๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:28:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่ายิง m92  (อ่าน 3517 ครั้ง)
monster_dee04
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:45:17 PM »

ท่ายิง ถูกต้อง มั๊ยไม่รู้ครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:53:03 PM »

จะให้ดูท่ายิง แต่ถ่ายให้ดูแต่ปืน Grin Grin Grin Grin

Huh เมื่อยไหมครับ ถ้าเมื่อยแสดงว่าเป็นท่าที่ไม่เหมาะกับคุณครับ

Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:54:47 PM »

เรียนเจ้าของข้อความ

การที่คุณตั้งกระทู้นี้ในหน้าสนทนาเพื่อขอความรู้จากสมาชิกเกี่ยวกับปัญหาข้อสงสัย

แล้วคุณเขียนข้อความขายของต่อในกระทู้นี้

ถือว่าผิดกติกา

ผู้ดูแลจึงได้ทำการลบข้อความดังกล่าวออกไป

หากต้องการขายของ กรุณาศึกษาและทำความเข้าใจกับกติกาที่ได้กำหนดไว้ในหน้าซื้อ-ขายและปฏิบัติให้ถูกต้อง

จึงแจ้งให้ท่านทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2007, 04:20:03 PM โดย RO 03 » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:57:49 PM »

ก็น่าจะเมื่อย ล่ะครับ
เกร็ง ขนาดนั้น   แขนตึง จนจะเป็น เหน็บ
ผ่อนคลาย หน่อย จะดีครับ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:58:58 PM »

การหัดยิงปืน ถ้าซ้อม จาก ปืน bb ก่อน ก็ จะดีครับ ผมว่าอย่างนั้น เพราะพอเรา กำหนดลมหายใจ ได้ ถ้ายิงถูก ต้อง นิ่งมากขึ้น แล้ว การยิงปืนจิงๆให้แม่นยำไม่ใช่เรื่องอยากครับ
ผมก็ ฝึกแบบนี้ แหละครับ ประหยัดด้วย และได้ผล ด้วยครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:59:16 PM »

จับปืนไม่ถูก  Grin

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 04:06:44 PM »

