๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:48:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก .308 รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 9797 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:01:59 PM »

แล้วท่านผู้การครับ ลูกกระสุนของลาปัว ที่บอกว่าหมดอายุ ดูได้ตรงจุดไหนบ้างครับ
ออกจากหีบเหล็กของมันเองเมื่อไหร่  ก็ให้รีบใช้ให้หมดภายใน 1 เดือน
ถ้าไม่รู้ที่มาที่ไป  ให้เคาะเอาหัวกระสุนออกมาดู  ท้ายหัวกระสุนเริ่มมีสนิมเขียว ก็โยนทิ้งได้
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:09:41 PM »

แล้วท่านผู้การครับ ลูกกระสุนของลาปัว ที่บอกว่าหมดอายุ ดูได้ตรงจุดไหนบ้างครับ
ออกจากหีบเหล็กของมันเองเมื่อไหร่  ก็ให้รีบใช้ให้หมดภายใน 1 เดือน
ถ้าไม่รู้ที่มาที่ไป  ให้เคาะเอาหัวกระสุนออกมาดู  ท้ายหัวกระสุนเริ่มมีสนิมเขียว ก็โยนทิ้งได้

ผมได้ยินว่า  ลูก .308 เก็บไว้ในที่แห้ง อยู่ได้เป็นสิบปี จริงไหมครับ

และ ถ้าท้ายหัวกระสุนเริ่มมีสนิมเขียว   แล้วผมนำมายิง  จะมีผลเสียกับปืนไหมครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:18:44 PM »

ผมได้ยินว่า  ลูก .308 เก็บไว้ในที่แห้ง อยู่ได้เป็นสิบปี จริงไหมครับ

และ ถ้าท้ายหัวกระสุนเริ่มมีสนิมเขียว   แล้วผมนำมายิง  จะมีผลเสียกับปืนไหมครับ

ไม่มีครับ
แต่ดินส่งกระสุนเริ่มหมดอายุ  แรงขับจะตก  เขม่ามากขึ้น  ถ้าอาการหนัก ก็อาจจะด้านไปเลย
กระสุนลาปัว ในระยะหลังมีปัญหาเรื่องดินส่งกระสุน   หน่วยงานต่าง ๆ  เริ่มหันไปซื้อกระสุนของ RUAG
จริง ๆ แล้วกระสุนอเมริกัน ที่ผลิตจาก LC คุณภาพดีมาก   แต่ไม่ค่อยยอมขาย เพราะผลิตใช้เอง ก็ยังไม่ค่อยจะพอ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:22:35 PM »

กระสุนของ RUAG  จะมีร้านไหน นำมาขายให้ ประชาชนธรรมดา  ไหมครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:29:44 PM »

ขอบคุณครับ ผู้การ ตอนนี้กำลังอ่านบททดสอบกล้อง ใน อวป 396 อยู่ครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 11:40:02 PM »

เสริมพี่ผู้กาสุพินครับ ลูก Match Grade ของ Black hills ที่ได้ contract มาจากกองทัพ เมกัน ใช้หัวลูก Sierra Match king ครับ
หัว Sierra match king ประชาชนก็สามารถซื้อได้  แล้วเอามาอัดลูกเอง
ผมใช้ลูก 77 Gr. Sierra Match king กับ Hornady 75Gr. Match grade อัดลูก .223 จากที่ดูของ Sierra แม่นกว่านิดหน่อย   ยิงไม้หนีบที่ หนีบเป้าไว้ที่ 100 หลาสบายๆ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 12:12:00 AM »

เสริมพี่ผู้กาสุพินครับ ลูก Match Grade ของ Black hills ที่ได้ contract มาจากกองทัพ เมกัน ใช้หัวลูก Sierra Match king ครับ
หัว Sierra match king ประชาชนก็สามารถซื้อได้  แล้วเอามาอัดลูกเอง
ผมใช้ลูก 77 Gr. Sierra Match king กับ Hornady 75Gr. Match grade อัดลูก .223 จากที่ดูของ Sierra แม่นกว่านิดหน่อย   ยิงไม้หนีบที่ หนีบเป้าไว้ที่ 100 หลาสบายๆ

เห็นเซียร่าคุยว่าหัว 77 เกรน  โหลดแล้วบรรจุกระสุนในซองกระสุน AR-15 ได้   จริงหรือเปล่าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 12:17:24 AM »

กระสุนของ RUAG  จะมีร้านไหน นำมาขายให้ ประชาชนธรรมดา  ไหมครับ

ไม่มีครับ
พอดีไปยุโรปคราวที่แล้ว แวะที่สวิสฯ แป็บเดียว  ไม่งั้น ตั้งใจว่าจะไปเจรจาขอตัวอย่างกระสุน.50 กับ.338 ลาปัวของ RUAG มาทดลองอยู่เหมือนกัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 12:19:28 AM »

