๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:08:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวปแรกของโลก  (อ่าน 1365 ครั้ง)
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:13:37 AM »

ทิม เบอร์เนอร์ส ลี ผู้สร้างเว็บไซต์แรกของโลก เว็บไซต์แห่งแรกของโลกมีชื่อว่า
http:info.cern.ch ปรากฏตัวบนโลกไซเบอร์ครั้งแรกเมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 1991
สร้างโดย ทิม เบอร์เนอร์ส ลี นักฟิสิกส์ชาวอังกฤษ

ซึ่งทำงานเป็นที่ปรึกษาให้กับองค์การเพื่อการวิจัยด้านนิวเคลียร์แห่งยุโรป (European Organization for Nuclear Research) หรือ CERN ที่ก่อตั้งขึ้นในเดือนมีนาคม ปี 1989 และมีสำนักงานใหญ่ตั้งอยู่ที่นครเจนีวา
ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ เบอร์เนอร์ส ลี ได้ไอเดียคิดสร้างเว็บไซต์ หลังจากที่ วินต์ เซิร์ฟ และบ็อบ คาห์น
ได้สร้างระบบเครือข่ายเชื่อมต่อที่ใช้ส่งข้อมูลเป็นกลุ่มๆ จากคอมพิวเตอร์ผ่านสายเคเบิลไปยังเครื่องคอมพิวเตอร์อื่นๆ
หรือที่เรารู้จักกันดีในนาม "อินเทอร์เน็ต" ได้สำเร็จแล้วก่อนหน้านี้ วัตถุประสงค์ในการสร้างเว็บไซต์ของเบอร์เนอร์ส ลี
ก็เพื่อให้ผู้คนสามารถแชร์ข้อมูลต่างๆ ซึ่งมีอยู่เพียงชิ้นเดียวร่วมกันได้โดยอาศัยระบบอินเทอร์เน็ต กล่าวง่ายๆ ก็คือ
แทนที่จะต้องส่งข้อมูลที่มีอยู่ในมือไปให้คนอื่นผลัดกันดู เราสามารถนั่งดูข้อมูลดังกล่าวได้ในเวลาพร้อมๆ กันบนเว็บไซต์โดยไม่ต้องอาศัยอยู่ที่เดียวกัน นั่นเอง ปัจจุบันเว็บไซต์ http:info.cern.ch ก็ยังคงมีอยู่ โดยเนื้อหาที่ปรากฏในเว็บไซต์ดังกล่าวเป็นการบอกเล่าถึงความเป็นมาของการเกิดเว็ปไซต์แห่งนี้ ขณะที่ เจ้าของไอเดียสร้างเว็บไซต์อย่าง
เบอร์เนอร์ส ลี ได้รับการยกย่องจากนิตยสารไทม์ ฉบับประจำวันที่ 14 มิถุนายน 1999 ให้เป็น 1 ใน 100 บุคคล
ที่มีบทบาทสำคัญที่สุดในศตวรรษที่ 20 ในฐานะที่เขาเป็นผู้ปลุกให้คนหันมาสนใจโลกแห่งไซเบอร์ในปริมาณเพิ่ม
ขึ้นอย่างรวดเร็ว

http://info.cern.ch/

อ่านเป็นความรู้ครับพี่น้อง  Grin
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:45:38 AM »

ขอบคุณครับ...ความรู้ใหม่ครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:54:14 AM »

ขอบคุณครับ...ความรู้ใหม่ครับ
มาเล่าสู่ผมฟังด้วยนะครับ Grin
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 11:24:32 AM »

ขอบคุณครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 11:38:43 AM »

คนอังกฤษหรอกรึ
แหะ แหะ ผมเข้าใจว่เป็นคนอเมริกันมาตั้งแต่รู้จักการใช้อินเตอร์เนต...
แหะ แหะ ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 12:30:30 PM »

.... เอาของดี ๆ มาฝากต้องเพิ่มแต้มให้ซะแล้ว .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 03:41:19 PM »

เอาไป 1 แต้ม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 03:49:20 PM »

ผมเริ่มรู้จักใช้ Computer ตั้งแต่ราวๆปี 1992 สมัยนั้นเรียกว่า 286 ต้องใช้แผ่น Floppy Disk ขนาด 5.25 นิ้ว

Boot เพื่อเปิดเครื่องเข้าโปรแกรม ๆที่ใช้ก็มี CW , Lotus 123 และอะไรก็ไม่รู้ลืมๆแล้ว

แต่เชื่อหรือไม่ว่าเพิ่งรู้จักการใช้อินเตอร์เน็ทท่องโลกเมื่อไม่นานมานี้เอง สุดท้ายก็อยู่ที่นี่เป็นหลักใหญ่

เพราะอยู่ที่เดียวก็รับรู้ได้เหมือนท่องไปในโลกกว้างเช่นกัน ......... ขอบคุณ อวป. มากครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 04:02:42 PM »

เริ่มต้นโลกของ CYBER ขอบคุณครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 04:19:42 PM »

ขอบคุณครับ
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 04:24:56 PM »

ขอบคุณครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 04:41:36 PM »

แล้วโลกเรา ก็เลยแคบเพียงแค่ Click เท่านั้น  Grin Grin Grin เรื่องดีๆ แบบนี้ ต้อง 1 แต้มครับ สำหรับ ความรู้รอบตัว  Grin Grin Grin

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 04:52:20 PM »

ขออนุญาตครับ

เว็บนี้ เป็นเว็บแรกของโลก ในแบบกราฟฟิกครับ คือขึ้นต้นด้วย http://...

แต่อินเตอร์เน็ต มีมาก่อนนานแล้ว ตั้งแต่สมัยที่มีใช้เฉพาะงานทางการทหารอย่างเดียว จนมาแพร่หลายทางการเงินและการสื่อสารโทรคมนาคม การติดต่อกันทางอินเตอร์เน็ตในเบื้องต้น เป็นการที่ เครื่องคุยกับเครื่อง คนใช้งานไม่รู้เรื่องด้วย จนมาถึงยุคที่สารที่เครื่องส่งถึงกัน คนก็อ่านสารนั้นได้ด้วย  ข้อมูลเป็นแบบเท็กซ์ (Text data) เพิ่งจะมีชาวอังกฤษรายนี้แหละ ที่ทำให้อินเตอร์เน็ต เป็นสีสันสวยงามขึ้นมา

ด้วยความเคารพครับ
Min-Min
Hero Member

คะแนน 969

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 06:21:56 PM »

ถ้าไม่มีอินเตอร์เน็ต เราคงไม่ได้มาคุยกันอย่างนี้แน่เลย  ขอบคุณมากค่ะ เยี่ยม

หากฉันใช้สมองจดจำเรื่องราวก็ยังพอจะลืมเธอได้  แต่ฉันใช้หัวใจเก็บความทรงจำเรื่องของเรา
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 06:25:11 PM »

ขอบคุณครับ ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง........... เยี่ยม

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: [1]
  พิมพ์