๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:34:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก ทหาร US 2009-10  (อ่าน 112849 ครั้ง)
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 08:16:05 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 08:20:00 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยครับ

ดูแล้วก็  ซื้อเพิ่มอีกกระบอก Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 11:23:25 PM »

แต่หน้าร้อนจะพับแขน  ( sleeve up )  การพับแขนของ ทหารบกเมกัน  กับ  ทหารนาวิก จะต่างกัน  ทหารบกจะพับไว้เผื่อต้องดึงลงได้ง่ายๆ    ทหารนาวิก จะพับเอาข้างในออก  ม้วนพับขี้นไป 

น่าจะอธิบายสลับกันนะครับ คุณเจษ
ทหารบกจะม้วนแขนเสื้อพับขึ้นไป ดึงออกยากกว่า นย.  ของ นย.จะพับแขนขึ้นไปครึ่งหนึ่งก่อน  พับต่ออีกครึ่งนึง แล้วดึงปลายแขนเสื้อเอาผ้าด้านนอกพลิกลงมาทับ   ปลดแขน ก็กระตุกลงมาทีเดียว  เวลาซักก็โยนใส่เครื่องซักผ้าได้เลย แขนเสื้อจะคลี่ออกมาเอง
เรียนพี่สุพิน
                      ไม่สลับครับของผมก็พับแบบแผื่อดึงลงได้ง่ายๆครับ    ของ นย. จะพับแบบทหารไทย ( สมัยก่อนนะครับ  สมัยนี้ผมไม่ทราบแล้วครับ) เป็น regulations การใส่ uniform ของทหาร นย. ครับพี่
                       สำหรับทหารบกพับขี้นไปแล้ว  จะไม่เห็นเนื้อผ้าด้านในครับ  จะเป็นขอบปลายแขนเสื้อที่มีกระดุมน่ะครับ และต้องกลัดเอาไว้  ตรงนี้สำหรับคนที่มีกล้ามใหญ่  จะเจ็บแขนหรือพับไม่ได้  ต้องใส่เสื้อตัวใหญ่กว่าตัว  หรือสั่งตัดให้ปลายแขนกว้างตอนพับขึ้นไป   จะได้ไม่รัดแขนครับผม
รูปข้างล่างที่ผมพับแขนเสี้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2007, 11:41:53 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 11:33:19 PM »

น้าเจสครับ ตัวนี้เป็นน้องของ เอสอาร์ 25 ใช่มั้ยครับ
ใช่ครับ  ต่างกันนิดหน่อย  ของ M110 ดูที่ gas block ที่ตรงสุดปลายประกับกระโจมมือ  จะเห็นเป็นร่อง ตรงนั้นเอาไว้ใช้กับตัวล็อคของ ที่เก็บเสียงครับ
อาจจะมีคนสงสัยว่า  ทำไมหันไปใช้ปืน Sniper ระบบ semi-auto อีก  ปืนลูกเลื่อนน่าจะแม่นกว่า   สมัยนี้ไม่จำเป็นแล้วครับ  ปืนตระกูล AR15 มีความแม่นยำสูงมากๆ  เพราะวัสดุที่ใช้ประกอบปืนพัฒนาไปมากกว่าเดิมเทียบกันไม่ได้เลย  ลูกกระสุนที่ใช้ก็เช่นกัน  ในระยะ 800 เมตรนี่  กว่าปืนลูกเลื่อนจะชนะก็หืดขี้นคอ   หรือ ขออนุญาตใช้คำพังเพยของคุณเสก   กว่าจะชนะก็ของขึ้น 5555
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 11:49:07 PM »

ไม่สลับครับของผมก็พับแบบแผื่อดึงลงได้ง่ายๆครับ    ของ นย. จะพับแบบทหารไทย ( สมัยก่อนนะครับ  สมัยนี้ผมไม่ทราบแล้วครับ) เป็น regulations การใส่ uniform ของทหาร นย. ครับพี่
                       สำหรับทหารบกพับขี้นไปแล้ว  จะไม่เห็นเนื้อผ้าด้านในครับ  จะเป็นขอบปลายแขนเสื้อที่มีกระดุมน่ะครับ และต้องกลัดเอาไว้  ตรงนี้สำหรับคนที่มีกล้ามใหญ่  จะเจ็บแขนหรือพับไม่ได้  ต้องใส่เสื้อตัวใหญ่กว่าตัว  หรือสั่งตัดให้ปลายแขนกว้างตอนพับขึ้นไป   จะได้ไม่รัดแขนครับผม
รูปข้างล่างที่ผมพับแขนเสี้อครับ

