๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:44:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก ทหาร US 2009-10  (อ่าน 112837 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 12:34:57 PM »

อ้างจาก: m620 ที่ วันนี้ เวลา 09:16:58 AM
ทำไมไม่มีปืนยี่ห้ออเมริกันเลยครับ

พอถึงปี 2009 ก็ไม่เหลือปืนเล็กของอเมริกันแล้วครับ
ปืนพกจากอิตาลี กับเยอรมัน
ปืนเล็กยาว + ค.20 มม. M29 จากเยอรมัน
ปืน Mk16/Mk17 SCAR ขนาด 5.56/7.62 จากเบลเยี่ยม
ปืนกลมินิมิจากเบลเยี่ยม
ปืนกล MAG58 จากเบลเยี่ยม

เรียนถามผู้การหน่อยครับทำไมผู้ผลิตปืนใน US ไม่ค่อยได้รับการยอมรับเข้าประจำการในกองทัพเหมือนผู้ผลิตในยุโรปครับ หรือว่าเป็นนโยบาย หรือเพราะว่าต้องการลดค่าค้นคว้าวิจัย ครับ

ลงแข่งทุกรายการละครับ  แต่สู้เขาไม่ได้
ล่าสุดก็ M60E กับ MAG 58 ที่บี้กันจนถึงรอบสุดท้ายเหมือนกัน
จริง ๆ แล้ว M60 แพ้ MAG ของเบลเยี่ยมมาตั้งแต่ปืนกลติดยานพาหนะเมื่อยี่สิบปีก่อน  คราวนี้แพ้ปืนกลของทหารราบ
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 01:38:07 PM »

อย่างนี้ มีผลกับปืนที่ผลิตเพื่อพลเรือนหรือไม่ครับ
เช่นว่าความคิดประชาชนทั่วๆไปอาจมองปืนยุโรป อาจเป็นปืนที่คุณภาพดีกว่า ทำให้ความนิยมปืนยุโรปมากขึ้นด้วย
แต่ก็มีข้อน่าสังเกตว่าปืนยี่ห้อยุโรป มักมีโรงงานในอเมริกาด้วย

และกรณีนี้ว่ากันด้วยระดับสากลมิใช่ในไทยเรา

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 02:32:23 PM »

อย่างนี้ มีผลกับปืนที่ผลิตเพื่อพลเรือนหรือไม่ครับ
เช่นว่าความคิดประชาชนทั่วๆไปอาจมองปืนยุโรป อาจเป็นปืนที่คุณภาพดีกว่า ทำให้ความนิยมปืนยุโรปมากขึ้นด้วย
แต่ก็มีข้อน่าสังเกตว่าปืนยี่ห้อยุโรป มักมีโรงงานในอเมริกาด้วย

อเมริกันสนใจแต่อาวุธไฮเทค มากกว่า
อย่างเช่นจรวดเจฟลิน  ซึ่งเป็นตลาดใหญ่มาก  อเมริกันทำใช้มาสิบกว่าปีแล้ว ยุโรปยังไม่มีปัญญาทำเองเลย
หรือระเบิดเทอร์โมบาริค  เราไปนึกกันว่ายุโรปกับรัสเซียเก่ง  แต่พออเมริกันบุกอาฟกัน เราถึงได้รู้ว่าไอ้กันเหนือชั้นกว่ากันมาก  มีอากาศ หรือไม่มีอากาศก็ทำงานได้  แถมอุโมง หรือถ้ำยอกย้อนเลี้ยวไปเลี้ยวมา  แรงระเบิดก็เข้าไปได้จนถึงข้างใน
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 02:37:31 PM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 04:42:08 PM »

ระเบิดเทอโมบาริคคืออะไรครับท่านผู้การสุพินท์? เป็นระเบิดสำหรับให้แรงอัดในที่แคบโดยเฉพาะหรือครับ? แล้วเกี่ยวกับอากาศอย่างไรครับเพราะในทุกที่ก็มักมีอากาศรอบๆ อยู่แล้ว?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 05:25:34 PM »

ได้ความรู้จริงๆ ขอบคุณครับ

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 05:26:33 PM »

ขอบคุณครับผู้การ
เห็นว่ามีโครงการที่จะจัดหาปืนพกขนาด .45อีกแล้วเหรอครับ สำหรับกองทัพสหรัฐ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 05:29:07 PM »

ระเบิดเทอโมบาริคคืออะไรครับท่านผู้การสุพินท์? เป็นระเบิดสำหรับให้แรงอัดในที่แคบโดยเฉพาะหรือครับ? แล้วเกี่ยวกับอากาศอย่างไรครับเพราะในทุกที่ก็มักมีอากาศรอบๆ อยู่แล้ว?

