๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 01:27:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 715 716 717 [718] 719 720 721 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3966219 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10755 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:25:46 PM »

คราวที่แล้วฝรั่งเศษแสลนมารอบแล้วละครับ  ถ้านับเรื่องบ่อก๊าซธรรมชาติกับบ่อน้ำมันในอ่าวไทยก็ยั่วใจไม่น้อยหรอกครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10756 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:41:21 PM »

เดี๋ยวจะเป็นการเมืองซะเปล่าๆ มาดูความสามารถ บ.โจมตีเราดีกว่าครับ  ผมว่าทรงก็มินิเอ4ดีๆๆนี้เองนะครับ

alpha jet solo display
Dassault Dornier Alpha Jet Flight Over Germany JaboG 49
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 02:44:45 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #10757 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:37:23 PM »

หน้านี้เลขสวย เกือบไม่มีคอมเม๊นต์ขาประจำกระทู้อย่างผมซะแล้ว หุหุ..กรณีเหตุพิพาทวันนี้ ฟังท่าน ผบ ทอ สัมภาษทางโทรศัพท์ก็น่าคิด ท่านบอกว่า"เมื่อไหร่ที่เราใช้กำลังทางอากาศเมื่อนั้นคือเกิดสงครามเต็มรูปแบบแล้ว เราไม่อยากใหเกิดแบบนั้น ซึ่งจะเข้าทางของอีกฝ่ายที่จะดึงต่างชาติเข้ามาวุ่นในเรื่องของสองประเทศ" อืม! ตรรกกะนี้น่าคิด เยี่ยม
แล้วอิสราเอลละครับผมเห็นใช้เครื่องบินถล่มตลอด ปาเลสไตร์ก็ไม่มีเครื่องบินไม่เห็นมีใครว่าอะไร ผมไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไมเราใช้กำลังทางอากาศแล้วจะมีต่างชาติเข้ามาวุ่น

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10758 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:46:53 PM »

หน้านี้เลขสวย เกือบไม่มีคอมเม๊นต์ขาประจำกระทู้อย่างผมซะแล้ว หุหุ..กรณีเหตุพิพาทวันนี้ ฟังท่าน ผบ ทอ สัมภาษทางโทรศัพท์ก็น่าคิด ท่านบอกว่า"เมื่อไหร่ที่เราใช้กำลังทางอากาศเมื่อนั้นคือเกิดสงครามเต็มรูปแบบแล้ว เราไม่อยากใหเกิดแบบนั้น ซึ่งจะเข้าทางของอีกฝ่ายที่จะดึงต่างชาติเข้ามาวุ่นในเรื่องของสองประเทศ" อืม! ตรรกกะนี้น่าคิด เยี่ยม
แล้วอิสราเอลละครับผมเห็นใช้เครื่องบินถล่มตลอด ปาเลสไตร์ก็ไม่มีเครื่องบินไม่เห็นมีใครว่าอะไร ผมไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไมเราใช้กำลังทางอากาศแล้วจะมีต่างชาติเข้ามาวุ่น
อิสราเอลมีอำนาจต่อรองมากกว่าเราครับแถมปัญหาภายในเค้าก็ไม่ใช่แบบเรา ของเรามีคนแบบพระยาจักรีสมัยเสียกรุงศรีครั้งที่1เยอะมากครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #10759 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 04:03:30 PM »

อิสราเอลมีอำนาจต่อรองมากกว่าเราครับแถมปัญหาภายในเค้าก็ไม่ใช่แบบเรา ของเรามีคนแบบพระยาจักรีสมัยเสียกรุงศรีครั้งที่1เยอะมากครับ
อืม..น่าปวดหัวกับพวกนี้เน๊าะ ต้องจับตอนซะให้หมด ไหนจะศึกนอก ไหนจะศึกใน แล้วยังจะศึกเลือกตั้งอีก เฮ้อ.. เศร้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10760 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:02:14 PM »

ทำไมเราไม่เอา Saab 340 AEW&C  ไปบินใกล้ ๆ ชายแดน(เกินรัศมีของแซมเขมร)เพื่อตรวจเป้าหมายรถถัง ,ปืนใหญ่ของเขมรครับ   Huh

ผมเข้าใจว่าเครื่อง Saab 340 AEW&C  สามารถตรวจเจอเป้าหมายพวกนี้ได้  แล้วส่งพิกัดให้ปืนใหญ่เรายิงจัดการ

ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่ื่องบินขับไล่/โจมตี  เข้าไปยิงเลย  ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 05:06:13 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10761 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:05:27 PM »

ผมก็เข้าใจแบบนั้นครับว่าทำได้  งงอยู่เหมือนกันทำไมไม่ทำ หรือเพราะว่าฝ่ายเราส่งคำแปงไปเดินเล่นใช้เลเซอร์แล้วเลยไม่ต้องครับ  แต่ถ้าส่งขึ้นไปน่าจะมีประโยชน์มากกว่านะ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10762 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:09:46 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 12:40:54 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10763 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 02:07:08 AM »

ตกขึ้นมาซวยเลย นึกถึงหนัง บีฮายดิเอ็นนาร์มี่ไลด์   

F 18 Crash___A cut from "Behind The Enemy Lines"

โหดเกิ๊น..................

