๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:19:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก ทหาร US 2009-10  (อ่าน 112845 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:30:05 PM »

เห็นที่เมกามี Les Baer AR15 .223 ระดับ Match ด้วย พวกนี้ยิงแม่นขนาดไหนครับ?
ผมเคยทดสอบ เทียบกันห้าหกยี่ห้อ
แต่มีโอลิมปิคอาร์ม กับบุชมาสเตอร์  ที่กลุ่มกระสุนไม่เปลี่ยนตอนลำกล้องร้อน
พี่ครับ  ปืนผมตัว CAR15 เป็น receiver ตัวบนและล่างของ Olympic arms ตัวนี้ประกอบเองเมื่อ  16-17 ปีก่อน   คุณภาพของตัว receiver ไม่ดีครับ
โครงบนกับล่าง สมัยนั้น out of spec ครับคือไม่ใช่ Milspec  ถ้าจะไปซื้อโครงบนของยี่ห้ออื่นมาสวม  จะสวมไม่ได้ครับ   เดี๋ยวนี้ดีขึ้นแต่ก็ยังสู้ของ Bushmaster ไม่ได้ในเรื่องคุณภาพของงาน    และทางฝ่ายบริการลูกค้า ห่วยครับ ไม่ง้อลูกค้าครับ
ยี้ห้อที่ดังๆและงานระเอียดดีก็มี Bushmaster , Rock River Arms , DMPS , Les Baber ( แพงครับ) , S&W , Wilson Combat ( แพงเหมือนกัน) ครับผม
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:06:21 PM »

ขอบคุณมากๆครับ   ขอเก็บเกี่ยวความรู้ครับ......... เยี่ยมจริงๆครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:24:27 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ท่าทางแต่งไปแต่งมาได้คุณภาพคุ้มที่สุดนะครับ:)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
นาย หมาน้อย รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 10:49:10 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่พี่ๆได้มอบให้ เยี่ยม เยี่ยม
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 12:05:35 PM »

เห็นที่เมกามี Les Baer AR15 .223 ระดับ Match ด้วย พวกนี้ยิงแม่นขนาดไหนครับ?
ผมเคยทดสอบ เทียบกันห้าหกยี่ห้อ
แต่มีโอลิมปิคอาร์ม กับบุชมาสเตอร์  ที่กลุ่มกระสุนไม่เปลี่ยนตอนลำกล้องร้อน
พี่ครับ  ปืนผมตัว CAR15 เป็น receiver ตัวบนและล่างของ Olympic arms ตัวนี้ประกอบเองเมื่อ  16-17 ปีก่อน   คุณภาพของตัว receiver ไม่ดีครับ
โครงบนกับล่าง สมัยนั้น out of spec ครับคือไม่ใช่ Milspec  ถ้าจะไปซื้อโครงบนของยี่ห้ออื่นมาสวม  จะสวมไม่ได้ครับ   เดี๋ยวนี้ดีขึ้นแต่ก็ยังสู้ของ Bushmaster ไม่ได้ในเรื่องคุณภาพของงาน    และทางฝ่ายบริการลูกค้า ห่วยครับ ไม่ง้อลูกค้าครับ
ยี้ห้อที่ดังๆและงานระเอียดดีก็มี Bushmaster , Rock River Arms , DMPS , Les Baber ( แพงครับ) , S&W , Wilson Combat ( แพงเหมือนกัน) ครับผม

ผมเคยแต่ใช้ AR-15 Civilian อยู่สองยี่ห้อ Bushmaster CAR-15 ของผมเอง เป็นตัว ลำกล้อง 16 นิ้ว พานท้ายยืดได้แบบ เอ็ม 4 กับ Olympic Arms ของเพื่อนที่เป็นตัวเต็มลำกล้องยาว 20 นิ้ว ซื้อมาแบบเดิมๆ ราคาถูกสุดๆของรุ่น กระบอกละ $850 ที่ Texas Gun Showลองกันกระบอกละเกือบพันนัดสลับกันยิง ปรากฎว่า เพื่อนผมมันงอนว่าทำไมปืนBushmaster ลำกล้องสั้นกว่าของผม ยิงแม่นกว่า ใช้ซองกระสุนและกระสุนได้แทบทุกแบบ ดีกว่า Olympic Arms
ลองกันแบบลูกทุ่งนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 05:32:54 PM »

4. ถ้าใช้ชุดสนามลาย woodland แล้วไปรบแถวทำเลทรายก็แย่ซิครับ

ขอโทษครับที่ตั้งคำถามกำกวมไปหน่อยครับ ผมหมายถึงว่า ชุดที่ออกแบบมาทำไมไม่ใช้กันทั้ง 4 เหล่าทัพ เหมือนตอนที่ ใช้ลาย woodland  ครับ
ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 07:08:31 PM »

