๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:36:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก .308 รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 9800 ครั้ง)
iji
Hero Member

คะแนน 61

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 09:49:56 PM »

รบกวนช่วยดูรูปหัวกระสุนหน่อยครับ  ว่าหัวกระสุนชนิดนี้เป็นหัวอะไร(ตรงปลายมีรูเล็กๆ) จุดประสงค์ใช้งานอะไร  แล้วดีไหมครับ

แล้วเทียบกับลูกLapua พานิชย์ ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2007, 10:00:35 PM โดย Taro 654 » บันทึกการเข้า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 09:51:29 PM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 09:25:39 PM โดย srimalai_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 09:53:30 PM »

ถ่าย จานท้ายกระสุน หน่อยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:15:39 PM »

น่าจะใช่นะครับ เพราะถ้าหล่อคงไม่มีพิมพ์หล่อได้เนียนขนาดนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2007, 10:30:54 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:27:55 PM »

เป็นกระสุนแข่งขันแบบ M852 หัวกระสุนเซียร่า แมทช์คิง HpBt 168 เกรน เคลือบโมลี่โคท   ใช้แข่งขันได้อย่างเดียว ห้ามใช้ในการรบ (ตามที่พิมพ์ไว้ที่กล่อง)
ลาปัวที่จะสู้กับกระสุนแบบนี้ได้ ต้องเป็นรุ่น GB422  HpBt 167 เกรน  พวกหัว FMJ ธรรมดาสู้ไม่ได้หรอกครับ
หัวกระสุนแบบนี้ เขาจะฟอร์มทองแดงขึ้นมาก่อน  แล้วฉีดตะกั่วเหลวลงไปในรู  ทำให้น้ำหนัก กับรูปร่างหัวกระสุนสม่ำเสมอกันดีกว่าหัวกระสุนที่ผลิตด้วยวิธีปั๊มขึ้นรูป

เมื่อสามสิบปีก่อน  เซียร่าเริ่มผลิตหัวกระสุนแบบนี้ออกมาขาย  ลาปัวโจมตีว่าโครงสร้างไม่แข็งแรงเท่าพวก FMJ  ทนแรงเหวี่ยงหนีศูนย์กลางไม่ได้

ต่อมาเมื่อหัวกระสุนแบบนี้ชนะการแข่งขันบ่อย ๆ เข้า  ลาปัวก็ต้องทำออกมาสู้บ้าง  แต่ก็ยังไว้เชิง บอกว่าการันตีที่ระยะ 300 เมตร  ถ้ายิงไกลกว่านี้ควรใช้แบบ FMJ

ทุกวันนี้  แข่งพันหลา ใช้หัวกระสุนแบบนี้ทั้งนั้น  ลาปัวเงียบไปเลย  ก้มหน้าก้มตาทำหัวกระสุนแบบนี้ออกมาขายแข่งบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2007, 10:31:56 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:34:38 PM »

ขอบคุณท่านผู้การสุพินท์ และทุกท่านครับ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมครับ

ว่าลูก ลาปัว ตามรูปด้านล่างนี้ สู้ กระสุนตามรูปด้านบนไม่ได้ใช้ไหมครับ

แล้ว ลูกด้านบนที่ผมตั้งกระทู้ที่เป็นหัวกระสุนเซียร่า  แต่เป็นลูกรีโหลด  ยิงกับ 700LTR ไม่มีปัญหาใช้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2007, 10:37:25 PM โดย Taro 654 » บันทึกการเข้า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:37:11 PM »

เมื่อสามสิบปีก่อน  เซียร่าเริ่มผลิตหัวกระสุนแบบนี้ออกมาขาย  ลาปัวโจมตีว่าโครงสร้างไม่แข็งแรงเท่าพวก FMJ  ทนแรงเหวี่ยงหนีศูนย์กลางไม่ได้

ต่อมาเมื่อหัวกระสุนแบบนี้ชนะการแข่งขันบ่อย ๆ เข้า  ลาปัวก็ต้องทำออกมาสู้บ้าง  แต่ก็ยังไว้เชิง บอกว่าการันตีที่ระยะ 300 เมตร  ถ้ายิงไกลกว่านี้ควรใช้แบบ FMJ

ทุกวันนี้  แข่งพันหลา ใช้หัวกระสุนแบบนี้ทั้งนั้น  ลาปัวเงียบไปเลย  ก้มหน้าก้มตาทำหัวกระสุนแบบนี้ออกมาขายแข่งบ้าง

