๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:12:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ เนื่องจากไม่มีความรู้จริงๆ + IPSC คืออะไรครับ  (อ่าน 6601 ครั้ง)
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:49:00 AM »

คือผมอยากจะลองหาประสบการณ์เกี่ยวกับการลงแข่งขันบ้าง แค่ลองหาประสบการณ์ดูเท่านั้นครับเพราะรู้ตัวว่าฝีมือยังอ่อนนัก จึงอยากจะเรียนถามท่านที่เข้าวงการมาก่อนได้โปรดชี้แนะด้วยครับ
1) การแข่งขันแบบ IPSC คืออะไรครับ
2) รุ่น Production คือปืนตลาดทั่วไป ที่ไม่ได้ตบแต่อะไรใช่ไหมครับ
3) ถ้าบอว่าแข่งขันประเภทปืนชาวบ้าน หมายถึงว่าเป็นปืนลูกโม่ หรือปืน Auto ครับ
4) แล้วการแข่งขันรายการเดียวกัน รุ่นเดียวกันต้องกำหนดขนาดปืนไหมครับ เช่น 9 มม. หรือ .45 หรือ .22 เป็นต้น
5) แล้วถ้าแข่งแบบ ไม่จำกัดขนาดปืน .22 ก็ได้เปรียบกว่าขนาดอื่นๆ ซิครับ เพราะสะบัดน้อยกว่ารุ่นใหญ่ๆ (ไม่แน่ใจว่า เข้าใจถูกรึป่าว)
6) ได้ยินมาว่าถ้าเอา 9 มม. ไปแข่งกับ .45 จะเสียเปรียบขนาด .45 จริงไม่ครับ แต่ผมว่าขนาด 9 มม. สะบัดน้อยกว่า น่าจะแม่นเป้ากว่า
7) ปกติปืนแข่งที่นิยมกันโดยทั่วๆ ไปจะใช้ลำกล้องยาวเท่าไหร่ครับ (เห็นว่าทางผู้จัดแข่งจะกำหนดความยาวลำกล้องด้วย)
Cool ถ้าจะแนะนำปืนที่พอจะเข้าแข่งยิงเป้าได้ประเภทปืนชาวบ้าน ยุคนี้ พ.ศ. นี้จะแนะนำรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรดีครับ (ว่าจะยอมกัดฟันตั้งงบไว้ที่ แสนสองครับ)
ปล. ชอบปืน Auto ขนาด 9. mm. ที่เป็นโครง Stainless มากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2007, 12:47:19 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:57:56 AM »

Grin ลองอ่านในลิงค์ด้านล่างนี้ครับ (คลิกที่ลิงค์เลย) Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=41120.0

Grin ข้อ 1/2 อ่านได้ในลิงค์ครับ Grin
 ข้อ 3 การแข่งขันประเภทปืนชาวบ้านไม่มีอยู่ในระบบของ IPSC ครับ เป็นการจัดการแข่งขันยิงปืนแบบทั่ว ๆ ไปแบบชาวบ้าน ๆ ไม่มีมาตรฐานกำหนดรูปแบบการแข่งขันที่แน่นอนครับ
 ข้อ 4 การแข่งแบบชาวบ้านทั่วไปมักกำหนดขนากกระสุนในการแข่งแต่ละรุ่นครับ ซึ่ง IPSC จะแบ่งตามประเภทปืน แต่กำหนดขนาดหน้าตัดกระสุนขั้นต่ำเป็น .38 นิ้ว หรือ 9 มม. ขึ้นไป และค่าแฟคเตอร์ความแรงของกระสุนเป็นเกณฑ์ครับ (อ่านได้จากลิงค์เช่นกัน)
 ข้อ 5 ถ้าไม่จำกัดขนาดแน่นอนว่าเป็นอย่างที่บอก แต่ทุกการแข่งจะมีกติกากำหนดอย่างใดอย่างหนึ่งเพื่อป้องกันการได้เปรียบเสียเปรียบครับ
 ข้อ 6 ไม่แน่เสมอไปครับ เพราะตัวแปรเรื่องความแม่นยำไม่ได้มีแค่แรงสะบัดมากหรือน้อยอย่างเดียว ซึ่งจริง ๆ แล้วแรงสะบัดไม่เกี่ยวกับความแม่นครับ ยกเว้นในการแข่งแบบแอคชั่นชูตติ้งอย่าง IPSC ที่ใช้ความเร็ว เพราะหากสะบัดน้อยการยิงนัดต่อไปต่อเป้านั้นจะเข้าเป้าได้ดีกว่าปืนที่สะบัดมากครับ
 ข้อ 7 ถ้าแข่งประเภทแม่นยำ ส่วนใหญ่ลูกโม่จะนิยมลำกล้อง 6 นิ้ว ถ้าปืนออโตนิยม 5 นิ้วครับ