เรียนพี่สุพิน
                      ไม่สลับครับของผมก็พับแบบแผื่อดึงลงได้ง่ายๆครับ    ของ นย. จะพับแบบทหารไทย ( สมัยก่อนนะครับ  สมัยนี้ผมไม่ทราบแล้วครับ) เป็น regulations การใส่ uniform ของทหาร นย. ครับพี่
                       สำหรับทหารบกพับขี้นไปแล้ว  จะไม่เห็นเนื้อผ้าด้านในครับ  จะเป็นขอบปลายแขนเสื้อที่มีกระดุมน่ะครับ และต้องกลัดเอาไว้  ตรงนี้สำหรับคนที่มีกล้ามใหญ่  จะเจ็บแขนหรือพับไม่ได้  ต้องใส่เสื้อตัวใหญ่กว่าตัว  หรือสั่งตัดให้ปลายแขนกว้างตอนพับขึ้นไป   จะได้ไม่รัดแขนครับผม
รูปข้างล่างที่ผมพับแขนเสี้อครับ

ของไทยไม่บังคับ  แต่ นย.ไทยจะนิยมพับแบบคุณเจษ  ผมถามแล้วได้ความว่าทำตาม นย.อเมริกัน เพราะสะดวกดี
ขออนุญาตสอบถามท่านผู้การครับ ว่าเครื่องแบบทหารของไทยมีแนวโน้มที่จะเปลี่ยนลายพรางเป็นแบบของอเมริกันรุ่นใหม่หรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณมากครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 07:24:43 PM »

Cheesy  Cheesy  Cheesy ติดตามอยู่ ขอขอบคุณทุกความรู้ครับ สนุกมากๆ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:49:09 PM »

พี่ครับ  ปืนผมตัว CAR15 เป็น receiver ตัวบนและล่างของ Olympic arms ตัวนี้ประกอบเองเมื่อ  16-17 ปีก่อน   คุณภาพของตัว receiver ไม่ดีครับ
โครงบนกับล่าง สมัยนั้น out of spec ครับคือไม่ใช่ Milspec  ถ้าจะไปซื้อโครงบนของยี่ห้ออื่นมาสวม  จะสวมไม่ได้ครับ   เดี๋ยวนี้ดีขึ้นแต่ก็ยังสู้ของ Bushmaster ไม่ได้ในเรื่องคุณภาพของงาน    และทางฝ่ายบริการลูกค้า ห่วยครับ ไม่ง้อลูกค้าครับ

ผมเคยแต่ใช้ AR-15 Civilian อยู่สองยี่ห้อ Bushmaster CAR-15 ของผมเอง เป็นตัว ลำกล้อง 16 นิ้ว พานท้ายยืดได้แบบ เอ็ม 4 กับ Olympic Arms ของเพื่อนที่เป็นตัวเต็มลำกล้องยาว 20 นิ้ว ซื้อมาแบบเดิมๆ ราคาถูกสุดๆของรุ่น กระบอกละ $850 ที่ Texas Gun Showลองกันกระบอกละเกือบพันนัดสลับกันยิง ปรากฎว่า เพื่อนผมมันงอนว่าทำไมปืนBushmaster ลำกล้องสั้นกว่าของผม ยิงแม่นกว่า ใช้ซองกระสุนและกระสุนได้แทบทุกแบบ ดีกว่า Olympic Arms
ลองกันแบบลูกทุ่งนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการ
Bushmaster เมื่อก่อนเคยเป็นบริษัทชื่อ Qaulity Parts มาก่อน  ปืน CAR 15 กระบอกแรกที่ผมซื้อ  ก็ยี่ห้อ Qaulity parts ซื้อแบบสำเร็จรูป เพราะตอนนั้นยังประกอบเองไม่เป็น ( 22 ปีมาแล้ว)
ปืนคระกูล AR15 ที่ลำกล้องสั้น  พานท้ายยืดหดได้  และยิงระบบ semi-auto สมัยนั้นจะเรียกว่า CAR15 ( Colt Automatic Rifle-15 ) ซึ่งก็เป็นการเรียกตาม  ระหัสเรียกอาวุธปืนของ US Army  ปืนรุ่นนี้จะมีลำกล้อง 11.5" และมีปลอกลดแสง ที่สามารถลดเสียงได้ด้วยอยู่ในตัว ( แต่ไม่เรียกว่า silencer เพราะไม่สามารถเก็บเสียงได้เหมือน silencer ) ตัวท่อนี้จะยาว 4.25"
แต่ปืน CAR15 ที่ขายให้ประชาชน   ยิง Full auto ไม่ได้  และลำกล้องต้องยาวอย่างน้อย 16"  จีงได้มีการทำเลียนแบบออกมาให้ดูเหมือน CAR15 ของจริง   ด้วยการใช้ลำกล้อง 11" แล้วติดปลอกลดแสงยาว 5" และต้องติดตายด้วยการเชื่อมติด   หรือลำกล้องที่ทำออกมาโดยมีปลอกลดแสงอยู่ในตัวแล้ว   ไม่สามารถถอดได้   
ผมขายกระบอกแรกไปเพราะต้องการลำกล้องยาว 16" แทน    สมัยนั้นถ้าดูจาก โฆษณา catalog ตามหนังสือ   ไม่ว่าเป็นของยี่ห้อไหน   จะเรียกว่าปืน CAR15 หมด
สมัยนี้ปืนคระกูล AR15 ที่พานท้ายยืดหดได้  และลำกล้อง 16"  จะถูกเรียกว่า M4 หมด  เพราะเรียกว่าตาม  ระหัสปืนของ US Army M4 Carbine ซึ่งพัฒนามาจากปืน CAR15 นั้นเอง

