๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:16:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก ทหาร US 2009-10  (อ่าน 112745 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:03:28 PM »

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:16:05 PM »

มาหาความรู้ด้วยคน

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:56:31 AM »

อยากเห็นภาพ ของ multi cam ตอนกลางคืนใช้งานตอนกลางคืนจังครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:27:01 AM »

เห็นที่เมกามี Les Baer AR15 .223 ระดับ Match ด้วย พวกนี้ยิงแม่นขนาดไหนครับ?
ผมเคยทดสอบ เทียบกันห้าหกยี่ห้อ
แต่มีโอลิมปิคอาร์ม กับบุชมาสเตอร์  ที่กลุ่มกระสุนไม่เปลี่ยนตอนลำกล้องร้อน
พี่ครับ  ปืนผมตัว CAR15 เป็น receiver ตัวบนและล่างของ Olympic arms ตัวนี้ประกอบเองเมื่อ  16-17 ปีก่อน   คุณภาพของตัว receiver ไม่ดีครับ
โครงบนกับล่าง สมัยนั้น out of spec ครับคือไม่ใช่ Milspec  ถ้าจะไปซื้อโครงบนของยี่ห้ออื่นมาสวม  จะสวมไม่ได้ครับ   เดี๋ยวนี้ดีขึ้นแต่ก็ยังสู้ของ Bushmaster ไม่ได้ในเรื่องคุณภาพของงาน    และทางฝ่ายบริการลูกค้า ห่วยครับ ไม่ง้อลูกค้าครับ
ยี้ห้อที่ดังๆและงานระเอียดดีก็มี Bushmaster , Rock River Arms , DMPS , Les Baber ( แพงครับ) , S&W , Wilson Combat ( แพงเหมือนกัน) ครับผม

ผมเคยแต่ใช้ AR-15 Civilian อยู่สองยี่ห้อ Bushmaster CAR-15 ของผมเอง เป็นตัว ลำกล้อง 16 นิ้ว พานท้ายยืดได้แบบ เอ็ม 4 กับ Olympic Arms ของเพื่อนที่เป็นตัวเต็มลำกล้องยาว 20 นิ้ว ซื้อมาแบบเดิมๆ ราคาถูกสุดๆของรุ่น กระบอกละ $850 ที่ Texas Gun Showลองกันกระบอกละเกือบพันนัดสลับกันยิง ปรากฎว่า เพื่อนผมมันงอนว่าทำไมปืนBushmaster ลำกล้องสั้นกว่าของผม ยิงแม่นกว่า ใช้ซองกระสุนและกระสุนได้แทบทุกแบบ ดีกว่า Olympic Arms
ลองกันแบบลูกทุ่งนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการ
Bushmaster เมื่อก่อนเคยเป็นบริษัทชื่อ Qaulity Parts มาก่อน  ปืน CAR 15 กระบอกแรกที่ผมซื้อ  ก็ยี่ห้อ Qaulity parts ซื้อแบบสำเร็จรูป เพราะตอนนั้นยังประกอบเองไม่เป็น ( 22 ปีมาแล้ว)
ปืนคระกูล AR15 ที่ลำกล้องสั้น  พานท้ายยืดหดได้  และยิงระบบ semi-auto สมัยนั้นจะเรียกว่า CAR15 ( Colt Automatic Rifle-15 ) ซึ่งก็เป็นการเรียกตาม  ระหัสเรียกอาวุธปืนของ US Army  ปืนรุ่นนี้จะมีลำกล้อง 11.5" และมีปลอกลดแสง ที่สามารถลดเสียงได้ด้วยอยู่ในตัว ( แต่ไม่เรียกว่า silencer เพราะไม่สามารถเก็บเสียงได้เหมือน silencer ) ตัวท่อนี้จะยาว 4.25"
แต่ปืน CAR15 ที่ขายให้ประชาชน   ยิง Full auto ไม่ได้  และลำกล้องต้องยาวอย่างน้อย 16"  จีงได้มีการทำเลียนแบบออกมาให้ดูเหมือน CAR15 ของจริง   ด้วยการใช้ลำกล้อง 11" แล้วติดปลอกลดแสงยาว 5" และต้องติดตายด้วยการเชื่อมติด   หรือลำกล้องที่ทำออกมาโดยมีปลอกลดแสงอยู่ในตัวแล้ว   ไม่สามารถถอดได้    
ผมขายกระบอกแรกไปเพราะต้องการลำกล้องยาว 16" แทน    สมัยนั้นถ้าดูจาก โฆษณา catalog ตามหนังสือ   ไม่ว่าเป็นของยี่ห้อไหน   จะเรียกว่าปืน CAR15 หมด
สมัยนี้ปืนคระกูล AR15 ที่พานท้ายยืดหดได้  และลำกล้อง 16"  จะถูกเรียกว่า M4 หมด  เพราะเรียกว่าตาม  ระหัสปืนของ US Army M4 Carbine ซึ่งพัฒนามาจากปืน CAR15 นั้นเอง

รูปปืน M4

จะเห็นความแตกต่างได้นะครับ  ปืน CAR15 พานท้ายรุ่นแรกๆ จะเป็น อลูมินั่ม ปรับได้ 4 ตำแหน่ง  รุ่นที่ขายให้ประชาชน   จะเป็น เซ็นเตดิค ปรับได้ 4 ตำแหร่งเช่นกัน
ปืน M4 พานท้ายเป็น เซ็นเตดิค ปรับได้ 6 ตำแหน่ง

ปืน CAR15 สังเกตุที่ ปลอกลดแสง และ เสียง

ลูก 5.56 ที่ใช้ฝึกซ้อมปืน M4 หรือ ทาร์21  แบบบันทึกคะแนนบนเป้าได้  ถูกสุดราคาเท่าไหร่ครับ  ขายยังไง   ไหว้

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:34:12 AM »

ปืนที่เข้าประจำการประกอบในอเมริกาทั้งนั้นไม่ใช่่หรือบังคับให้ร่วมทุนน่ะ
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17]
  พิมพ์