๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:41:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3965187 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1230 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:38:18 PM »

เปรียบเทียบ F 16 E/F block 60 UAE แล้วเป็นอย่างไร ครับ สูสีหรือว่าใครเหนือกว่าใคร
ไอ้ที่ ป่องๆๆ นะครับไว้ใส่น้ำมันถูกต้องไหมครับ
ใช่ครับพี่ เพิ่มระยะทำการ เรียกว่า CFT หรือ conformal fuel tank ครับพี่

http://en.wikipedia.org/wiki/Conformal_fuel_tank

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #1231 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 10:57:15 PM »

Arriving this afternoon Saturday 22-Nov-08 at Portsmouth is HMS ILLUSTRIOUS back from Greenwich.

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1232 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 04:14:27 AM »

Arriving this afternoon Saturday 22-Nov-08 at Portsmouth is HMS ILLUSTRIOUS back from Greenwich.

F35 หรือเปล่าครับ คุ้นๆๆ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1233 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:39:08 AM »

อื้อฮือ  เอฟ35 ขึ้นบินแล้วหรือครับ  เวลาผ่านไปเร็วจังนะครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1234 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:48:24 AM »

อื้อฮือ  เอฟ35 ขึ้นบินแล้วหรือครับ  เวลาผ่านไปเร็วจังนะครับ

Grin บินมาสี่ห้าปีแล้วล่ะครับ Grin

จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1235 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:59:29 AM »

ตอนนี้เข้าประจำการบ้างแล้วหรือยังครับคุณใหม่  หรือยังเป็นตัวต้นแบบอยู่ครับ อีกไม่นานคงจะเห็นสิงคโปร์เอามาฝึกร่วมกับ F16ของไทยไทย

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #1236 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:16:22 AM »

ตอนนี้เข้าประจำการบ้างแล้วหรือยังครับคุณใหม่  หรือยังเป็นตัวต้นแบบอยู่ครับ อีกไม่นานคงจะเห็นสิงคโปร์เอามาฝึกร่วมกับ F16ของไทยไทย

Grin ยังครับ เครื่องบินรบแต่ละแบบ มักเป็นโครงการทดสอบอยู่ประมาณร่วม 10 ปีขึ้นไปครับ ถึงจะเริ่มผลิตเข้าประจำการ ซึ่ง F-35 นี้ถ้านับจากวันที่เริ่มโครงการ JSF แล้ว ก็สิบกว่าปีแล้วครับ แต่อีกไม่นานนี้ก็คงเริ่มผลิตเข้าประจำการได้ เพราะช่วงนี้ถือเป็นระหว่างการทดสอบช่วงท้าย ๆ แล้ว แต่ผมว่าอีกเกือบสิบปีหรือกว่านั้น ถึงจะได้เห็นสิงคโปร์เอามาฝึกโคปไทเกอร์กับเราครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1237 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:39:29 AM »

สิงคโปร์นี่งบเยอะน่าอิจฉามากนะครับ แค่เอแว๊คซ์จิ๋วที่เรียกฮ๊อคอาย(หรือเปล่าครับ)  แค่อันนี้จีนแดงจีนขาว-มาเลย์ก็ยังไม่มีใช้เลย..ใช่ไหมครับพี่ใหม่

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #1238 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:43:43 PM »

สิงคโปร์นี่งบเยอะน่าอิจฉามากนะครับ แค่เอแว๊คซ์จิ๋วที่เรียกฮ๊อคอาย(หรือเปล่าครับ)  แค่อันนี้จีนแดงจีนขาว-มาเลย์ก็ยังไม่มีใช้เลย..ใช่ไหมครับพี่ใหม่

Grin ประเทศเขาไม่โกงกินเหมือนบ้านเรานี่ครับ Grin

Grin E-2 C สิงคโปร์ใช้มานานแล้วครับ จำไมได้ว่ามี 2 หรือ 4 สิงคโปร์จำเป็นต้องใช้ครับ เพราะประเทศเป็นเกาะเล็กนิดเดียว ขืนใช้แต่ฐานเรดาร์บนพื้นดิน ตูมเดียวก็หมดแล้วครับ จึงต้องใช้ฐานเรดาร์และฐานสั่งการบนท้องฟ้า เพื่อลดโอกาสการถูกทำลาย สังเกตดูครับ ว่าเครื่องบินรบของสิงคโปร์รุ่นเก่าที่ไม่มีความสามารถในการเติมน้ำมันกลางอากาศได้นั้นถูกปรับปรุงให้สามารถเติมน้ำมันกลางอากาศได้เกือบหมดแล้ว และการที่สิงคโปร์ต้องไปเช่าฐานทัพของประเทศอื่น ๆ ไว้เพื่อฝึก อีกจุดประสงค์หนึ่งก็เพื่อสร้างมิตรประเทศไว้เผื่อจำเป็นต้องย้ายฐานทัพเมื่อเกาะถูกรุกราน และเมื่อฐานอยู่นอกประเทศ หากต้องไปโจมตีเพื่อยึดคืน ก็จำเป็นต้องบินเป็นระยะทางไกลจึงต้องอาศัยการเติมน้ำมันกลางอากาศ และใช้เอแวคส์บินตรวจการและสั่งการทางอากาศเท่านั้น Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1239 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 02:47:53 PM »