Grin จากคำถามแล้ว เข้าใจว่ายังมีความรู้เรื่องปืนค่อนข้างน้อย ค่อย ๆ ศึกษาไปก่อนครับ จากหนังสืออาวุธปืนหรือจากในเวบนี้ต่ออีกสักระยะครับ และที่สำคัญ ควรเรียนรู้เรื่องความปลอดภัยในการใช้ปืนให้ถ่อแท้ครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2007, 08:16:43 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 08:45:07 AM »

ไปที่นี่ด้วยครับ... Cheesy

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=10055.0

http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/index.php

http://www.australasia2007.com/

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Orange
Committee THPSA
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:15:05 AM »

IPSC ย่อมาจาก INTERNATIONAL PRACTRICAL SHOOTING ASSOCIATION  เป็นสมาพันธ์ใหญ่ระหว่งประเทศ ส่วนประเทศไทยเป็นสมาชิกในนาม THAI PRACTRICAL SHOOTING ASSOCIATION หรือ THPSA สามารถศึกษารายละเอียดได้จากเวปไซต์ที่เป็นทางการของสมาคมได้ที่นี่ครับ www.thpsa.com
.........................................จาก............กรรมการสมาคม................................

สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
THAILAND PRACTICAL SHOOTING ASSOCIATION
saensuk
คนที่รู้แล้วไม่พูดก็เหมือนกับไม่รู้ คนที่เก่งแต่ไม่กล้าก็เหมือนไม่เก่ง
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:47:04 AM »

IPSC ย่อมาจาก INTERNATIONAL PRACTRICAL SHOOTING ASSOCIATION  เป็นสมาพันธ์ใหญ่ระหว่งประเทศ ส่วนประเทศไทยเป็นสมาชิกในนาม THAI PRACTRICAL SHOOTING ASSOCIATION หรือ THPSA สามารถศึกษารายละเอียดได้จากเวปไซต์ที่เป็นทางการของสมาคมได้ที่นี่ครับ www.thpsa.com
.........................................จาก............กรรมการสมาคม................................

รบกวนถาม  กรรมการสมาคม(ปัจจุบัน) ทั้งคณะมีใคร/แต่ละคนทำหน้าที่อะไรบ้าง   และมีวาระละกี่ปี

ไม่ทราบพอจะเปิดเผยสู่สาธารณะได้ไหม   แต่ถ้าเป็นความลับก็ไม่เป็นไรครับ

คนบางคนคิดว่าทุกปัญหามีทางออก แต่คนบางคนคิดว่าทุกทางออกมีปัญหา
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 10:17:18 AM »

ถามเรื่องการยิงแบบIPSC แล้วทำไมกลายเป็นกรรมการไปได้ Grin Grin Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 10:23:51 PM »

ถามเรื่องการยิงแบบIPSC แล้วทำไมกลายเป็นกรรมการไปได้ Grin Grin Grin

Grin Grin Grin ขำรูปโลโก้คุณp@rinya

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2007, 10:26:29 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 11:13:54 PM »

Grin Grin Grin ขำรูปโลโก้คุณp@rinya

...ดูแล้วอารมณ์ดีครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 09:15:11 AM »

...ดูแล้วอารมณ์ดีครับ  Grin

Grin หน้าตาคล้ายลูกชายเพื่อนผมเลย Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:41:33 AM »

