๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 05:29:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1120 1121 1122 [1123] 1124 1125 1126 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3959812 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16830 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:55:12 AM »

เกาหลีใต้และไทยลงนามความร่วมมือทางการทหาร อ้างอิงตามเอกสารข้างล่างนี้
South Korea and Thailand look to enhanced defence collaboration
Publication:Jane's Defence Industry
Author:Jon Grevatt, Bangkok
Section:MARKET INTELLIGENCE
Countries:
Korea, South
Thailand
Last posted:2013-07-09
South Korea and Thailand have moved to expand defence collaboration activities before potential military trade between the two countries.
The Seoul-based Defense Acquisition Program Administration (DAPA) said on 4 July it had agreed with Thailand's Ministry of Defence (MoD) to increase the scope of bilateral military research and development (R&D) programmes and update an existing accord that assures quality of South Korean defence exports.
The expanded scope of R&D will feature "joint development" and "technical co-operation" in unspecified areas and will be a focus of collaboration between the South Korean Agency for Defence Development (ADD) and Thailand's Defence Research Institute (DTi) - the respective countries' leading military research centres.
http://www.janes.com/article/24241/south-korea-and-thailand-look-to-enhanced-defence-collaboration

Jane's รายงานเมื่อวานนี้ว่าหน่วยงานจัดหายุทโธปกรณ์ของเกาหลีใต้หรือ Defense Acquisition Program Administration(DAPA)ได้ลงนามในบันทึกความร่วมมือกับกระทรวงกลาโหมของไทยก่อนความเป็นไปได้ที่จะมีการจัดหายุทโธกรณ์ของเกาหลีใต้จากไทย
โดยรายงานระบุว่าการลงนามในบันทึกความเข้าใจนี้ยังรวมถึงการเพิ่มขอบเขตความร่วมมือในด้านการวิจัยและพัฒนาระหว่างสำนักงานเพื่อการพัฒนาทาทหารหรือ Agency for Defence Development(ADD)ของเกาหลีใต้กับสถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศ(องค์กรมหาชน)หรือ DTI ของไทย แต่ไม่ได้เจาะจงถึงโครงการการวิจัยเฉพาะ นอกจากนั้น ยังมีการปรับปรุงบันทึกความร่วมมือฉบับเก่าซึ่งทำให้แน่ใจว่ายุทโธปกรณ์ที่เกาหลีใต้ส่งออกให้ไทยจะมีคุณภาพ
ทั้งนี้การลงนามนี้เกิดขึ้นก่อนหน้าช่วงเวลาที่คาดว่าคณะรัฐมนตรีจะอนุมัติให้กองทัพเรือจัดหาเรือฟริเกตุสมรรนะสูงจากเกาหลีใต้ รวมถึงโครงการจัดหาอากาศยานทดแทนเครื่องบินขับไล่ฝึกแบบ L-39ZA/ART ที่กองทัพอากาศกำลังเริ่มโครงการในอนาคตอันใกล้นี้อีกด้วย

ถ้าข่าวนี้เป็นจริง เดาได้เลยว่าเครื่องบินขับไล่ฝึกไอพ่นที่จะมาทดแทนL-39ZA/ART ของกองทัพอากาศไทยน่าจะเป็น Korea Aerospace T-50 Golden Eagle ค่อนข้างแน่ Grin หลงรัก เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #16831 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:49:47 PM »

บ.ประเภทนี้อเมริกันไม่คิดทำแล้วหรือไงคอยสนับสนุนเกาหลีอยู่เบื้องหลังที่แน่ๆ GE รับเละขาย F404 เพลิน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16832 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 08:00:48 PM »

เราจะได้T50รุ่นอะไร มันมี T50 TA50 TF50 รวมแแล้วT50มี 3T ยกกำลังด้วยD ถอดรหัสได้ว่า 4T/B แลบลิ้น ออกทะเลอีกแล้ว

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #16833 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:50:38 PM »

บอกตรงๆ ในสามตัวเลือก... เป็นครั้งแรกที่ผมชอบเครื่องบินจีนมากกว่าของจากที่อื่น... Grin Grin Grin  ส่วนที่เชียร์ก็คงเป็นเครื่องจากอิตาลีครับ...