FAE ครับ Fuel Air Explosive  เยอรมันพัฒนาขึ้นปลายสงครามโกลครั้งที่สอง  เมื่อระเบิดกลางอากาศ  เครื่องบินจะเซไปชนกันเอง   แต่ยังไม่ได้ใช้จริงก็แพ้สงครามเสียก่อน   รัสเซียได้ทั้งตัวอย่างและนักวิทยาศาสตร์ไปทั้งหมด
ระเบิดธรรมดา  จะให้แรงระเบิดสั้นมาก  ประมาณ 1/20,000 วินาที   แต่เทอร์โมบาริคจะให้แรงระเบิดช้ากว่ากันหลายพันเท่า   เหมือนเอามอเตอร์ไซด์วิ่งชนตึกที่ความเร็ว 300 กม./ชม.  กับเอารถไฟขบวนยาว ๆ วิ่ง 60 กม./ชม.แล่นชน

รัสเซียใช้ครั้งแรกที่เชเชน  สองชั่วโมง ราบเรียบทั้งเมือง

แต่เทอร์โมบาริคของรัสเซีย  ต้องใช้อ็อกซิเจนในอากาศ มันจะระเบิด 2 ครั้ง ๆ แรกทำให้เชื้อเพลิงเหลวฟุ้งกระจาย  ครั้งที่สองจุดระเบิดเชื้อเพลิง  ถ้าอยู่ในที่อับอากาศอย่างเช่นยิงเข้าไประเบิดในถ้ำ หรือทะลุผนังเข้าไปในตึก  ก็ไม่ได้ผล

ส่วนเทอร์โมบาริคของอเมริกัน  ยังเป็นความลับ แต่พอทราบว่าเป็นเชื้อเพลิงแข็ง และไม่ต้องใช้อ็อกซิเจนในอากาศ  ใช้ใต้น้ำก็ได้ ในอวกาศก็ได้
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 05:58:46 PM »

เรียน ท่านผู้การสุพินท์ที่เคารพ

เรียนถามว่า ทำไม 92 FS VERTEX  ไม่นำเข้าแล้ว ขายไม่ดี ไม่สวย หรือเลิกผลิต ขอบคุณครับ

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 06:02:37 PM »

เรียน ท่านผู้การสุพินท์ที่เคารพ

เรียนถามว่า ทำไม 92 FS VERTEX  ไม่นำเข้าแล้ว ขายไม่ดี ไม่สวย หรือเลิกผลิต ขอบคุณครับ

สองสามเดือนก่อน ไปที่เบเร็ตต้า  ปืนสั้นเห็นทำแต่ Px4 นะครับ   รุ่นอื่นไม่เห็นเหมือนกัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 06:08:36 PM »

ขอบคุณมากครับท่านผู้การ น่าสนใจจริงๆ ครับว่าใฃ้เนื้อระเบิดอะไรที่ส่งกระจายไปคลุมพื้นที่ได้กว้างๆ แล้วยังมีตัวให้ออกซิเจนระเบิดได้ ดูแล้วพื้นที่แรงระเบิดถึงน่าจะไกลกว่าเดิมๆ มากๆ นะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 07:04:02 PM »

.357 Sig น่าใช้จริงนะเนี่ยถ้ากระสุนหาง่ายหน่อย   เคยเห็นผู้การสุพินธ์ทดสอบใน อวป เทียบกับ .357mag อำนาจทะลุทะลวงใกล้เคียงกันมากเลย   น้ำลายหก

แหะ แหะ ถ้าอ่านฉบับเดียวกะผม (.357ซิก ยิงจากกล็อก / .357แม็กนั่มยิงจากสมิท)
เปรียบเทียบทั้งยิงทะลุแผ่นไม้ ยิงส้มโอ หรือยิงทำกลุ่มบนเป้ากระดาษ
ผมว่า .357ซิกเหนือกว่าเยอะครับ

(ขอเถียงด้วยความช้ำใจ จากคนใช้.357แม็กนั่มครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 07:20:08 PM »

เพิ่งเคยได้ยินชื่อ...ระเบิดเทอร์โมบาริค...

มีทั้งของรัสเซียและอเมริกัน...ใช้ชื่อเดียวกันเลยหรือคะ... Huh

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 07:55:15 PM »

Thermobaric weapon http://en.wikipedia.org/wiki/Thermobaric_bomb
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 07:58:04 PM »

เพิ่งเคยได้ยินชื่อ...ระเบิดเทอร์โมบาริค...

มีทั้งของรัสเซียและอเมริกัน...ใช้ชื่อเดียวกันเลยหรือคะ... Huh

Thermobaric เป็นชื่อเรียกโดยรวม ตามหลักการการทำงานของระเบิด  แต่ชื่อของระเบิดที่ผลิตจะมีระหัสเรียกต่างกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์