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10764 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 09:34:52 AM »

Saab 340 AEW "Erieye" มีรัศมีการตรวจจับไกลกว่า 350 กิโลเมตร  บินอยู่ฝั่งไทย  

เขมรไม่น่าจะยิงถึงนะครับ  โดยให้บินแล้่วมีรัศมีตรวจจับเข้าไปฝั่งเขมรซัก 50 กม.  ก็พอแล้ว  

ปืนใหญ่+รถถังเขมร  ไม่น่าจะอยู่ไกลกว่านี้  เท่านี้เราก็รู้ตำแหน่งที่ตั้งฝ่ายตรงข้ามหมดแล้วครับ   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10765 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 09:47:02 AM »

พอจับตำแหน่งได้ เราก็ยัดเยียดความเป็นผัวให้มัน ฮ่าๆๆๆๆ  ฆ่าผัวมันเสียแล้วเอาเมียมันมาเชยชม...ศักดิ์รินทร์ ดาวร้าย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Saab 340 AEW "Erieye"ไม่ทราบว่ามีชาฟท์ และแฟร์ ไหมครับของเราเนี้ย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #10766 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:04:42 AM »

Performance Erieye
The Erieye is designed to detect targets at a distance of 15-450 km in the case of aerial targets
and 30-320 km for surface vessels.

http://www.youtube.com/watch?v=pDh9BiLZRBk&feature=player_embedded#at=332

Network Enabled Capability

Saab Sea Giraffe

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 10:21:49 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #10767 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:42:00 AM »

ทำไมเราไม่เอา Saab 340 AEW&C  ไปบินใกล้ ๆ ชายแดน(เกินรัศมีของแซมเขมร)เพื่อตรวจเป้าหมายรถถัง ,ปืนใหญ่ของเขมรครับ   Huh

ผมเข้าใจว่าเครื่อง Saab 340 AEW&C  สามารถตรวจเจอเป้าหมายพวกนี้ได้  แล้วส่งพิกัดให้ปืนใหญ่เรายิงจัดการ

ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่ื่องบินขับไล่/โจมตี  เข้าไปยิงเลย  ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ   ไหว้

ทบ.มีเครื่องมือหลายอย่างที่ใช้ตรวจจับพวกนี้ครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10768 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:23:31 PM »

ทำไมเราไม่เอา Saab 340 AEW&C  ไปบินใกล้ ๆ ชายแดน(เกินรัศมีของแซมเขมร)เพื่อตรวจเป้าหมายรถถัง ,ปืนใหญ่ของเขมรครับ   Huh

ผมเข้าใจว่าเครื่อง Saab 340 AEW&C  สามารถตรวจเจอเป้าหมายพวกนี้ได้  แล้วส่งพิกัดให้ปืนใหญ่เรายิงจัดการ

ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่ื่องบินขับไล่/โจมตี  เข้าไปยิงเลย  ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ   ไหว้

ทบ.มีเครื่องมือหลายอย่างที่ใช้ตรวจจับพวกนี้ครับ....

ทราบว่ากองทัพเรามีเครื่องมือที่ใช้ตรวจสอบวิถีกระสุนปืนใหญ่ว่ายิงมาจากไหนครับ  แต่ของเราล้าสมัยไปแล้วครับ

ถ้าจำไม่ผิดตรวจจับได้แค่ในรัศมี 20-30 กม. เท่านั้นครับ  ซึ่งวิถีกระสุนปืนใหญ่ฝ่ายเขมรอาจยิงมาไกลกว่า

ที่เครื่องมือเราจะจับได้ครับ  เมื่อได้ Saab 340 AEW "Erieye"   มาแล้วก็น่าจะทดสอบประสิทธิภาพซักหน่อยครับ   Grin

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #10769 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 02:29:30 PM »

Cheesy  อยากรู้ครับว่าทำไมเก้าอี้นักบินถึงได้กางร่มทันในระความสูงจากพื้นแค่นิดเดียวเอง..  Huh

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=_yUWV8EyY5Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=_yUWV8EyY5Y</a>

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
หน้า: 1 ... 715 716 717 [718] 719 720 721 ... 1487
  พิมพ์