...แต่ถ้าชอบที่สุด... ก็เจ้าต้นตำรับ... แยค-๑๓๐ ครับ... Grin Grin Grin

ส่วนตัวผมอยากให้ตัดของจีนกับเกาหลีออก เหลือแค่ YAK-130ตัวต้นฉบับ กับ M-346 Master รุ่นปรับปรุงมาตรฐาน NATO
กับเพิ่ม Aero L-159 Alca เข้าไปในตัวเลือก ของจีนกับเกาหลีไม่รู้จะเอามาพิจารณาทำไม

ยกเว้นว่าทาง ทอ. ต้องการ T-50 GE เพื่อทำหน้าที่เครื่องขับไล่เอนกประสงค์ สามารถใช้อะไหล่ร่วมกับ F-16 ,Jas-39 ด้วยก็ว่ากันไป

ของจีนกับเกาหลีไม่ดีตรงไหนหรือครับ  อยากทราบเหตุผล 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #16834 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:37:49 AM »

บอกตรงๆ ในสามตัวเลือก... เป็นครั้งแรกที่ผมชอบเครื่องบินจีนมากกว่าของจากที่อื่น... Grin Grin Grin  ส่วนที่เชียร์ก็คงเป็นเครื่องจากอิตาลีครับ...

...แต่ถ้าชอบที่สุด... ก็เจ้าต้นตำรับ... แยค-๑๓๐ ครับ... Grin Grin Grin

ส่วนตัวผมอยากให้ตัดของจีนกับเกาหลีออก เหลือแค่ YAK-130ตัวต้นฉบับ กับ M-346 Master รุ่นปรับปรุงมาตรฐาน NATO
กับเพิ่ม Aero L-159 Alca เข้าไปในตัวเลือก ของจีนกับเกาหลีไม่รู้จะเอามาพิจารณาทำไม

ยกเว้นว่าทาง ทอ. ต้องการ T-50 GE เพื่อทำหน้าที่เครื่องขับไล่เอนกประสงค์ สามารถใช้อะไหล่ร่วมกับ F-16 ,Jas-39 ด้วยก็ว่ากันไป

ของจีนกับเกาหลีไม่ดีตรงไหนหรือครับ  อยากทราบเหตุผล 

ก็ท่าน รมต.กะซวงกะลาฯ ยังตอบไม่ได้... เอ้ย... ไม่ได้ตอบเล้ย... ว่ารถถังยูเครนมันห่วยตรงไหน... แล้วกองทัพไทยมันแย่จริงๆ เหรอ... ก็อย่าเพิ่งมาเริ่มประเด็นอื่นเลย...

...เรื่องเครื่องบินจีนห่วย... ก็ห่วยจนขายให้เราถูกๆ แล้วยังไม่ซื้อนั่นแหละ... ขืนซื้อมาอีกก็คงมีพวกปากหมาบ่นว่าซื้อมาทำปะการังเทียมเหมือนรถถังจีนอีกนั่นแหละ...

...ต่อให้ซื้อของดีแค่ไหน... พวกปากหมาจ้องจะจับผิดมันก็จ้องอยู่นั่นแหละ...

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #16835 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 08:23:13 AM »

คิก คิก

แอบขำงามๆรอ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16836 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:22:48 AM »

ไปว่าเอาป๋า....                                                               หมาก
เขายังงั้น ละครับ........... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #16837 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:32:11 AM »

ก็ท่าน รมต.กะซวงกะลาฯ ยังตอบไม่ได้... เอ้ย... ไม่ได้ตอบเล้ย... ว่ารถถังยูเครนมันห่วยตรงไหน... แล้วกองทัพไทยมันแย่จริงๆ เหรอ... ก็อย่าเพิ่งมาเริ่มประเด็นอื่นเลย...

