๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 03:40:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ้นเดือนนี้จะไปทำ ป.3 Rem 870 ขอความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 2621 ครั้ง)
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2006, 11:14:31 AM »

ถ้าต้องการปืน ลูกซองออโต 8 นัด ในใบป.1 ระบุขอซื้อ เดี่ยวลูกซอง 8 นัด ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 25 นัด

แต่ถ้าต้องการ ลูกซองออโต 5 นัด ในใบป.1 ระบุขอซื้อ เดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 25 นัด

ปล.ไม่ต้องระบุปั๊มหรือออโต ก็สามารถซื้อได้ทั้งสองแบบ แต่ถ้าระบุปั๊มหรือออโต จำเป็นต้องซื้อตามที่ระบุ

N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2006, 05:14:22 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณครับ.....ซาบซึ้งเสมอสำหรับที่นี่  Grin
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2006, 06:19:16 PM »

ขอถามง่ายๆเลยแล้วกันครับพี่ ๆ
 เราชาวปืน จะสามารถมีกระสุนปืนเก็บไว้ที่บ้าน ได้ถูกต้องตามกฏหมาย
โดยแยกประเภท สำหรับ ( แต่ละกระบอก )
1. ปืนสั้น มีได้กี่นัด
2. ปืนยาว มีได้กี่นัด
3. ปืนลูกซอง มีได้กี่นัด
 จะได้เข้าใจง่ายๆโดยทั่วกันเลยครับ Wink

ถ้าเรามีปืนขนาด 9 มม. อยู่ จะครอบครองกระสุนกี่นัดก็ได้ครับ แต่ถ้าเยอะมากเดี๋ยวโดนสงสัยว่าเป็นคลังแสงย่อมๆ

กฏหมายมีระบุให้ซื้อได้ไม่เกินปีละกี่นัด แต่ไม่ได้ระบุว่าครอบครองได้กี่นัดครับ และกฏหมายก็ไม่ได้ห้ามให้กันโดยเสน่หา

ดังนั้นผมมีปืน 9 มม.อยู่หนึ่งกระบอก เพื่อนให้ผมคนละนัดสองนัด พอดีเพื่อนผมเยอะ ก็เลยมีกระสุนเป็นร้อยนัด แต่ถ้าบอกว่าไปซื้อจากร้าน หรือซื้อจากสนามยิงปืน แล้วเก็บกลับบ้าน งานนี้ผิดข้อหา ซื้อกระสุนโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ

Wink ก็ เพื่อนเยอะ นี่ครับ ช่วยไม่ได้  Grin Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์