๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:20:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กองทัพเสนอครม.ซื้อปืนอีกเกือบพันล้าน ( TARVO รุ่น TAR-21)  (อ่าน 57783 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 12:44:58 AM »

ลูกสูบชักช่วงสั้นของโคลท์ ก็มีแล้วครับ
http://www.colt.com/ColtMilitary/Products/ColtAdvancedPistonCarbineAPC.aspx
สงสัยกลัวบริษัทเลียนแบบจะแย่งตลาดมากไปเรื่อยๆเลยออกมาสู้มั่ง

เป็นการตัดสินใจที่ยากมากสำหรับโคลท์
เพราะปืนต้นแบบของ M16 จะเป็นแกสพิสตอน  แต่กองทัพติว่ามีชิ้นส่วนมากเกินไป สั่งให้โคลท์ปรับแบบใหม่ โคลท์จ้างสโตนเนอร์มาเป็นที่ปรึกษา และย้อนกลับไปใช้แบบท่อแกสเข้าห้องลูกเลื่อน (Direct Impingement) ของ AR-10  ซึ่งตรงนี้สโตนเนอร์ก็ไม่ชอบใจเหมือนกัน  ตอนออกแบบ AR-18 ก็ยังทำเป็นแบบแกสพิสตอนอยู่ดี และ AR-18 ก็เป็นต้นแบบของ G36 กับ HK 416 ของ HK ในอีกสี่สิบปีต่อมา

ที่จริงระบบ Direct Impingement ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร  ปืนสไนเปอร์ AS-50 ของอังกฤษ ที่กำลังมาแรง ผลิตไม่ทันขายอยู่ในปัจจุบันก็ใช้ระบบ Direct Impingement
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:33:07 AM »

ปืนt91ของไต้หวัน ที่จริงก็คือm16ที่ใส่ชุดลูกสูบแต่ไม่มีปุ่มผลักลำเลื่อน ไม่แน่ใจว่าจะใช้ชุดลูกสุบร่วมกับพวก416ได้ไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:44:26 AM »

ปืนt91ของไต้หวัน ที่จริงก็คือm16ที่ใส่ชุดลูกสูบแต่ไม่มีปุ่มผลักลำเลื่อน ไม่แน่ใจว่าจะใช้ชุดลูกสุบร่วมกับพวก416ได้ไหมครับ

ต้องเอามาวัดดู
ตามมาตรฐาน ลำกล้องตรงบริเวณแกสบล็อกของ AR-15 และ M4 รุ่นใหม่ จะโต 3/4 นิ้ว (A1 = 5/8 นิ้ว)
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:56:24 AM »

ลำกล้องช่วงแกสบล็อค ของรุ่นใหม่ผอมลงด้วย ไม่ทราบว่าทำไมจึงทำผอมกว่ารุ่นเก่าๆครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 03:50:44 PM »

ไม่ได้ผอมกว่านะครับ โตกว่าครับ 3/4 = 12/16 นิ้ว 5/8 = 10/16 นิ้ว

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 05:04:08 PM »

ดูสับกัน โทษทีครับ

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:02:54 PM »

ซื้อไปยิงสนุขที่ไหนเหรอครับ รบก็ไม่รบ  แดกแต่งบประมาณชาติ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:16:08 PM »

ซื้อไปยิงสนุขที่ไหนเหรอครับ รบก็ไม่รบ  แดกแต่งบประมาณชาติ

นั่นนะซีครับ .... เอาไว้ให้ทหารเขมรมันมาฉุดน้องสาวคุณไปก่อน แล้วค่อยร่างงบซื้อปืนก็ได้ ...

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:31:03 PM »

เค้าซื้อมาใช้จนจะพังแล้วมั้งครับกระทู้นี้ตั้งแต่ปี2007เพิ่งมาด่าเหรอครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 12:17:10 AM »

มีที่ให้ใช้แล้วกันน่า สามจังหวัดชายแดนใต้ไง ปืนนะครับ หาซื้อเซเว่นได้หรือ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 06:45:11 AM »

มีที่ให้ใช้แล้วกันน่า สามจังหวัดชายแดนใต้ไง ปืนนะครับ หาซื้อเซเว่นได้หรือ

มีครับ  แต่มีน้อย เดี๊ยวนี้แทบจะไม่เห็นด้วยซ้ำ  ทหารพราน มี น้อยมากๆ ขอไม่บอกจำนวนนะครับว่ามีกี่กระบอก

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:32:41 AM »

เข้าใจ คำว่า การเตรียมพร้อม มั้ยครับ

ปืน ไม่ใช้ข้าวผัด สั่งแล้วได้เลย มันต้องรอ ถ้ามีเหตุมันจะทันมั้ยครับ
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:03:13 AM »