...เรื่องเครื่องบินจีนห่วย... ก็ห่วยจนขายให้เราถูกๆ แล้วยังไม่ซื้อนั่นแหละ... ขืนซื้อมาอีกก็คงมีพวกปากหมาบ่นว่าซื้อมาทำปะการังเทียมเหมือนรถถังจีนอีกนั่นแหละ...

...ต่อให้ซื้อของดีแค่ไหน... พวกปากหมาจ้องจะจับผิดมันก็จ้องอยู่นั่นแหละ...

คิก คิก คิก คิก เยี่ยม เยี่ยม

""
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #16838 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:19:31 AM »

โฮ่่่ๆๆๆ....ผมถามแค่นี้ก็เป็นเรื่องธรรมดานี่ครับ  ทำไมต้องออกอาการจิตหงุดเงี๊ยวด้วย ทำชีวิตตัวเองให้มีความสุขสิครับ  ผมเองด้วยซ้ำโดนแก๊งพวกคุณรุมเหน็บแนม  ผมยังเฉยๆ ใช้ชีวิตตอบกระทู้อย่างสบายๆ สดชื่นแจ่มใสเป็นปกติสุขเลย คนที่เป็นทุกข์กลับเป็นกลุ่มที่รุมถล่มผม  บางทีคุณอาจไม่เชื่อ เห็นพวกคุณเป็นแบบนี้บางครั้ง ผมอยากจะเสแสร้งทำเป็นโมโหที่ถูกพวกคุณยั่วโทสะ เผื่อพวกคุณจะมีความสุขกันขึ้นมาบ้าง แต่คิดอีกทีอย่าดีกว่า ไม่อยากหลอกลวง อยากใช้ความจริงใจสร้างความรู้สึกดีๆให้แก่กัน ถึงจะยากกว่านานกว่าแต่ก็จริงใจกว่าครับ  รักนะ...จุ๊บๆ.. หลงรัก

ส่วนเรื่องที่ผมไม่เห็นด้วยที่ซื้อออปล็อต ผมก็อธิบายไปเยอะแล้วนี่ครับ ทั้ง ปืนใหญ่ที่ไม่ใช่มาตรฐานนาโตฯ การส่งกำลังบำรุงข้ามค่าย วิ่งแล้วโคลงเคลง ฯลฯ กลับไปอ่านดีๆครับ
 Grin

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #16839 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:30:51 AM »

ไปว่าเอาป๋า....                                                               หมาก
เขายังงั้น ละครับ........... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

โฮ่ๆๆๆ.....ผมจะแสดงธรรมให้ฟังซักเรื่อง  เรื่องจริงจากพระสูตรในพระไตรปิฎก เชียวนะครับ

สมัยที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ใหม่ๆ มีทั้งคนเลื่อมใสและไม่เลื่อมใส  พราหมณ์สามีภรรยาคู่หนึ่ง ฝ่ายภรรยาเลื่อมใสในพระพุทธเจ้า แต่สามีไม่ชอบมักพูดเสียดสี แดกดัน ด่ากระทบองค์พระุทธเจ้าอยู่เสมอๆ มาครั้งหนึ่งพระพุทธเจ้าตรัสถามพราหมณ์ผู้สามีว่า

พระพุทธเจ้า--เวลาที่แขกเหรื่อมาเยือนถึงบ้านเรือนท่านทำอย่างไร
พราหมณ์--  เราก็ยกอาหาร เครื่องดื่มมาต้อนรับ
พระพุทธเจ้า--แล้วถ้าแขกผู้มาเยือนไม่ทานล่ะ
พราหมณ์--  เราก็เก็บมารับประทานเอง
พระพุทธเจ้า--คำเสียดสี แดกดัน ด่าทอ ของท่านเราก็ไม่รับ ท่านเก็บไว้บริโภคเองเถิด

