๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:21:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้ออาวุธปืน+ปืนไม่มีทะเบียน  (อ่าน 18726 ครั้ง)
krit_a
Newbie
*

คะแนน 3

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:23:12 PM »

ผมอยากจะทราบว่า
1. ตอนนี้มีคนเค้าจะขายปืนให้ผม เป็นปืนมีทะเบียน แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีใบอนุญาตใดๆทั้งสิ้น ไม่ทราบว่าจะซื้อได้หรือป่าว
2. ถ้ามีปืนไม่มีทะเบียนสามารถเอาไปซ้อมยิงที่สนามยิงปืนที่เราเป็นสมาชิกได้หรือป่าว
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:28:36 PM »

เสี่ยงคุกทั้ง2กรณี
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:32:52 PM »

๑  จะซื้อปืนต้องไปขอคำร้อง ขออนุญาตซื้อก่อนครับ ที่งานทะเบียน หลงรัก
๒ปืนไม่มีทะเบียนเป็นปืนผิดกฏหมาย แค่มีก็ผิดแล้ว ไม่ต้องพูดถึงการพาไปซ้อมหรอกครับ ที่สำคัญถ้าสนามรู้เขาคงไม่ให้ซ้อมหรอกครับ และอาจเป็นเรื่องเป็นราวยาวกว่านั้นเยอะ ตกใจ
สรุป ซื้อปืนให้ถูกกฏหมาย ทำตามขั้นตอนครับ
และอย่าไปยุ่งกับอาวุธปืนที่ผิดกฏหมายครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:41:47 PM »

ผมอยากจะทราบว่า
1. ตอนนี้มีคนเค้าจะขายปืนให้ผม เป็นปืนมีทะเบียน แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีใบอนุญาตใดๆทั้งสิ้น ไม่ทราบว่าจะซื้อได้หรือป่าว
ซื้อได้ครับ แต่ผิดกฏหมายทั้งคนซื้อและคนขาย ... และถ้าว่ากันตามตัวอักษร ทะเบียนปืนก็จะขาดด้วยครับ

การซื้อปืนมือสอง แต่ไม่โอนให้ถูกต้อง อาจพบปืนที่โอนไม่ได้ เพราะหลักฐานต่าง ๆ ปลอมมา หรือเป็นปืนไม่ตรงทะเบียน เพราะสวมมา หรือปืนถูกต้องทะเบียนถูกต้อง แต่เจ้าของตามทะเบียนมีปัญหา ต้องกราบกรานขอร้องกันหลายตลบ ฯลฯ

โดยมากจึงมักจะทำสัญญากันว่าจะโอนทะเบียนกันให้เรียบร้อยก่อนจึงจะโอนกรรมสิทธิ์

2. ถ้ามีปืนไม่มีทะเบียนสามารถเอาไปซ้อมยิงที่สนามยิงปืนที่เราเป็นสมาชิกได้หรือป่าว
ซ้อมได้ อย่าให้ใครรู้ เพราะของผิดกฏหมาย ย่อมพาคุกมาสู่ผู้เกี่ยวข้องได้ไม่ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2007, 09:10:23 AM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

krit_a
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:56:45 PM »

ขอบคุณครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 12:30:34 AM »

การซื้อปืนคือให้เจ้าของถือปืนและ ป.4 พร้อมผู้ซื้อจูงมือกันไปขออนุญาตโอนทะเบียนพร้อมปืนกันที่กองทะเบียนวังไชยา หรือที่ว่าการอำเภอได้เลยครับเพราะต้องตรวจปืนที่เป็นปืนพร้อมใช้งานและมีปืนที่ถูกต้องพร้อมโอน ผู้ครอบครองก็มีสิทธิ์ถือไปได้แต่ต้องปฏิบัติให้ถูก ไม่บรรจุกระสุนลงในตัวปืนใส่กล่องปกปิดมิดชิด นายทะเบียนจะอนุญาตให้โอนหรือไม่อยู่ในดุลยพินิจ ส่วนเรื่องค่าตอบแทนในการซื้อก็ตกลงกันเองทีหลัง สมควรที่จะเป็นคืออนุญาตให้โอนจึงจ่ายเงินค่าปืนตอบแทนกันทุกกรณีที่จะเกิดขึ้นภายหลังได้
m@m
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 05:25:00 AM »

