเจ้าแตนมหาภัย(FIM-92 Stinger)ที่ไอ้กันแอบมอบให้นักรบมูจาฮีดีนสอยเอา ;D

มีการบันทึกไว้ว่าบักบินเครื่อง F-104 ของ ทอ.แคนาดาเคยเอาชนะเครื่องบินขับไล่ F-15 ทอ.สหรัฐฯได้ ในระหว่างการฝึกผสมทางอากาศของทั้ง2ประเทศ เป็นผลสืบเนื่องมาจากเครื่อง F-104 ใช้ระบบ superior thrust ที่เหนือกว่าเครื่อง F-15 จนสามารถเอาชนะได้ เครดิต Shane 416 //ถึงไม่มีระบบ superior thrust เจ้าคุณปู่ F-5 ของเราก็เคยสอยเจ้าอินทรีย์ตัวนี้ร่วงมาแล้ว มันขึ้นกับฝีมือของนักบินมากกว่า หุหุ  ;D

รูปเครื่องบินขับไล่แบบ CF/A-18 ของ ทอ แคนาดา พ่นห้องนักบินหลอกไว้ใต้เครื่องตรงคาง จริงๆหลอกได้แค่ตานักบินฝ่ายตรงข้ามเท่านั้น แต่หลอกจรวดนำวิถีไม่น่าจะหลอกได้ 5555  ;D

จากข่าวที่บริษัท Elbit ประเทศอิสราเอลออกมาเปิดเผยเกี่ยวกับโครงการอัพเกรด F-5 เมื่อวาน จากหลายๆแหล่งข่าวเกิน 90% คาดว่า F-5 ของไทยเราและน่าจะเป็น F-5E/F Tiger II ของฝูงบิน211 กองบิน21 อุบลราชธานี ซึ่งถ้าเป็นจริงดูจากรายละเอียดการอัพเกรดแล้วอาจจะถึงขั้นทำให้เจ้า F-5E/F ของเรามีขีดความสามารถในการรบนอกระยะสายตา(Beyond Visual Range : BVR)ก็เป็นได้ ซึ่งจะเป็นการเสริมเขี้ยวเล็บให้กับเจ้าอินทรีย์ร้ายตัวนี้ชนิดที่เรียกได้ว่าเป็นเสือติดปีกเลยก็ว่าได้ หุหุ Royal Thai Air Force F-5F Tiger II 211 Sqdn Wing 21 Ubon เครดิต Thai Military Aviation Club ;D ::002::

จอยฮันเตอร์:
ภาพมันหลอกตาเหมือนกำลังร่อนลงแล้วเปิดฝาครอบ ::007::

อรชุน-รักในหลวง:
อ้างจาก: พญาจงอาง +รักในหลวง+ ที่ ตุลาคม 23, 2014, 07:45:28 PM

F-104 ใช้ระบบ superior thrust ที่เหนือกว่า

superior thrust คืออะไรครับ??

superior thrust แปลตามตัว(ผมแปล)คงหมายถึง"แรงขับที่เหนือกว่า"มั้งครับ แต่ว่าเครื่องยนต์ของ F-104 ไม่น่าจะเหนือกว่าเครื่อง F-15 ที่มี2เครื่องยนต์ ความจริงที่เอาชนะเจ้าอินทรีย์ได้ คงเป็นฝีมือนักบินของ F-104 มากกว่า ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว