๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 04:22:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กองทัพเสนอครม.ซื้อปืนอีกเกือบพันล้าน ( TARVO รุ่น TAR-21)  (อ่าน 57815 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 11:24:53 AM »

ขออนุญาติถามแบบไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับว่าอาวุธของกองทัพไทยตอนนี้เก่ามากมั้ยครับ
(ปลย.)ประจำการมากี่ปีแล้วครับ แล้วถ้ารบจะมีพอใช้มั้ยครับ แล้วคิดว่าแสนยานุภาพสามารถรบชนะ พม่ากับกัมพูชาได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

อาวุธของเรามีทั้งเก่าและใหม่  ซึ่งต้องเตรียมให้เหมาะสมกับสถานการณ์
กองทัพที่สมควรได้รับอาวุธทันสมัย คือกองทัพเรือและกองทัพอากาศ  เพราะภัยคุกคามอันดับแรกอยู่ตรงนั้น

ในยุคนี้ ไม่มีโอกาสที่ใครจะรบชนะใครอีกแล้ว   การเตรียมกำลัง ไม่ได้ทำไว้เพื่อทำการรบ  แต่เตรียมไว้เพื่อป้องกัน และรักษาผลประโยชน์ของชาติโดยไม่ต้องทำการรบ

การขัดแย้งกับประเทศเพื่อนบ้านที่ผ่านมา  ไม่ได้เกิดเพราะคู่กรณีอย่างแท้จริง แต่เป็นเพราะเรากับเพื่อนบ้านตกอยู่ในสภาพที่เป็นตัวหมากให้ประเทศมหาอำนาจ
หรือบางกรณี ก็เป็นเรื่องที่นักการเมืองของไทย  ฉวยโอกาสทำให้ความขัดแย้งรุนแรงขึ้นจนถึงระดับใช้กำลัง  เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองของตัวเอง
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 03:31:45 PM »

ขอบพระคุณครับท่านผู้การ  แล้วจำพวกท่าทำความเคารพ ท่าพัก ต้องเปลี่ยนวิธีทำหรือเปล่าครับ(เห็นว่าปืนมันสั้นครับ) ขอบพระคุณครับ
เป็นคำถามที่น่านับถือมากครับ
เพราะเป็นคำถามเดียวกับที่นายทหารชั้นผู้ใหญ่ที่เพิ่งเกษียณอายุไปเมื่สองอาทิตย์ที่แล้ว  ถามผมเลย
ในอนาคต  อาวุธที่ใช้ในงานพิธีการ กับใช้ในการรบ คงต้องเป็นคนละแบบกัน
หรือไม่ก็คงต้องมาคิดกันใหม่ว่าหน้าที่หลักของทหาร  ควรจะเป็นอย่างไรกันแน่

เห็นด้วยครับ  ที่ว่าอาวุธที่ใช้ในพิธีการไม่จำเป็นต้องใช้อาวุธสำหรับการรบ

ขออนุญาติถามแบบไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับว่าอาวุธของกองทัพไทยตอนนี้เก่ามากมั้ยครับ
(ปลย.)ประจำการมากี่ปีแล้วครับ แล้วถ้ารบจะมีพอใช้มั้ยครับ แล้วคิดว่าแสนยานุภาพสามารถรบชนะ พม่ากับกัมพูชาได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

อาวุธของเรามีทั้งเก่าและใหม่  ซึ่งต้องเตรียมให้เหมาะสมกับสถานการณ์
กองทัพที่สมควรได้รับอาวุธทันสมัย คือกองทัพเรือและกองทัพอากาศ  เพราะภัยคุกคามอันดับแรกอยู่ตรงนั้น

ในยุคนี้ ไม่มีโอกาสที่ใครจะรบชนะใครอีกแล้ว   การเตรียมกำลัง ไม่ได้ทำไว้เพื่อทำการรบ  แต่เตรียมไว้เพื่อป้องกัน และรักษาผลประโยชน์ของชาติโดยไม่ต้องทำการรบ

การขัดแย้งกับประเทศเพื่อนบ้านที่ผ่านมา  ไม่ได้เกิดเพราะคู่กรณีอย่างแท้จริง แต่เป็นเพราะเรากับเพื่อนบ้านตกอยู่ในสภาพที่เป็นตัวหมากให้ประเทศมหาอำนาจ
หรือบางกรณี ก็เป็นเรื่องที่นักการเมืองของไทย  ฉวยโอกาสทำให้ความขัดแย้งรุนแรงขึ้นจนถึงระดับใช้กำลัง  เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองของตัวเอง

ประเทศชาติจะเจริญช้าหรือเร็ว  หรือ  ฉ....ย   (ขออภัย)  ผมว่านักการเมืองนี่แหละ   ตัวสำคัญเลย   

""
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 06:23:44 PM »

เรียนถามผู้การสุพินท์เพิ่มเติมหน่อยครับ
กองทัพอังกฤษใช้ G36 ด้วยหรือครับ แล้ว SA 80 A2 ไปไหนครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 07:10:23 PM »

เรียนถามผู้การสุพินท์เพิ่มเติมหน่อยครับ
กองทัพอังกฤษใช้ G36 ด้วยหรือครับ แล้ว SA 80 A2 ไปไหนครับ
L85 A2 ครับ  SA80 เป็นปืนต้นแบบ
กองทัพอังกฤษเอา G36 เข้าประจำการหลายปีแล้ว   เพราะ L85 มีปัญหามาก  อัพเกรดกันหลายรอบ เอาง่าย ๆ แค่โดนยาทากันยุงหยดใส่ ปืนก็เยิ้มแล้ว   และ HK นี่ละครับ ช่วยอัพเกรดให้   เพราะ L85 เคยโดนถอดออกจากมาตรฐานนาโต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 07:25:41 PM »

L85 A2 ครับ  SA80 เป็นปืนต้นแบบ
กองทัพอังกฤษเอา G36 เข้าประจำการหลายปีแล้ว   เพราะ L85 มีปัญหามาก  อัพเกรดกันหลายรอบ เอาง่าย ๆ แค่โดนยาทากันยุงหยดใส่ ปืนก็เยิ้มแล้ว   และ HK นี่ละครับ ช่วยอัพเกรดให้   เพราะ L85 เคยโดนถอดออกจากมาตรฐานนาโต

ในยุทธการ TAlic ในอิรักกับอัฟกานทำไมยังเห็นใช้ L85 A2 อยู่เลยครับ หรือผลิตเข้าประจำการไม่ทันครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 08:05:38 PM »

กองทัพอังกฤษเอา G36 เข้าประจำการหลายปีแล้ว   เพราะ L85 มีปัญหามาก  อัพเกรดกันหลายรอบ เอาง่าย ๆ แค่โดนยาทากันยุงหยดใส่ ปืนก็เยิ้มแล้ว   และ HK นี่ละครับ ช่วยอัพเกรดให้   เพราะ L85 เคยโดนถอดออกจากมาตรฐานนาโต

ในยุทธการ TAlic ในอิรักกับอัฟกานทำไมยังเห็นใช้ L85 A2 อยู่เลยครับ หรือผลิตเข้าประจำการไม่ทันครับ
ตัวนั้นคือ A2 ที่ HK ปรับปรุงให้แล้ว
อังกฤษไม่ได้ใช้ปืนเพียงแบบเดียว  บางหน่วยยังใช้  L1  กับปืนพกลูกโม่ระบบหักคอ สมัยสงครามโลกครั้งที่หนึ่งอยู่ก็มี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 10:57:51 AM »

เรียนถามผู้การสุพินท์ครับ
ถ้าจะซื้อวัตถุโบราณอย่าง AUG คงโดนด่ามากกว่านี้อีก
ประเทศในเอเชียทั้งหมดต้องซื้อจากออสเตรเลียครับ  เป็นข้อตกลงระหว่างบริษัท ADI ของออสเตรเลีย กับสไตเออร์ ออสเตรีย

ทำไมเรียกAUGว่าวัตถุโบราณครับ ตอนที่ผู้การไปชมโรงงานก็เห็นเขายังผลิตอยู่เลยนี่ครับ ตัว A3 ก็น่าใช้ดีนี่ครับ
FN 2000 ส่งเข้าประกวดหรือเปล่าครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:17:26 AM »

ถ้าจะซื้อวัตถุโบราณอย่าง AUG คงโดนด่ามากกว่านี้อีก
ประเทศในเอเชียทั้งหมดต้องซื้อจากออสเตรเลียครับ  เป็นข้อตกลงระหว่างบริษัท ADI ของออสเตรเลีย กับสไตเออร์ ออสเตรีย