ขอบคุณในข้อมูลครับ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1240 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 02:54:21 PM »

Grin ประเทศเขาไม่โกงกินเหมือนบ้านเรานี่ครับ Grin

Grin E-2 C สิงคโปร์ใช้มานานแล้วครับ จำไมได้ว่ามี 2 หรือ 4 สิงคโปร์จำเป็นต้องใช้ครับ เพราะประเทศเป็นเกาะเล็กนิดเดียว ขืนใช้แต่ฐานเรดาร์บนพื้นดิน ตูมเดียวก็หมดแล้วครับ จึงต้องใช้ฐานเรดาร์และฐานสั่งการบนท้องฟ้า เพื่อลดโอกาสการถูกทำลาย สังเกตดูครับ ว่าเครื่องบินรบของสิงคโปร์รุ่นเก่าที่ไม่มีความสามารถในการเติมน้ำมันกลางอากาศได้นั้นถูกปรับปรุงให้สามารถเติมน้ำมันกลางอากาศได้เกือบหมดแล้ว และการที่สิงคโปร์ต้องไปเช่าฐานทัพของประเทศอื่น ๆ ไว้เพื่อฝึก อีกจุดประสงค์หนึ่งก็เพื่อสร้างมิตรประเทศไว้เผื่อจำเป็นต้องย้ายฐานทัพเมื่อเกาะถูกรุกราน และเมื่อฐานอยู่นอกประเทศ หากต้องไปโจมตีเพื่อยึดคืน ก็จำเป็นต้องบินเป็นระยะทางไกลจึงต้องอาศัยการเติมน้ำมันกลางอากาศ และใช้เอแวคส์บินตรวจการและสั่งการทางอากาศเท่านั้น Grin

เพิ่มเติม ครับ

ถ้าหาก สิงค์โป รบ กับ มาเลย์ ปืนใหญ่ 155 มม. ของ มาเลย์ สามารถยิงได้ครอบคลุมทั่วทั้ง เกาะ ทำให้ ไม่มีที่ปลอดภัย ในประเทศ เกาะเล็ก ๆแห่งนี้

M198 Howitzer 155 mm.

กระสุน XM 982 Excalibur ขนาด 155 มม. นำวิถีด้วย GPS

ภาพการตกสู่เป้าหมาย  ห่างจาก เป้าหมาย ไม่ถึง 4 เมตร ซึ่งหากเป็นกระสุนปืนใหญ่ 155 มม. จริง ถือว่า โดนกลางเป้าหมาย

According to Lt. Col. William Cole, product manager for the Army’s Excalibur Program, the 155 mm projectiles used global positioning satellite and Micro-Electro-Mechanical Systems, known as MEMS, Inertial Measuring Unit technology to guide to within 3.4 and 6.9 meters of a target located 20 kilometers from the firing site.

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1241 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:03:11 PM »

ถ้าหาก สิงค์โป รบ กับ มาเลย์ ปืนใหญ่ 155 มม. ของ มาเลย์ สามารถยิงได้ครอบคลุมทั่วทั้ง เกาะ ทำให้ ไม่มีที่ปลอดภัย ในประเทศ เกาะเล็ก ๆแห่งนี้

คุยกับเพื่อน มาเล แก บอกว่า แค่ ตัดน้ำ มาเล ก็ชนะแล้ว... Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1242 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:06:46 PM »

ภาพ การถล่มอาคารเป้าหมาย ของ เอ็กคาลิเบอร์

การระเบิดเหนือพื้นที่เป้าหมาย ทำให้เพิ่มอำนาจการทำลายล้างของ XM 982 Excalibur

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1243 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:12:33 PM »

คุยกับเพื่อน มาเล แก บอกว่า แค่ ตัดน้ำ มาเล ก็ชนะแล้ว... Grin

เมื่อก่อนหล่ะไช่ครับ แต่ในอนาคต ไม่แน่ เพราะ สิงค์โป กำลังสร้างเขื่อนเก็บน้ำจืดในทะเล ซึ่งน้ำฝนที่ไหลมาจาก ช่องเขา จะถูกกักเก็บใว้ใช้

สิงค์โป ซื้อน้ำราคาถูกจาก มาเลย์ แต่ ขาย น้ำ ที่ผ่านการ บำบัด แล้วกลับให้ มาเลย์ ในราคาแพงกว่าหลายเท่า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1244 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:12:49 PM »

หัวรบแบบต่าง ๆ ของ XM982 Excalibur

ฮัมวี่ หุ้มเกราะ

หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 1487
  พิมพ์