เห็นเซียร่าคุยว่าหัว 77 เกรน  โหลดแล้วบรรจุกระสุนในซองกระสุน AR-15 ได้   จริงหรือเปล่าครับ
จริงครับพี่  ไม่มีปัญหาครับ  แต่ต้องมั่นวัดปลอกและทริมปลอกครับ
ผมจะลองซื้อแม็กรุ่นที่ทำออกมาให้ใช้กับลูกหัวหนัก 80 gr. แต่ยังไม่ได้ซื้อซักทีครับพี่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 12:39:00 AM »

ดูในรูปจานท้ายกระสุน  ใช้ไพรเมอร์โรงงานนะครับ ไม่ใช่รีโหลด   ปลอกกระสุนทหาร จะเม้มไพรเมอร์เอาไว้  ถ้ารีโหลด จะต้องคว้านช่องไพรเมอร์ให้กว้างขึ้น ไม่งั้นจะใส่ไพรเมอร์ใหม่ ไม่ได้
ผมใช้กระสุนรุ่นนี้ ยิงใน LTR ของหมอ Rute เทียบกับลาปัวล็อคเบส ก็สูสีกันอยู่   วันอาทิตย์ที่จะถึง จะเอาไปยิงเทียบกันอีกครั้ง  คราวนี้จะยิงไกลหน่อย

ดีครับพี่ เอายาวไปถึง 500 เมตรเลยนะครับ...

ผมสงสัยว่ายิงไกลมากๆกลุ่ม LTR น่าจะสู้ 700 P ไม่ได้...

เพราะผมคิดเอาเองว่าความเร็วต้น LTR น่าจะต่ำกว่า 700 P อยู่หน่อยครับ...Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 06:10:11 AM »

รูปครับพี่สุพิน  ลูกบนเป็นหัว Sierra 77 Gr.Match kiing http://www.midwayusa.com/eproductpage.exe/showproduct?saleitemid=955601&t=11082005ครับ  ลูกล่างเป็นหัวของ Hornady 75 Gr. BTHP Molyhttp://www.midwayusa.com/eproductpage.exe/showproduct?saleitemid=659590&t=11082005 ครับผม
กดหัวเข้าตามสเป็ค ที maximum lenght ครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 08:33:19 AM »

ดูในรูปจานท้ายกระสุน  ใช้ไพรเมอร์โรงงานนะครับ ไม่ใช่รีโหลด   ปลอกกระสุนทหาร จะเม้มไพรเมอร์เอาไว้  ถ้ารีโหลด จะต้องคว้านช่องไพรเมอร์ให้กว้างขึ้น ไม่งั้นจะใส่ไพรเมอร์ใหม่ ไม่ได้
ผมใช้กระสุนรุ่นนี้ ยิงใน LTR ของหมอ Rute เทียบกับลาปัวล็อคเบส ก็สูสีกันอยู่   วันอาทิตย์ที่จะถึง จะเอาไปยิงเทียบกันอีกครั้ง  คราวนี้จะยิงไกลหน่อย

ดีครับพี่ เอายาวไปถึง 500 เมตรเลยนะครับ...

ผมสงสัยว่ายิงไกลมากๆกลุ่ม LTR น่าจะสู้ 700 P ไม่ได้...

เพราะผมคิดเอาเองว่าความเร็วต้น LTR น่าจะต่ำกว่า 700 P อยู่หน่อยครับ...Cheesy

สำหรับ LTR ลองดูเว็บนี้ครับ http://www.ltrdavid.net/

เขาเล่นระยะ 1000 หลาครับ   แต่บ้านเขาอัดกระสุนเองได้ บ้านเราไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 03:08:15 PM »

รบกวนช่วยดูรูปหัวกระสุนหน่อยครับ  ว่าหัวกระสุนชนิดนี้เป็นหัวอะไร(ตรงปลายมีรูเล็กๆ) จุดประสงค์ใช้งานอะไร  แล้วดีไหมครับ

แล้วเทียบกับลูกLapua พานิชย์ ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ
ปัจจุบันเห็นออกมาเยอะ
ไม่ทราบว่า ที่มาที่ไป เป็นอย่างไร ความแม่นยำ คุณภาพเป็นอย่างไร เก็บไว้ได้นานมั๊ย
มีคนบอกว่า ดินขับไม่เหมาะ ใช่หรือไม่
เปิดเผยได้มั๊ยครับ

จงยุติ ด้วยการยอม
@ต้อ@เชียงใหม่
เพื่อนคู่กาย
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 12:13:53 PM »

ความรู้ที่ ยังไม่เคยรู้..ขอบคุณครับ

@ต้อ@เชียงใหม่ his_it@hotmail.com
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์