รบกวนสมาชิกรุ่นพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ เนื่องจากความรู้น้อยจริงๆครับ (แต่สำหรับความปลอดภัยในการใช้ปืนมีอยู่เต็มร้อยครับ) จะไปยืนขอ ป.3 วันศุกร์นี้แล้วครับ ที่ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี ครับ ได้ใบรับรองความประพฤติจาก ข้าราชการ ซีเจ็ด มาแล้ว หลักฐานก็พร้อมแล้ว คุณสมบัติเหมาะสมทุกประการครับ ที่เหลืออยู่ที่ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ
1. เดินทางไปถึงอำเภอแล้วต้องไปติดต่อที่ไหน กับใครครับ
2. ต้องแจ้งกันเจ้าหน้าที่อย่างไรครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
3. เหตุผมขอมีอาวุตปืนเนื่องจาก หลักๆ ก็สนใจในเกมส์กีฬาชนิดครับ ปองกันชีวิตและทรัพย์สินเป็นประเด็นรองครับ
4. หลังจากได้ ป.3 แล้ว (ซึ้งไม่แน่ใจว่าจะได้รึป่าว) ตอนไปขอ ป.4 จะต้องเอาปืนไปด้วยไหม
5. ปืนตอกทะเบียน ตั้งแต่ออกจากร้านเลยรึป่าวครับ ทางร้านจะจัดการให้หรือว่าผู้ซื้อต้องไปทำกับทางอำเภอเองครับ
6. เห็นในบางกระทู้บอกว่าปืนต้องเอาไปยิงทดสอบเพื่อเก็บหลักฐาน จะทำตอนไหนครับ ทำก่อนซื้อ หรือหลังซื้อแล้วครับ
7. อยากเรียนเกี่ยวกับ IPSC มากเลยครับ ชอบกีฬานี้มาก, ถ้าใช้ปืนขนาด 9 mm. CZ75B Stainless จะสู้ได้ไหมครับ

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
Orange
Committee THPSA
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:50:03 AM »

รบกวนถาม  กรรมการสมาคม(ปัจจุบัน) ทั้งคณะมีใคร/แต่ละคนทำหน้าที่อะไรบ้าง   และมีวาระละกี่ปี

ไม่ทราบพอจะเปิดเผยสู่สาธารณะได้ไหม   แต่ถ้าเป็นความลับก็ไม่เป็นไรครับ

ไม่เป็นความลับครับ
แต่ต้องสอบถามอย่างเป็นทางการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2007, 11:52:23 AM โดย Orange » บันทึกการเข้า

สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
THAILAND PRACTICAL SHOOTING ASSOCIATION
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 12:13:39 PM »

ค้นข้อมูลเก่าแยะๆครับ...

คำถามของ จขกท. ถ้าให้ตอบครบถ้วนกระบวนความ.. จะเท่ากับวิชา 3 หน่วยกิตในหลักสูตรปริญญาตรีมาตรฐานรับรองโดยทบวงมหาลัยเลยครับ.. เย้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 12:39:50 PM »

ผมอยากช่วยคุณ DK Thara แต่ผมยังมือใหม่อยู่  เดี๋ยวรอเพื่อนท่านอื่นก่อนนะครับ
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 12:41:25 PM »

Search จาก google......คำว่า   "สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย"

ได้คำตอบแรกเลยว่า...... Grin Cheesy Grin

Thai Practical Shooting Association
ไซต์นี้อาจเป็นอันตรายต่อคอมพิวเตอร์ของคุณ
สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย. ... Welcome to THPSA!!! สมัครสมาชิกสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย · ผลการแข่งขัน. สิ่งที่ควรรู้สำหรับมือใหม่. ปืนที่ใช้ในการแข่งขัน IPSC ...
www.thpsa.com/ - หน้าที่คล้ายกัน

Thai Practical Shooting Association - Content
ไซต์นี้อาจเป็นอันตรายต่อคอมพิวเตอร์ของคุณ
Download ใบสมัครสมาชิกสมาคม Click เพื่อ Download ใบสมัครที่นี่; ให้สมาชิกเก่าสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย 2 ท่าน เซ็นต์ชื่อรับรอง; โอนเงินเข้าบัญชี ...
www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=6 - หน้าที่คล้ายกัน
[ ผลการค้นหาเพิ่มเติมจาก www.thpsa.com ]

:Smiley :Smiley :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2007, 12:50:29 PM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 12:43:32 PM »

Wink เอาเป็นว่า ค่อยๆอ่านและศึกษาเรื่องปืนในเวปนี้ไปเรื่อยๆ ไล่อ่านกระทู้เก่าๆไปเรื่อยๆและจะได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น

Grinคุณจะไปยื่นขอป.๓  ไปที่อำเภอตามภูมิลำเนาถูกต้องแล้ว  ขึ้นไปชั้น๒ ติดต่อเจ้าหน้าฝ่ายทะเบียนอาวุธปืนครับ

Wink ไปยื่นคำร้อง (ป.๑) ขอซื้ออาวุธปืน(กรณีซื้อปืนใหม่) หรือขอรับโอนอาวุธปืน(กรณีปืนมือ๒)

Wink ก็เขียนคำร้องไปว่าขอซื้อปืนเพื่อป้องกันชีวิติและทรัพย์สิน หลังจากนั้นก็รอจนกว่าใบป.๓ จะคลอด

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์