๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:36:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1262 1263 1264 [1265] 1266 1267 1268 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3965550 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #18960 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:36:05 AM »

เครื่องบินของไอ้กันทุกๆประเภทที่บินขึ้นไปกวนteenอาเฮี่ย ส่วนใหญ่จะมาจากฐานบินในญีปุ่น เครื่อง Poseidon ตัวนี้น่าจะบินขึ้นจากฐานทัพโอกินาวา(OKINAWA Naval Air Base). จริงๆเครื่อง Poseidon มันก็คือเครื่องบินโดยสาร Boeing 737 ที่ดัดแปลงเป็นเครื่องบิน"Anti-submarine warfare and anti-surface warfare"เพื่อใช้งานทางทหาร ปฐมเหตุจริงๆของเรื่องน่าจะมาจากวอชิงตันตั้งแต่วันที่26 ก.ค.2554โน้น เมื่อไอ้กันยืนยันจะไม่หยุดส่งเครื่องบินจารกรรมเข้าใกล้เขตแดนของจีนแม้ถูกรัฐบาลจีนคัดค้าน และมีรายงานหลายกระแสว่าเครื่องบินรบของจีนบินผ่านไต้หวันเพื่อไล่ติดตามเครื่องบินจารกรรมของสหรัฐ
พล.ร.อ.ไมค์ มัลเลน ประธานเสนาธิการร่วมยืนยันว่าจะไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคการบินในน่านฟ้าสากลและยังคงเชื่อว่าการบินลาดตระเวนตรวจการณ์เป็นสิ่งสำคัญ ซึ่งคำแถลงของ พล.ร.อ.มัลเลน มีขึ้นหลังจากมีรายงานว่าเครื่องบินรบ Shenyang J-11จำนวน2ลำของจีน ได้บินข้ามเส้นแบ่งเขตกลางช่องแคบไต้หวัน  ซึ่งเป็นเส้นสมมติการแบ่งน่านฟ้าอย่างไม่เป็นทางการระหว่างไต้หวันกับจีน เพื่อสกัดกั้นเครื่องบินลาดตระเวนรุ่นยู-2ของไอ้กัน อย่างไรก็ตามกระทรวงกลาโหมยังไม่ยืนยันหรือปฏิเสธโดยทันทีว่ามีเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นจริงหรือไม่  แต่ที่ผ่านมามักเกิดกรณีเครื่องบินรบของจีนพยายามเข้าสกัดกั้นเครื่องบินตรวจการณ์ของสหรัฐอยู่เป็นประจำเพื่อแสดงให้เห็นว่าไม่พอใจที่สหรัฐแสดงพลังเข้าใกล้เขตแดนของจีน อย่างไรก็ตาม พล.ร.อ.มัลเลน ย้ำเตือนว่าจะต้องไม่ให้เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยปี 2544 ซึ่งเครื่องบินตรวจการณ์ของกองทัพเรือสหรัฐ ชนกับเครื่องขับไล่ของจีน ในระหว่างที่เครื่องบินจีนพยายามเข้าขัดขวางเครื่องบินสหรัฐที่บินอยู่เหนือทะเลจีนใต้  เหตุการณ์ดังกล่าวทำให้เครื่องบินสหรัฐต้องลงฉุกเฉินที่เกาะแห่งหนึ่งของจีนโดยที่ลูกเรือถูกจีนควบคุมตัวไว้ชั่วคราว. Grin
เครดิตข้อมูล: สำนักข่าวไทย http://www.mcot.net/site/content?id=4ff673b80b01dabf3c02dcf4#.U_ltbbd005s และ thaifighterclub.org

เครื่อง U-2 ของอเมริกันยังประจำการอยู่อีกเหรอครับเนี่ย... แล้วเอาซูฯ ก๊อปฯ ไปวิ่งไล่... จะไต่เพดานขึ้นไปถึงเหรอครับ... เพราะ U-2 นี่บินสูงขนาดเครื่องขับไล่ของรัสเซียบินขึ้นไปยิงไม่ถึง... เรียกว่าบินแตะๆ ขอบอวกาศเลยทีเดียว... ช่วงสงครามเย็น... พี่หมีได้แต่มองตาปริบๆ Grin Grin Grin

บินทะเล่อทะล่าไปก็โดนจรวดได้เหมือนกันครับ แซมรัสเซียอย่าง SA-4 SA-5 ยิงถึงและเอาลงสบายๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #18961 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:25:06 AM »