แต่เท่าที่เข้าไปดูในเว็ปของเชียร่า เห็นมีแต่หัวกระสุนไม่ใช่หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2007, 10:40:45 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:39:13 PM »

ขอบคุณท่านผู้การสุพินท์ และทุกท่านครับ

ว่าลูก ลาปัว ตามรูปด้านล่างนี้ สู้ กระสุนตามรูปด้านบนไม่ได้ใช้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

สู้ไม่ได้ครับ  หัวแบบ D46 มันโบราณจัด
หัว FMJ รุ่นล่าสุดของลาปัวจะเป็น Lock base (B476) ท้ายเรียว 2 ชั้น  ถ้าได้รุ่นนี้ ก็พอจะใกล้เคียง แต่ยังไง ๆ ก็สู้พวกหัวรูไม่ได้
หัวซ้ายมือ คือ B476 ของลาปัว  ขวาเซียร่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2007, 10:44:20 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:42:51 PM »

ขออนุญาติ
เรียนถามท่านผู้การสุพินท์อีกสักคำถามนะครับ

ลูกด้านบนที่ผมตั้งกระทู้ที่เป็นหัวกระสุนเซียร่า  แต่เป็นลูกรีโหลด  ยิงกับ 700LTR  จะมีปัญหาใดๆตามมาไหมครับ

ขอบคุณครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:46:08 PM »

ขอบคุณครับ

สู้ไม่ได้ครับ  หัวแบบ D46 มันโบราณจัด
หัว FMJ รุ่นล่าสุดของลาปัวจะเป็น Lock base (B476) ท้ายเรียว 2 ชั้น  ถ้าได้รุ่นนี้ ก็พอจะใกล้เคียง แต่ยังไง ๆ ก็สู้พวกหัวรูไม่ได้

ผู้การครับ แล้วหัวรูนี้มีผลอย่างไรกับความแม่นยำครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:49:34 PM »

แต่เท่าที่เข้าไปดูในเว็ปของเชียร่า เห็นมีแต่หัวกระสุนไม่ใช่หรือครับ

ก็ผมบอกอยู่แล้วนี่ว่าเซียร่าทำหัวกระสุน
เรมิงตัน  วินเชสเตอร์  เฟเดอรัล จะซื้อหัวกระสุนรุ่นนี้ของเซียร่าไปทำกระสุนแมทช์  รวมทั้งกองทัพด้วย (ผลิตที่ Lake city มิสซูรี่)  ส่วนโรงงานเล็ก ๆ อย่างแบล็คฮิลล์ หรือ HSM จะใช้ของฮอเนดี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:52:04 PM »

ขอบคุณครับ

ผู้การครับ แล้วหัวรูนี้มีผลอย่างไรกับความแม่นยำครับ
ผมเขียนไว้แล้ว  โพสท์วันนี้ เวลา 10:27:55 PM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:57:35 PM »

ขอบคุณครับ

ผมเขียนไว้แล้ว  โพสท์วันนี้ เวลา 10:27:55 PM

ขอคุณครับผู้การอ่านไม่ละเอียดเองครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:59:18 PM »

แล้วท่านผู้การครับ ลูกกระสุนของลาปัว ที่บอกว่าหมดอายุ ดูได้ตรงจุดไหนบ้างครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:59:35 PM »

ขออนุญาติ
เรียนถามท่านผู้การสุพินท์อีกสักคำถามนะครับ

ลูกด้านบนที่ผมตั้งกระทู้ที่เป็นหัวกระสุนเซียร่า  แต่เป็นลูกรีโหลด  ยิงกับ 700LTR  จะมีปัญหาใดๆตามมาไหมครับ

ขอบคุณครับ

ดูในรูปจานท้ายกระสุน  ใช้ไพรเมอร์โรงงานนะครับ ไม่ใช่รีโหลด   ปลอกกระสุนทหาร จะเม้มไพรเมอร์เอาไว้  ถ้ารีโหลด จะต้องคว้านช่องไพรเมอร์ให้กว้างขึ้น ไม่งั้นจะใส่ไพรเมอร์ใหม่ ไม่ได้
ผมใช้กระสุนรุ่นนี้ ยิงใน LTR ของหมอ Rute เทียบกับลาปัวล็อคเบส ก็สูสีกันอยู่   วันอาทิตย์ที่จะถึง จะเอาไปยิงเทียบกันอีกครั้ง  คราวนี้จะยิงไกลหน่อย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์