ตามนี้ครับ

การจับปืนแบบในรูปที่พี่บุญนำมาให้ดูนั้น เป็นการจับปืนที่นักกีฬา IPSC นิยมใช้กัน เพราะสามารถจำให้จับปืนได้สูง และสามารถควบคุมปืนได้ดีกว่าในการยิงต่อสู้ครับ มีหลัก ๆ ดังนี้ครับ (จะอธิบายได้เหมือนครั้งที่แล้วมั๊ยเนี่ย 555)
เราต้องปรับการจับปืนตั้งแต่มือข้างถนัดเลยครับ เพราะเท่าที่สังเกตการจับปืนแบบทั่ว ๆ ไปที่ส่วนใหญ่มักจะทำกันแล้ว จะเป็นการจับในลักษณะเหมือนกับแฮนด์จักรยานหรือแบบกำหมัดชกมวยมากกว่า คือแนวของหลังมือจะตรงกับแนวแขน สังเกตจากการถือปืนมือเดียวแล้วเล็ง แนวหลังมือจะตรงหรือเกือบตรงกับแนวแขน แต่แนวลำกล้องปืนจะเยื้องกับแนวแขนอย่างชัดเจน เมื่อมันเยื้องอยู่อย่างนั้นจะทำให้เกิดแกนหมุนที่รีคอยล์ของปืนสามารถกระทำได้หลายแกน คือแทนที่แรงจะถ่ายทอดจากปืนสู่มือสู่แขนตรง ๆ แรงรีคอยล์จะถ่ายไปยังแกนหมุนเหล่านั้น ทำให้คุมแรงสะบัดของปืนได้ลำบาก เราต้องลดแกนหมุนเหล่านั้นให้น้อยลง คือจับปืนให้แนวลำกล้องอยู่ตรงกับแนวแขนมากที่สุด
เริ่มจากกางมือลักษณะง่ามแล้วสอดจับด้ามปืนโดยสอดมือไปข้างหน้าและล่างขึ้นบนครับ พยายามให้สามารถจับปืนได้สูงที่สุด นิ้วหัวแม่มือจะต้องอยู่บนใบเซฟ นิ้วกลางต้องชิดกับด้านล่างของโกร่งไก โดยหากแนวลำกล้องปืนตรงกับแนวแขน จะงอยหลังอ่อนจะเข้าไปอยู่ในตำแหน่งกึ่งกลางช่องว่างระหว่างกระดูกนิ้วหัวแม่มือกับกระดูกนิ้วชี้พอดีไม่โดนกระดูกนิ้วทั้งสอง ส้นมือจะยันอยู่กับส้นด้ามหรือบริเวณหลอดสปริงนกสับพอดีครับ เมื่อจับให้แนวลำกล้องตรงกับแนวแขนตามที่บอกแล้ว ลองยกปืนขึ้นเล็งมือเดียวดูครับ จะเห็นว่าแนวลำกล้องจะชี้ไปยังเป้าหมายโดยไม่ต้องดัดหรือขืนข้อมือเลย แต่จะรู้สึกเหมือนกับว่าเราจับด้ามได้น้อยลง ไม่ต้องกังวลครับ ดูขั้นตอนต่อไปดีกว่า แต่จะเห็นว่าด้ามปืนด้านที่ว่างอยู่จะมีพื้นที่เพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลย ซึ่งจะมีประโยชน์ต่อไปครับ
ต่อด้วยมือข้างไม่ถนัดครับ แบมือและยื่นตรงไปด้านหน้าประกบกับด้ามปืน หักข้อมือให้ปลายนิ้วชี้ลงประมาณ 30 องศา หรือสังเกตดูว่าปลายนิ้วหัวแม่มือจะชี้ไปยังเป้าครับ แล้ววางหัวแม่มือโดยแนบขนานไปกับโครงปืน และด้านบนของมือข้างไม่ถนัดนี้จะต้องแนบชิดกับด้านล่างนิ้วหัวแม่มือของมือข้างถนัดด้วยครับ (ตามในรูป) แล้วรวบนิ้ว 4 นิ้วที่เหลือกำด้ามโดยให้นิ้วชี้ชิดกับโกร่งไกที่สุด แล้วจะรู้สึกได้เลยว่า เมื่อจับในลักษณะนี้จะสามารถจับด้ามปืนได้สูงขึ้น และเนินฝ่ามือในตำแหน่งโคนหัวแม่มือกับเนินส้นมือจะสามารถสัมผัสกับประกับด้ามปืนส่วนที่เหลืออยู่ได้มากกว่าเดิมครับ
การออกแรงบีบด้ามปืน ให้ออกแรงบีบระหว่างมือข้างถนัดกับข้างไม่ถนัดในอัตราส่วนอย่างน้อย 50/50 หรือ 60/40 หรือมือข้างไม่ถนัดออกแรงบีบด้ามปืนมากกว่าข้างถนัดเล็กน้อย หรือใช้แรงของมือข้างไม่ถนัดเป็นหลักครับ ทำไมต้องใช้มือข้างไม่ถนัดออกแรงมากกว่า ก็เพราะปืนจะดิ้นมากดิ้นน้อย นอกจากเรากำจัดจุดหมุนของข้อมือกับแขนของมือข้างถนัดให้น้อยลงแล้ว การบีบมือข้างไม่ถนัดให้แน่นจะเป็นเหมือนการดามไปอีกชั้น ก็จะทำให้ปืนดิ้นน้อยลงไปอีกครับ อีกทั้งการที่มือข้างไม่ถนัดได้สัมผัสกับด้ามปืนได้มากขึ้นและสูงขึ้นก็ช่วยในการลดการสะบัดของปืนได้เป็นอย่างดี คือแทนที่แรงจะถ่ายทอดไปตามข้อหรือแกนหมุนต่าง ๆ แรงก็จะสามารถถ่ายทอดมาสู้แขนได้มากขึ้นครับ
เมื่อแรงรีคอยล์ถ่ายมายังแขนแล้ว หากแขนตึง แรงก็จะถ่ายทอดผ่านขากท่อนแขงทั้งสองท่อนมาสู่ไหล่เต็ม ๆ ทำให้ตัวผงะหงายหลังทุกครั้ง (ยกเว้นตัวท่านจะใหญ่พอจะต้านทานแรงรีคอยล์ได้) จึงต้องหย่อนแขนโดยการงอข้อศอกเล็กน้อยไม่ให้แขนตึง เพื่อให้ข้อศอกทำหน้าที่เป็นเหมือนโช๊คซับแรงรีคอย จะทำให้ตัวนิ่งขึ้น เมื่อตัวนิ่งขึ้นการเล็งต่อเนื่องก็ทำได้ดีขึ้นครับ
การยืนและการถ่ายน้ำหนัก การยืน ให้ยืนกางขาให้เท่าระยะความกว้างของไหล่ และเท้าข้างไม่ถนัดอยู่หน้าข้างถนัดเล็กน้อยประมาณครึ่งก้าว ย่อเข่าลงเล็กน้อย โน้มตัวไปข้างหน้าเล็กน้อยให้น้ำหนักลงที่ปลายเท้าครับ จะช่วยในการต้านแรงรีคอยได้ครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 04:39:43 PM »

