๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:37:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปืนหน่อยครับ  (อ่าน 1161 ครั้ง)
ิbleachdraf
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:24:20 PM »

สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ สมัครใหม่ ก็ดัน มี สระอิ อยู่ หน้า User แก้ไข ไม่ได้ อีัก แถมสมัครใหม่ไมไ่ด้อีก เฮ้อ...

ขอเข้าเรื่องเลยละกันครับ

พอดีผมมี ปืนของพ่อ อยู่ คือกระบอกนี้  Walther LP-53  เป็นปืนลม โดย ใช้ลูกตะกั่ว เบอร์ 1

อยากทราบว่า ถ้าไปปล่อย อยู่ที่ ราคาเท่าไร ครับ

และผมต้องไปขอ ใบ.4 ใช่หรือไม่ ถึงจะสามารถขายให้คนอื่นได้  ผม 25 ปี บริบูรณ์แล้ว ครับ

พ่อผมเสียแล้วครับ จะต้องยื่นเรื่องอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 10:28:29 PM โดย ิbleachdraf » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:36:15 PM »

ปืนอัดลมถือเป็นอาวุธปืนตามกฎหมาย ต้องมีใบ ป.4 อยู่แล้ว ถ้าขณะนี้ไม่มีใบป.4 ก็เป็นปืนเถื่อนนะครับ ที่บอกว่าต้องไปขอใบ ป.4 ผมว่า เปลี่ยนเป็นต้องหาใบ ป.4 ของคุณพ่อให้เจอดีกว่าครับ
ิbleachdraf
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:40:51 PM »

ปืนอัดลมถือเป็นอาวุธปืนตามกฎหมาย ต้องมีใบ ป.4 อยู่แล้ว ถ้าขณะนี้ไม่มีใบป.4 ก็เป็นปืนเถื่อนนะครับ ที่บอกว่าต้องไปขอใบ ป.4 ผมว่า เปลี่ยนเป็นต้องหาใบ ป.4 ของคุณพ่อให้เจอดีกว่าครับ

ขอตอบครับ ใบ ป.4 ของพ่อ มี ครับ แต่ละคนละ กระบอกครับ ใบที่มี คือ ปืนจริงครับ    อย่างนี้ผมควรไปทำอย่างไรก่อนครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:08:18 PM »

ขอตอบครับ ใบ ป.4 ของพ่อ มี ครับ แต่ละคนละ กระบอกครับ ใบที่มี คือ ปืนจริงครับ    อย่างนี้ผมควรไปทำอย่างไรก่อนครับ

ใบอนุญาต ป.4 ใช้เฉพาะปืนแต่ละกระบอกนะครับ จากที่คุณพ่อมีปืนกระบอกอื่นด้วยและมีใบอนุญาตถูกต้องด้วย ถ้าจะสันนิษฐานก็ต้องเป็นว่า ปืนอัดลมกระบอกนี้ก็ต้องมีใบ ป.4 ถูกต้องอยู่แล้ว และอาวุธปืนไม่สามารถขอใบอนุญาตย้อนหลังได้ครับ การโอนและรับโอนตามกฎหมายต้องเป็นอาวุธปืนที่ถูกต้องมาตั้งแต่ต้นครับ
ิbleachdraf
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:16:22 PM »

ใบอนุญาต ป.4 ใช้เฉพาะปืนแต่ละกระบอกนะครับ จากที่คุณพ่อมีปืนกระบอกอื่นด้วยและมีใบอนุญาตถูกต้องด้วย ถ้าจะสันนิษฐานก็ต้องเป็นว่า ปืนอัดลมกระบอกนี้ก็ต้องมีใบ ป.4 ถูกต้องอยู่แล้ว และอาวุธปืนไม่สามารถขอใบอนุญาตย้อนหลังได้ครับ การโอนและรับโอนตามกฎหมายต้องเป็นอาวุธปืนที่ถูกต้องมาตั้งแต่ต้นครับ

ขอตอบนะคับ แล้วแบบนี้ ผมควรต้องไปแจ้งความว่า ใบป.4 ปืนลมนี้หายใช่มั้ยครับ แล้ว ทีนี้ พ่อก็ยังไม่ได้โอน มาให้ ผมสามารถไปทำด้วยตัวเองได้หรือเปล่าครับ  แล้วไปขอ ออกใบแทนหรือคัดสำเนาใบอนุญาตอาวุธปืน ป.4 พร้อมเอา ปืนไปตรวจสอบ ได้ใช่มั้ยครับ ดูเหมือนจะ ยุ่งยาก ขึ้นเรื่อยๆ ...
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:48:25 PM »

จะแจ้งหาย ต้องแน่ใจนะครับว่าเคยมีใบ ป.4 จริงๆ ไม่งั้นงานเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 07:58:02 AM »

ท่านจขกท. ควรสำรวจตัวปืนให้ถึ่ถ้วนว่ามีการตอกเลขทะเบียนไว้หรือไม่/อย่างไร
จะเป็นเบาะแสให้ติดตามสืบค้นต้นขั้วใบป.๔ต่อไปครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:34:24 AM »

..มีใบ ป.4 ปืนจริง ส่วนตัวปืนลมหา ป.4 ไม่เจอ หากให้สันนิษฐานผมว่าคุณพ่อน่าจะเป็นคนที่ชอบเรื่องอาวุธปืน (อาจมีปืนจริงมากกว่า 1 กระบอก) ส่วนปืนลมที่ได้มาเอาเก็บไว้ซ้อมมือเล่น อาจจะได้มาโดยไม่มีใบ ป.4 (หากสันนิษฐานผิดขออภัยครับ)
..หากเป็นผมจะเก็บปืนลมของพ่อไว้เป็นที่ระลึก และซ้อมมือเล่นในบ้าน..
..ไม่ทราบว่าปืนจริงทำเรื่องโอนเรียบร้อยหรือยังครับ กรณีเจ้าของปืนเสียชีวิต การโอนจะยุ่งยากพอสมควร...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1]
  พิมพ์