ซื้อไปยิงสนุขที่ไหนเหรอครับ รบก็ไม่รบ  แดกแต่งบประมาณชาติ

ที่นี่ไม่ใช่บอร์ดพันทิป กรุณาระวังพฤติกรรมหน่อยครับ (ถึงจะเป็นบอร์ดนั้นแต่ไปแสดงภูมิปัญญาแบบนี้คงโดนด่าเปิง)

ผมเข้าใจว่าคุณ อาจเดือดดาลที่มีระบบจัดซื้อของที่ประชาชนอย่างเราอ่านด้วยตาแล้วรู้สึกว่ามันไม่ได้ดีพอกับภาษีที่จ่ายไป คุณอาจมีความรังเกียจในพฤติกรรมทุจริต นั่นเป็นข้อดีของคุณ แต่แสดงออกผิดวิธีและผิดประเด็น

ช่วยมองให้เป็นระบบหน่อยครับ โตๆ กันแล้ว เห็นว่าเอารูปมาลงอาจเป็นลูกคุณ แสดงว่าเป็นพ่อคนแล้ว ยิ่งต้องคิดให้มากครับ เพราะคุณต้องสั่งสอนให้เค้าเป็นคนดี ฉลาด รู้คิด

ถ้าพึงใจจะว่าพวกทุจริตก็ควรด่าพวกทุจริต สืบสาวให้รู้ไปเลยว่าใคร ทุจริตอย่างไร ไม่ใช่ด่าเหมารวมทั้งองค์กร โดยเฉพาะทหาร ผู้ที่เสียสละเลือดเนื้อและชีวิตปกป้องแผ่นดิน ทหารที่ทำให้คุณและผมมีชีวิตที่สุขสงบ

สำหรับคำถามของคุณ ขั้นตอนแรกผมจะตอบว่า หากเป็นชายชาติทหารคงเคยได้ยินคำว่า แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์ (If you want peace, prepare for war)

เรามีอาวุธเพื่อให้เพื่อนบ้านสันดานโจรเกรงใจ เมื่อเพื่อนบ้านสันดานโจรเกรงใจเราก็ไม่ต้องรบ เมื่อเราไม่ต้องรบก็จะมีเวลา

"มาแสดงภูมิปัญญาหน้าคีย์บอร์ด" ได้ทางหนึ่ง นอกจากกิจกรรมที่มีประโยชน์กับชีวิตในด้านอื่นๆ

ปืนที่ซื้อได้ยิงโจรนอกบ้านและในบ้านมากมายเพื่อรักษาความเป็นบ้าน หากสติปัญญาดีพอเราจะอ่านข่าวเหตุบ้านการณ์เมืองได้อย่างเข้าใจถ่องแท้ และไม่แสดงความไม่ฉลาดออกมาให้ถูกประณาม

ตรรกะแค่นี้เด็ก ม.4 ที่เรียน ร.ด.ปี 1 คงคิดเข้าใจได้ไม่ยาก

สำหรับคำถามว่าเอาไว้ยิงสุนัขที่ไหนนั้น ผมว่าถ้ายิงสุนัขในปากพล่อยๆได้ ทหารคงยิงไปแล้ว เพื่อความสงบสุข ซึ่งน่าจะได้ผลดี เพราะสุนัขในปากพันธุ์นี้ทำชาติวุ่นวายมามากนัก

สุนัขในบ้านเห่าคนแปลกหน้าและกัดโจรเพื่อปกป้องบ้านและเจ้าของ สุนัขในปากเห่ามั่วซั่วให้เจ้าของต้องเดือดร้อน และสร้างความรำคาญแก่คนรอบข้างด้วย ไร้ค่ายิ่งกว่าขยะเสียอีก

เรื่องรบ จะให้ไปรบกับใคร? กระหายสงครามเพื่อให้คุ้มงบประมาณคงเป็นได้แค่ความคิดโง่ๆเท่านั้น

ผมไม่ได้อารมณ์เร่าร้อนตามการแสดงออกของคุณ แต่ที่ถ้อยคำดูรุนแรงเพราะไม่มีคำอื่นที่คู่ควรให้ใช้ อ่านด้วยใจที่เยือกเย็น คิดทบทวนให้ดีแล้วกันครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:37:00 AM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 03:05:29 PM »

ในฐานะทหารเก่าที่ปลดไปแล้วจะตอบว่าเอามายิงกรอกปากสุนัขที่อยู่หน้าคอมไงล่ะโป้งเดียวกะโหลกแตกดังโบ๊ะ
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:58:50 PM »

เห็นชอบพูดกันจังว่าเอาภาษีประชาชนมาใช้บ้างล่ะ
เปลืองงบประมาณภาษีบ้างล่ะ อะไรก็ว่ากันไป

แล้วทหารไม่เสียภาษีรึไง ปีนึงผมเสียภาษี ภงด.91 เป็นหมื่นบาท  น่าจะเยอะกว่าพวกเห่าๆๆเรื่องภาษีบางตัวอีก

3'SF TRAINING COMPANY.
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์