บินทะเล่อทะล่าไปก็โดนจรวดได้เหมือนกันครับ แซมรัสเซียอย่าง SA-4 SA-5 ยิงถึงและเอาลงสบายๆ
เชื่อครับว่า SAM รัสเซียยิงถึง  Grin.. แต่ที่ว่าบินสูงจน บ.ขับไล่ขึ้นไม่ถึงนั้นจริงรึเปล่าครับ ?
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #18962 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:44:05 AM »

ผมว่าน่าจะจริงครับ Grin

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #18963 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:13:16 AM »

ผมว่าไม่น่าจะจริงนะครับ
เพราะเคยได้ยินข่าวที่ว่า รัชเชียเคยจัดแบบพานักท่องเที่ยวระดับมหาเศรษฐี บินขึ้นไปสัมผัสบบรรยากาศในระดับสูง
แบบแตะขอบอวากาศอยู่นะ  Grin  

น่าจะใช่ข่าวนี่แหละครับ   
แต่ไม่รู้ว่า สูงพอหรือเปล่า  http://www.adrenalin.com.au/mig-29-edge-of-space/russia/air/13863   ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 11:18:06 AM โดย หนานมา » บันทึกการเข้า

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #18964 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:23:36 AM »

เกี่ยวกับอาเฮี่ยอีกข่าว:เมื่อวันอังคาร 26 สค.57ที่ผ่านมา สำนักข่าว AFP Agence France-Presse ของฝรั่งเศสได้รายงานว่ากองทัพอากาศไต้หวันได้ทำการส่งเครื่องบินขับไล่แบบ Mirage 2000-5 ขึ้นบินสกัดกั้นเครื่องบินขับไล่ Shenyang J-11 ของจีนจำนวน2ลำ ที่บินรุกล้ำเข้ามาในน่านฟ้าไต้วัน(taiwan’s air defense identification zone, or ADIZ)ในเช้าวันจันทร์ และเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาทำเนีบยขาวได้ร้องเรียนไปยังทูตจีนเกี่ยวกับเครื่องบินขับไล่ของจีนที่บินเข้าใกล้เครื่องบินบินลาดตระเวน Poseidon ของ ทร.สหรัฐฯใกล้เกินไป Grin
Credit:Thai Military Aviation Club

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 12:01:07 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #18965 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:41:42 AM »

เที่ยวนี้ส่ง Mirage ขึ้นค่อยยังขั่วหน่อยคราวก่อนส่ง F-5F ขึ้นไปประกบไม่ให้เกียรติ SU-27 เลย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #18966 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:05:49 PM »

เชื่อครับว่า SAM รัสเซียยิงถึง  Grin.. แต่ที่ว่าบินสูงจน บ.ขับไล่ขึ้นไม่ถึงนั้นจริงรึเปล่าครับ ?

MIG-25,31 บินถึงครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18967 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:09:59 PM »

แต่ตอนที่ U-2 กำลังฮอต... พวกที่บินถึงยังไม่เกิดครับ... Grin Grin Grin

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #18968 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:52:30 PM »

ผมจำได้ว่าเคยมีเครื่องบิน U-2 ถูกยิงตกที่รัสเซีย สมัยที่ยังเป็นสหภาพโซเวียตด้วยนะครับ

สาเหตุไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะระบบเรดาร์ของโซเวียตบังเอิญตรวจเจอ หรือนักบินโซเวียตที่บินลาดตระเวนอยู่ไปพบโดยบังเอิญก็ไม่ทราบครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18969 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:55:56 PM »

ผมจำได้ว่าเคยมีเครื่องบิน U-2 ถูกยิงตกที่รัสเซีย สมัยที่ยังเป็นสหภาพโซเวียตด้วยนะครับ

สาเหตุไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะระบบเรดาร์ของโซเวียตบังเอิญตรวจเจอ หรือนักบินโซเวียตที่บินลาดตระเวนอยู่ไปพบโดยบังเอิญก็ไม่ทราบครับ  ไหว้

สาเหตุเกิดจากเครื่องยนต์ของ U-2 ดับ... แล้วต้องร่อนลงมาในระดับที่มีอ๊อกซิเจนเพียงพอ... เพื่อทำการสตาร์ทเครื่องยนตืใหม่อีกครั้ง... เลยโดยเครื่องขับไล่ที่รออยู่ก่อนแล้วสอยร่วงครับ...