ของไทยไม่บังคับ  แต่ นย.ไทยจะนิยมพับแบบคุณเจษ  ผมถามแล้วได้ความว่าทำตาม นย.อเมริกัน เพราะสะดวกดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:44:12 AM »

ของไทยไม่บังคับ  แต่ นย.ไทยจะนิยมพับแบบคุณเจษ  ผมถามแล้วได้ความว่าทำตาม นย.อเมริกัน เพราะสะดวกดี
ครับผม  ผมสงสัยว่าทำไม นย. ถึงบอกว่าทำตาม นย.เมกันครับ  ข้างล่างรูปทหาร นย. เมกันใส่ชุดสนามรุ่นใหม่  พับแขนตามระเบียบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2007, 12:46:45 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 02:59:50 AM »

หู ภาษีพี่จ่ายมากกว่าเงินเดือนผมทั้งปีอีกครับ สีชุด ACU นี่ดูเหมือนแบบหนึ่งของ WaffenSS เลยครับ ยิ่งกับทรงหมวกเคฟล่าด้วยละก็ เยมันออกแบบเก่งจริงๆ
จริงครับ เยอรมันออกแบบดี  ที่เค้าเรียกว่า way ahead of its time.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:50:19 AM »

พี่มะชิ่นเคบเล่าให้ฟังเรื่องสายโยงเข็มขัดสนามครับ ที่เยอรมันใช้รูปตัว Y กลางหลังมาตั้งแต่สงครามโลก ส่วนอังกฤษ เมกันใช้รูปตัว X ต่อมาสงครามเย็นจนถึงยุค '80 ใช้รูป l l ในที่สุดเดี๋ยวนี้ใช้รูปตัว Y อย่างเยอรมันสมัยก่อน ซึ่งดีที่สุดเพราะรูปตัว X สายกดต้นคอมาก ไม่สบายตัวแลเกะกะการเคลื่อนไหว ส่วนรูป l l ปลายสายอยู่ด้าานข้างมากเกินไป ยกแขนหน่อยก็ติดขัดเพราะมีน้ำหนักถ่วง สรุปรูปตัว Y ดีที่สุด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:59:54 AM »

อาจจะมีคนสงสัยว่า  ทำไมหันไปใช้ปืน Sniper ระบบ semi-auto อีก  ปืนลูกเลื่อนน่าจะแม่นกว่า   สมัยนี้ไม่จำเป็นแล้วครับ  ปืนตระกูล AR15 มีความแม่นยำสูงมากๆ  เพราะวัสดุที่ใช้ประกอบปืนพัฒนาไปมากกว่าเดิมเทียบกันไม่ได้เลย  ลูกกระสุนที่ใช้ก็เช่นกัน  ในระยะ 800 เมตรนี่  กว่าปืนลูกเลื่อนจะชนะก็หืดขี้นคอ   หรือ ขออนุญาตใช้คำพังเพยของคุณเสก   กว่าจะชนะก็ของขึ้น 5555

ตอนนี้ .223 ในชั้นลำกล้อง 14.5 - 16 นิ้ว   ปรากฏว่าปืนในตระกูล AR-15 ครองสนามอยู่ครับ  ไม่มีปืนลูกเลื่อนแบบไหนเอาชนะได้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:13:09 AM »

เห็นที่เมกามี Les Baer AR15 .223 ระดับ Match ด้วย พวกนี้ยิงแม่นขนาดไหนครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:45:26 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่ USP40 สำหรับรูปภาพและข้อมูลอีกครั้ง
และขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ
1.ตอนที่มารีน ออกชุดพรางมาใหม่มีสามแบบไม่ใช่หรือครับ คือแบบ ป่าทึบ(ดำ เขียว เขียวอ่อน) ป่าโปร่ง+ชายหาด(ดำ เขียว น้ำตาล) และแบบทะเลทราย ไม่เห็นมีแบบในเมืองเลยครับ
2.ทหารที่ชุดของ ACU ที่ประทับRifle M110 มองแล้วไม่ค่อยเข้ากับสภาพแวดล้อมเลยครับ หรือว่าต้องมองไกลๆครับ
3.m110 ใช้ท่อนำแก็สโดยตรง หรือปรับปรุงเป็นแบบลูกสูบแบบ HK416ครับ แล้ว m110 เข้าประจำการในเหล่าทัพใดบ้างครับ
4.ทำไมกองทัพสหรัฐ ไม่ใช้เครื่องแบบเหมือนกัน แบบลาย woodland ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 07:47:17 PM »