ท่ายิง ถูกต้อง มั๊ยไม่รู้ครับ

การหัดยิงปืน ถ้าซ้อม จาก ปืน bb ก่อน ก็ จะดีครับ ผมว่าอย่างนั้น เพราะพอเรา กำหนดลมหายใจ ได้ ถ้ายิงถูก ต้อง นิ่งมากขึ้น แล้ว การยิงปืนจิงๆให้แม่นยำไม่ใช่เรื่องอยากครับ
ผมก็ ฝึกแบบนี้ แหละครับ ประหยัดด้วย และได้ผล ด้วยครับ

Huh Huh Huh

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 04:57:29 PM »

จะให้ดูท่ายิง แต่ถ่ายให้ดูแต่ปืน Grin Grin Grin Grin

เขาให้ดูว่าเป็นปืน BB ไงครับผม Grin
แอบขายของนี่เอง บู่

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 05:30:20 PM »

ดูที่รูลำกล้องก็รู้แล้วครับว่า เป็นปืนBB

แถมยังแอบแผงขายซะอีกมันน่าจับมาตีก้น.........อิอิ

ถ้าถามเรื่องท่ายิง นิ้วโป้งมือซ้าย...จับแบบนั้นเวลายิ่งจริงๆคงเอียงไปขวามือครับ

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 05:43:11 PM »

ว่า...อุตส่าห์หาข้อมูลให้  วัยรุ่นผิดหวัง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 04:17:18 AM »

Huh อืม แล้วจะมาถามทำไมว่าถูกหรือไม่ Huh
 Grin แต่อาจจะเข้าใจผิดอยู่บ้าง ว่าปืนจริงกับปืนเด็กเล่น (บผู้ใหญ่หลายคนก็เล่น เยาะเย้ย) มันต่างกันครับ ปืนเด็กเล่นมันก็ช่วยได้บางส่วนแต่ไม่ทั้งหมดครับ Grin