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #18970 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:50:22 PM »

สาเหตุเกิดจากเครื่องยนต์ของ U-2 ดับ... แล้วต้องร่อนลงมาในระดับที่มีอ๊อกซิเจนเพียงพอ... เพื่อทำการสตาร์ทเครื่องยนตืใหม่อีกครั้ง... เลยโดยเครื่องขับไล่ที่รออยู่ก่อนแล้วสอยร่วงครับ...
U.2เที่ยวนั้นบินออกจากฐานในตุรกี..โดน SAM ครับ..(รู้สึก SA-2) ไม่ใช่โดน Air to Air missile  แต่นักบินรอดปาฏิหารย์ นักบินนายนี้ตอนหลังตายด้วยอุบัติเหตุทางอากาศ(คนเลยสงสัยกันว่าโดนเก็บ)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #18971 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 02:32:08 PM »

แต่ตอนที่ U-2 กำลังฮอต... พวกที่บินถึงยังไม่เกิดครับ... Grin Grin Grin

ครับ MIG-25 เกิดตามหลังอยู่13ปี
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18972 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 02:47:25 PM »

เที่ยวนี้ส่ง Mirage ขึ้นค่อยยังขั่วหน่อยคราวก่อนส่ง F-5F ขึ้นไปประกบไม่ให้เกียรติ SU-27 เลย
กาแฟ แทบสำลัก  Grin   ชอบครับมุกนี้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #18973 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 04:15:52 PM »

Capt.Gary Francis Powers นักบินเครื่องจารกรรม Lockheed U-2 ของไอ้กัน ถูกยิงตกเหนือน่านฟ้าโซเวียตด้วยจรวด SA-2 เมื่อวันที่ 1 พค 1960 ถูกจับเป็นเชลยและนำตัวขึ้นศาล ถูกจองจำ สุดท้ายทางโซเวียตและไอ้กันตกลงแลกเปลี่ยนตัวนักโทษระหว่างกัน พาวเวอร์ถูกนำตัวแลกเปลี่ยนกับนักโทษโซเวียตคือพันเอก(Colonel) Vilyam Fisher ซึ่งเป็นหน่วยสืบราชการลับของโซเวียต(KGB) บนสะพาน Glienicke Bridge ในเบอร์ลิน ซึ่งเป็นพรมแดนของเยอรมันตะวันออกกับเยอรมันตก(สมัยนั้น) แกรี่ พาวเวอร์ เสียชีวิตจากอุบัติเหตุเฮลิคอปเตอร์ตกในปี1977
เครดิตข้อมูล:http://en.wikipedia.org/wiki/Francis_Gary_Powers

จรวด SA-2 ที่ยิงเครื่อง U-2 ตก

ถูกนำตัวขึ้นศาลของโซเวียต

สะพาน Glienicke Bridge ในปัจจุบัน ซึ่งเป็นจุดแลกตัวพาวเวอร์กับพันเอกฟิชเชอร์ KGBของโซเวียต

ภาพในอดีตขณะรอแลกเปลี่ยนตัวนักโทษ

Lockheed U-2 ปัจจุบันไอ้กันยังประจำการอยู่

แกคงออกจากกองทัพมาเป็นนักบิน ฮ.ของสำนักข่าวKNBC ก่อนจะเสียชีวิตจากอุบัติเหตุ ฮ.ตก รูปสุดท้ายเป็นร่างของพาวเวอร์ที่หน่วยกู้ภัยนำออกมาจากซาก ฮ. เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 01:34:22 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #18974 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 04:20:28 PM »

ผมว่าไม่น่าจะจริงนะครับ
เพราะเคยได้ยินข่าวที่ว่า รัชเชียเคยจัดแบบพานักท่องเที่ยวระดับมหาเศรษฐี บินขึ้นไปสัมผัสบบรรยากาศในระดับสูง
แบบแตะขอบอวากาศอยู่นะ  Grin   

น่าจะใช่ข่าวนี่แหละครับ   
แต่ไม่รู้ว่า สูงพอหรือเปล่า  http://www.adrenalin.com.au/mig-29-edge-of-space/russia/air/13863   ไหว้ ไหว้ ไหว้

นักท่องขอบโลกคนไทยเท่าที่ทราบคือคุณวิกรม กรมดิษฐ์ เจ้าของอมตะนครครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 ... 1262 1263 1264 [1265] 1266 1267 1268 ... 1487
  พิมพ์