อาจจะมีคนสงสัยว่า  ทำไมหันไปใช้ปืน Sniper ระบบ semi-auto อีก  ปืนลูกเลื่อนน่าจะแม่นกว่า   สมัยนี้ไม่จำเป็นแล้วครับ  ปืนตระกูล AR15 มีความแม่นยำสูงมากๆ  เพราะวัสดุที่ใช้ประกอบปืนพัฒนาไปมากกว่าเดิมเทียบกันไม่ได้เลย  ลูกกระสุนที่ใช้ก็เช่นกัน  ในระยะ 800 เมตรนี่  กว่าปืนลูกเลื่อนจะชนะก็หืดขี้นคอ   หรือ ขออนุญาตใช้คำพังเพยของคุณเสก   กว่าจะชนะก็ของขึ้น 5555

ตอนนี้ .223 ในชั้นลำกล้อง 14.5 - 16 นิ้ว   ปรากฏว่าปืนในตระกูล AR-15 ครองสนามอยู่ครับ  ไม่มีปืนลูกเลื่อนแบบไหนเอาชนะได้
ครับผม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 08:18:58 PM »

เห็นที่เมกามี Les Baer AR15 .223 ระดับ Match ด้วย พวกนี้ยิงแม่นขนาดไหนครับ?
แม่นจริงครับ  จากที่อ่านหนังสือทดสอบ เค้าว่า sub moa ถึง moa ครับ   แต่ประกอบเองก็แม่นพอกันครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 08:34:20 PM »

ขอบคุณมากครับ พี่ USP40 สำหรับรูปภาพและข้อมูลอีกครั้ง
และขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ
1.ตอนที่มารีน ออกชุดพรางมาใหม่มีสามแบบไม่ใช่หรือครับ คือแบบ ป่าทึบ(ดำ เขียว เขียวอ่อน) ป่าโปร่ง+ชายหาด(ดำ เขียว น้ำตาล) และแบบทะเลทราย ไม่เห็นมีแบบในเมืองเลยครับ
2.ทหารที่ชุดของ ACU ที่ประทับRifle M110 มองแล้วไม่ค่อยเข้ากับสภาพแวดล้อมเลยครับ หรือว่าต้องมองไกลๆครับ
3.m110 ใช้ท่อนำแก็สโดยตรง หรือปรับปรุงเป็นแบบลูกสูบแบบ HK416ครับ แล้ว m110 เข้าประจำการในเหล่าทัพใดบ้างครับ
4.ทำไมกองทัพสหรัฐ ไม่ใช้เครื่องแบบเหมือนกัน แบบลาย woodland ครับ

1. ออกแบบมา 3 ลายจริง  ลาย digital woodland , digital desert และลาย digital urban แต่ลาย digital urban ไม่ได้รับอนุมัติให้ผลิตออกใช้ครับ
2. จากที่หน่วยงานค้นคง้าและศึกษา   สรุปผลว่า ใช้ได้คลุมทุกภูมิภาค  และเกี่ยวกับการมองเห็นของกล้อง night vison ครับ  คือมองผ่านกล้องแล้ว กลมกลืนกับสภาพแวดล้อม
3. ระบบท่อแก๊สเหมือน M16 ธรรมดาครับ  มีทัพบก และ ทัพเรือ (รวมถึง นย. ด้วย) ที่เริ่มใช้แล้ว  ของทัพเรือจะต่างกว่านิดหน่อย มีระหัสเรียกว่า MK11 MOD 0
4. ถ้าใช้ชุดสนามลาย woodland แล้วไปรบแถวทำเลทรายก็แย่ซิครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:13:25 PM »

ผมเคยทดสอบ เทียบกันห้าหกยี่ห้อ
แต่มีโอลิมปิคอาร์ม กับบุชมาสเตอร์  ที่กลุ่มกระสุนไม่เปลี่ยนตอนลำกล้องร้อน
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 17
  พิมพ์