ตามนี้ครับ

การจับปืนแบบในรูปที่พี่บุญนำมาให้ดูนั้น เป็นการจับปืนที่นักกีฬา IPSC นิยมใช้กัน เพราะสามารถจำให้จับปืนได้สูง และสามารถควบคุมปืนได้ดีกว่าในการยิงต่อสู้ครับ มีหลัก ๆ ดังนี้ครับ (จะอธิบายได้เหมือนครั้งที่แล้วมั๊ยเนี่ย 555)
เราต้องปรับการจับปืนตั้งแต่มือข้างถนัดเลยครับ เพราะเท่าที่สังเกตการจับปืนแบบทั่ว ๆ ไปที่ส่วนใหญ่มักจะทำกันแล้ว จะเป็นการจับในลักษณะเหมือนกับแฮนด์จักรยานหรือแบบกำหมัดชกมวยมากกว่า คือแนวของหลังมือจะตรงกับแนวแขน สังเกตจากการถือปืนมือเดียวแล้วเล็ง แนวหลังมือจะตรงหรือเกือบตรงกับแนวแขน แต่แนวลำกล้องปืนจะเยื้องกับแนวแขนอย่างชัดเจน เมื่อมันเยื้องอยู่อย่างนั้นจะทำให้เกิดแกนหมุนที่รีคอยล์ของปืนสามารถกระทำได้หลายแกน คือแทนที่แรงจะถ่ายทอดจากปืนสู่มือสู่แขนตรง ๆ แรงรีคอยล์จะถ่ายไปยังแกนหมุนเหล่านั้น ทำให้คุมแรงสะบัดของปืนได้ลำบาก เราต้องลดแกนหมุนเหล่านั้นให้น้อยลง คือจับปืนให้แนวลำกล้องอยู่ตรงกับแนวแขนมากที่สุด
เริ่มจากกางมือลักษณะง่ามแล้วสอดจับด้ามปืนโดยสอดมือไปข้างหน้าและล่างขึ้นบนครับ พยายามให้สามารถจับปืนได้สูงที่สุด นิ้วหัวแม่มือจะต้องอยู่บนใบเซฟ นิ้วกลางต้องชิดกับด้านล่างของโกร่งไก โดยหากแนวลำกล้องปืนตรงกับแนวแขน จะงอยหลังอ่อนจะเข้าไปอยู่ในตำแหน่งกึ่งกลางช่องว่างระหว่างกระดูกนิ้วหัวแม่มือกับกระดูกนิ้วชี้พอดีไม่โดนกระดูกนิ้วทั้งสอง ส้นมือจะยันอยู่กับส้นด้ามหรือบริเวณหลอดสปริงนกสับพอดีครับ เมื่อจับให้แนวลำกล้องตรงกับแนวแขนตามที่บอกแล้ว ลองยกปืนขึ้นเล็งมือเดียวดูครับ จะเห็นว่าแนวลำกล้องจะชี้ไปยังเป้าหมายโดยไม่ต้องดัดหรือขืนข้อมือเลย แต่จะรู้สึกเหมือนกับว่าเราจับด้ามได้น้อยลง ไม่ต้องกังวลครับ ดูขั้นตอนต่อไปดีกว่า แต่จะเห็นว่าด้ามปืนด้านที่ว่างอยู่จะมีพื้นที่เพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลย ซึ่งจะมีประโยชน์ต่อไปครับ
ต่อด้วยมือข้างไม่ถนัดครับ แบมือและยื่นตรงไปด้านหน้าประกบกับด้ามปืน หักข้อมือให้ปลายนิ้วชี้ลงประมาณ 30 องศา หรือสังเกตดูว่าปลายนิ้วหัวแม่มือจะชี้ไปยังเป้าครับ แล้ววางหัวแม่มือโดยแนบขนานไปกับโครงปืน และด้านบนของมือข้างไม่ถนัดนี้จะต้องแนบชิดกับด้านล่างนิ้วหัวแม่มือของมือข้างถนัดด้วยครับ (ตามในรูป) แล้วรวบนิ้ว 4 นิ้วที่เหลือกำด้ามโดยให้นิ้วชี้ชิดกับโกร่งไกที่สุด แล้วจะรู้สึกได้เลยว่า เมื่อจับในลักษณะนี้จะสามารถจับด้ามปืนได้สูงขึ้น และเนินฝ่ามือในตำแหน่งโคนหัวแม่มือกับเนินส้นมือจะสามารถสัมผัสกับประกับด้ามปืนส่วนที่เหลืออยู่ได้มากกว่าเดิมครับ
การออกแรงบีบด้ามปืน ให้ออกแรงบีบระหว่างมือข้างถนัดกับข้างไม่ถนัดในอัตราส่วนอย่างน้อย 50/50 หรือ 60/40 หรือมือข้างไม่ถนัดออกแรงบีบด้ามปืนมากกว่าข้างถนัดเล็กน้อย หรือใช้แรงของมือข้างไม่ถนัดเป็นหลักครับ ทำไมต้องใช้มือข้างไม่ถนัดออกแรงมากกว่า ก็เพราะปืนจะดิ้นมากดิ้นน้อย นอกจากเรากำจัดจุดหมุนของข้อมือกับแขนของมือข้างถนัดให้น้อยลงแล้ว การบีบมือข้างไม่ถนัดให้แน่นจะเป็นเหมือนการดามไปอีกชั้น ก็จะทำให้ปืนดิ้นน้อยลงไปอีกครับ อีกทั้งการที่มือข้างไม่ถนัดได้สัมผัสกับด้ามปืนได้มากขึ้นและสูงขึ้นก็ช่วยในการลดการสะบัดของปืนได้เป็นอย่างดี คือแทนที่แรงจะถ่ายทอดไปตามข้อหรือแกนหมุนต่าง ๆ แรงก็จะสามารถถ่ายทอดมาสู้แขนได้มากขึ้นครับ
เมื่อแรงรีคอยล์ถ่ายมายังแขนแล้ว หากแขนตึง แรงก็จะถ่ายทอดผ่านขากท่อนแขงทั้งสองท่อนมาสู่ไหล่เต็ม ๆ ทำให้ตัวผงะหงายหลังทุกครั้ง (ยกเว้นตัวท่านจะใหญ่พอจะต้านทานแรงรีคอยล์ได้) จึงต้องหย่อนแขนโดยการงอข้อศอกเล็กน้อยไม่ให้แขนตึง เพื่อให้ข้อศอกทำหน้าที่เป็นเหมือนโช๊คซับแรงรีคอย จะทำให้ตัวนิ่งขึ้น เมื่อตัวนิ่งขึ้นการเล็งต่อเนื่องก็ทำได้ดีขึ้นครับ
การยืนและการถ่ายน้ำหนัก การยืน ให้ยืนกางขาให้เท่าระยะความกว้างของไหล่ และเท้าข้างไม่ถนัดอยู่หน้าข้างถนัดเล็กน้อยประมาณครึ่งก้าว ย่อเข่าลงเล็กน้อย โน้มตัวไปข้างหน้าเล็กน้อยให้น้ำหนักลงที่ปลายเท้าครับ จะช่วยในการต้านแรงรีคอยได้ครับ

Grin คุณนุ้ยเซฟเก็บไว้ด้วยหรอครับเนี่ย Grin

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 07:14:16 AM »

ว่า...อุตส่าห์หาข้อมูลให้  วัยรุ่นผิดหวัง
เยี่ยม..ไม่เป็นไรครับ.สมาชิกท่านอื่นได้ความรู้ครับ... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: [1]
  พิมพ์