Grin ปืนไม่มีทะเบียนซอ้มยิงได้ครับเพื่อนสมาชิก สนาม บางขวาง  แบร่ [ ล้อเล่นน่า] เพื่อนสมาชิกลองไอดูซิผมว่าเสียงแปลก แปลก นะครับดัง คุก คุก  แบร่

น้ำใจดั่งน้ำตก
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 06:51:39 AM »

ไม่อยากให้ยุ่งกับปืนเหล่านี้ครับ..หมายถึงพวกปืนไม่มีทะเบียนนะครับ... Wink
ไม่คุ้มครับ.เล่นให้มันถูกต้องดีกว่าครับ..ไม่ยุ่งยากอะไรด้วย...... Cool

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 07:54:16 AM »

ทำให้ถูกต้องตามกฎหมายดีกว่าครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
WP99C
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 08:06:50 AM »

อย่าเลยครับทำถูกต้องตามกฎหมายดีกว่า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 08:38:13 AM »

ตอบข้อแรกครับ คนที่จะขายปืนมีทะเบียนให้เราทั้งๆที่รู้ว่าเราไม่พร้อม

ลักษณะนี้ถ้าผมเป็นเจ้าของปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย ไม่กล้าลงทุนเสี่ยงขายให้แน่

ถ้าร้อนเงินก็ยอมขายในราคาต่ำกว่าหน่อยให้กับผู้ที่มีคุณสมบัติครบถ้วน และไม่โอนลอย

ถ้ามองในแง่ผมเป็นผู้ซื้อ ......... ก็คงไม่กล้าเสี่ยงซื้อปืนกระบอกนี้จะผู้ขายแน่ เพราะไม่มั่นใจว่า

เอกสารต่างๆถูกต้องเพียงใด  เว้นแต่ได้มีการตรวจสอบจากแหล่งที่ออกใบอนุญาตแล้ว

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:14:31 AM »

ไม่ได้โอนเป็นชื่อเรา ยังไงก็ผิดครับ  Wink

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:21:58 AM »

จะซื้อ ก็ได้ครับ
แต่ผลที่ตามมา มันไม่ง่ายอย่างที่คิด
๑ การมีอาวุธปืนผิดมือ  อันนี้ เป็นหลักที่ต้องพูดกันเลย
ผิดทั้งเจ้าของ และ ผิดทั้งผู้ครอบครอง แต่ก็ยังพาตัวรอด ได้มากกว่า
ที่ผิดกฎหมาย  เสียน้อยกว่า ว่างั้นเถอะ
๒ เงินที่จะต้องจ่าย เพื่อให้ตัวเอง รอดพ้น  อาจจะมากกว่า ค่าอาวุธปืน
๓ การมีอาวุธปืน ที่เรียกว่า ปืนเถื่อน ก็นำพาให้ไปเสี่ยงคุกตาราง เพราะผิดเต็ม ๆ
ไม่มีข้อโต้แย้ง และ ก็อาจจะต้องเสียเงิน มากกว่า ปืนที่ถูกกฎหมาย
เรียกได้ว่า เอาเงินซื้อได้ ๒ กระบอกเลยทีเดียว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:27:16 AM »

1.สามารถซื้อได้ แต่ต้องจูงมือคนขายไปที่อำเภอเพื่อทำเรื่องขอรับโอนปืนกระบอกนี้เสียก่อน
2.อย่าเสี่ยงเลยครับ
glock_19tc
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 140

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:36:18 AM »

ทำให้มันถูกต้องตามกฎหมายดีที่อย่าเอาอนาคตไปเสี่ยงกับ cook cookเลยครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์