รูปปืน M4

จะเห็นความแตกต่างได้นะครับ  ปืน CAR15 พานท้ายรุ่นแรกๆ จะเป็น อลูมินั่ม ปรับได้ 4 ตำแหน่ง  รุ่นที่ขายให้ประชาชน   จะเป็น เซ็นเตดิค ปรับได้ 4 ตำแหร่งเช่นกัน
ปืน M4 พานท้ายเป็น เซ็นเตดิค ปรับได้ 6 ตำแหน่ง

ปืน CAR15 สังเกตุที่ ปลอกลดแสง และ เสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2007, 09:57:35 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:55:33 PM »

เรียนถามเพิ่มเติมครับพี่ USP40
4. ถ้าใช้ชุดสนามลาย woodland แล้วไปรบแถวทำเลทรายก็แย่ซิครับ

ขอโทษครับที่ตั้งคำถามกำกวมไปหน่อยครับ ผมหมายถึงว่า ชุดที่ออกแบบมาทำไมไม่ใช้กันทั้ง 4 เหล่าทัพ เหมือนตอนที่ ใช้ลาย woodland  ครับ
ขอบคุณครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 10:15:02 PM »

เรียนถามเพิ่มเติมครับพี่ USP40

ขอบคุณครับ

บ่เป็นหยัง   มีแค่สามเหล่าครับ บก เรือ อากาศ    ทหาร นย. ขึ้นครงกับ  ทัพเรือครับ
ข้อนี้ผมตอบไม่ได้เหมือนกันครับ   สมัยที่เปลี่ยนจากชุด เขียวธรรมดา มาเป็น woodland ทางกระทรวงกลาโหม ( DOD Department of Defense ) เป็นผู้อนุมัติ หลังจากผ่านสภาแล้ว    สมัยนั้น เทคโนโลยี่ เกี่ยวกับชุดสนามยังไม่ก้าวหน้าเมื่อตอนนี้   เลยใช้เหมือนกันหมด 
ชุดสนามรุ่นใหม่นี้   แต่ละเหล่าออกแบบเอง  แล้วส่งเข้าขออนุญาตอีกที   ชุดใหม่พอเห็นเครื่องแบบก็รู้ได้ทันทีว่าเหล่าไหน   โดยส่วนตัวผมคิดว่า  Marine Corps ออกแบบได้ดีที่สุดครับ  โดยเฉพาะ digital woodland
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 12:36:31 AM »

ชุดสนามรุ่นใหม่นี้   แต่ละเหล่าออกแบบเอง  แล้วส่งเข้าขออนุญาตอีกที   ชุดใหม่พอเห็นเครื่องแบบก็รู้ได้ทันทีว่าเหล่าไหน   โดยส่วนตัวผมคิดว่า  Marine Corps ออกแบบได้ดีที่สุดครับ  โดยเฉพาะ digital woodland

เห็นด้วยครับพี่ ต้องหามาสะสมแล้วครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 01:55:24 AM »

ชุดสนามรุ่นใหม่นี้   แต่ละเหล่าออกแบบเอง  แล้วส่งเข้าขออนุญาตอีกที   ชุดใหม่พอเห็นเครื่องแบบก็รู้ได้ทันทีว่าเหล่าไหน   โดยส่วนตัวผมคิดว่า  Marine Corps ออกแบบได้ดีที่สุดครับ  โดยเฉพาะ digital woodland

เห็นด้วยครับพี่ ต้องหามาสะสมแล้วครับ
ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบร้อน  ตอนนี้ยังแพงอยู่  รออีกหน่อยจะมีเกลื่อนตลาดครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:28:47 AM »

ทหาร US นี่ก็แปลกนะครับสวมชุดพราง coffee stain  แต่สวมเสื้อเกราะลาย woodland เข้ากันดีพิลึก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 08:33:11 AM »

ทหาร US นี่ก็แปลกนะครับสวมชุดพราง coffee stain  แต่สวมเสื้อเกราะลาย woodland เข้ากันดีพิลึก
เป็นยังไงครับลาย coffee stain เนี่ยครับ  ขอดูรูปหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 17
  พิมพ์