โฮ่ๆๆ...ฟังธรรมะแล้วขอให้เจริญในธรรมกันนะครับ  คนที่ชอบด่าทอ เหน็บแนม เสียดสีผู้อื่น แสดงว่าเค้ากำลังมีความทุกข์ ความเจ็บช้ำในใจ น่าเห็นใจครับ Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16840 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:10:24 PM »

ดูท่าทาง คุณชงโค  จะไม่เข้าใจที่เพื่อนสมาชิกสือออกมานะ  ใครก็ได้ช่วยอธิบายคนที่เกือบจะได้เป็น รมต.กลาโหม ทีครับ  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16841 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:53:41 PM »

ดูท่าทาง คุณชงโค  จะไม่เข้าใจที่เพื่อนสมาชิกสือออกมานะ  ใครก็ได้ช่วยอธิบายคนที่เกือบจะได้เป็น รมต.กลาโหม ทีครับ  คิก คิก

รู้ว่าขี้มันเหม็นก็พากันเอามือไปจับ มันก้เหม็นติดมืออ่ะดิ สม อิอิ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #16842 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:40:14 PM »

จากคนสวนกระแสเพื่อส้รางความรอบด้านของข้อมูล กลายเป็นเทพหน้าแป้นพิมพ์ไปได้...เมื่อก่อนเคยบวกคะแนนให้หลายครั้ง คราวนี้เห็นชื่อก็ถอนใจเสียแล้ว  อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 02:33:58 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
hemicuda
Jr. Member
**

คะแนน 32

« ตอบ #16843 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:53:22 PM »

โฮ่่่ๆๆๆ....ผมถามแค่นี้ก็เป็นเรื่องธรรมดานี่ครับ  ทำไมต้องออกอาการจิตหงุดเงี๊ยวด้วย ทำชีวิตตัวเองให้มีความสุขสิครับ  ผมเองด้วยซ้ำโดนแก๊งพวกคุณรุมเหน็บแนม  ผมยังเฉยๆ ใช้ชีวิตตอบกระทู้อย่างสบายๆ สดชื่นแจ่มใสเป็นปกติสุขเลย คนที่เป็นทุกข์กลับเป็นกลุ่มที่รุมถล่มผม  บางทีคุณอาจไม่เชื่อ เห็นพวกคุณเป็นแบบนี้บางครั้ง ผมอยากจะเสแสร้งทำเป็นโมโหที่ถูกพวกคุณยั่วโทสะ เผื่อพวกคุณจะมีความสุขกันขึ้นมาบ้าง แต่คิดอีกทีอย่าดีกว่า ไม่อยากหลอกลวง อยากใช้ความจริงใจสร้างความรู้สึกดีๆให้แก่กัน ถึงจะยากกว่านานกว่าแต่ก็จริงใจกว่าครับ  รักนะ...จุ๊บๆ.. หลงรัก

ส่วนเรื่องที่ผมไม่เห็นด้วยที่ซื้อออปล็อต ผมก็อธิบายไปเยอะแล้วนี่ครับ ทั้ง ปืนใหญ่ที่ไม่ใช่มาตรฐานนาโตฯ การส่งกำลังบำรุงข้ามค่าย วิ่งแล้วโคลงเคลง ฯลฯ กลับไปอ่านดีๆครับ
 Grin

วิ่งโคลงเคลงเป็นห่วงทหารเมารถหรือครับ Huh แล้วทำไมปืนต้องมารตฐานนาโต้ กลัวยิงไม่ได้เหรอท่าน หรือเป็นห่วงกระสุนหมด Huh?
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16844 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 04:39:42 PM »

Jas-39 Gripen of Royal Thai Air Force full loaded weapon with air to air missile(short range and medium range) and anti ship missile  RBS-15F เยี่ยม

Meteor missile  .It air to air missile in medium range

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 ... 1120 1121 1122 [1123] 1124 1125 1126 ... 1487
  พิมพ์