ทำไมเรียกAUGว่าวัตถุโบราณครับ ตอนที่ผู้การไปชมโรงงานก็เห็นเขายังผลิตอยู่เลยนี่ครับ ตัว A3 ก็น่าใช้ดีนี่ครับ
FN 2000 ส่งเข้าประกวดหรือเปล่าครับ

AUG ออกแบบมาตั้งแต่ปี 1977  และรุ่น A3 ก็เพียงแต่เพิ่มราง M1913
FN2000 ไม่ได้ส่งครับ  ตัวแทนจำหน่าย FN แทงหวยแม่น  ก็เลยไม่ส่งให้เสียเวลา
ถึงอย่างนั้น ยังโดนเบียดยอดปืนกลจาก FN มินิมิ ไปซื้อเนเกฟแทน
tlock
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:55:45 PM »

ลองไปหาหนังสือ รวมสุดยอดปืนเล็กยาว ของค่าย Animate Group  ราคา 150.-บาท อ่านดูสิครับ  มีปืนเล็กยาว ของสวิส , อเมริกา , รัสเซีย , ออสเตรีย , เยอรมัน , อังกฤษ   ตอนนี้วางขายในร้านหนังสือพวก ซีเอ็ด , นายอินทร์ ,ดอกหญ้า ฯลฯ   ผู้เขียน/เรียบเรียง เป็นนายทหารเรือ ยศนาวาเอก ผ่านหลักสูตรการฝึกมาเพียบ 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:52:00 PM »

ลองไปหาหนังสือ รวมสุดยอดปืนเล็กยาว ของค่าย Animate Group  ราคา 150.-บาท อ่านดูสิครับ  มีปืนเล็กยาว ของสวิส , อเมริกา , รัสเซีย , ออสเตรีย , เยอรมัน , อังกฤษ   ตอนนี้วางขายในร้านหนังสือพวก ซีเอ็ด , นายอินทร์ ,ดอกหญ้า ฯลฯ   ผู้เขียน/เรียบเรียง เป็นนายทหารเรือ ยศนาวาเอก ผ่านหลักสูตรการฝึกมาเพียบ 

สอยมาอ่านเรียบร้อยโรงเรียน HITMAN ตั้งแต่หนังสือออกใหม่ๆแล้วครับบางอย่างยัง ไม่ค่อยจุใจครับ เช่นรูปภาพ

WP99C
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 08:59:53 AM »

AUG ออกแบบมาตั้งแต่ปี 1977  และรุ่น A3 ก็เพียงแต่เพิ่มราง M1913
FN2000 ไม่ได้ส่งครับ  ตัวแทนจำหน่าย FN แทงหวยแม่น  ก็เลยไม่ส่งให้เสียเวลา
ถึงอย่างนั้น ยังโดนเบียดยอดปืนกลจาก FN มินิมิ ไปซื้อเนเกฟแทน

ถึงมันจะเก่าแล้วแต่ประสิทธภาพห่างจากปืนรุ่นใหม่เยอะไหมครับ ? ผมจำได้ว่าผู้การบอกว่ามันแม่นมาก (A3)
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 09:38:26 AM »

เห็นเขา จะชื้อเครื่องบนรบด้วยไม่ใช่เหลอครับ
tlock
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 09:23:43 AM »

จาก น.ส.พ. คมชัดลึก วันที่ 14 ต.ค.2550
อนุพงษ์"หวั่นซ้ำรอยรถดับเพลิง!ชะลอเปิดแอลซีรถหุ้มเกราะยูเครน
14 ตุลาคม 2550 19:11 น.
0   
รถหุ้มเกราะยูเครนเป็นประเด็นร้อนที่พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา ผบ.ทบ.ต้องชั่งใจอย่างหนัก และมีข่าวว่า เจ้าตัวชะลอการเปิดแอลซีไว้ หวั่นซ้ำรอย "รถดับเพลิง กทม." วงในกองทัพชี้ ควรคำนึงถึงประสิทธิภาพมากกว่าราคาถูก แต่สู้กับใครไม่ได้เลย

มีข่าวสะพัดว่ามีข้อถกเถียงอย่างตึงเครียด เนื่องจากคณะกรรมการจัดซื้อบางส่วนไม่เห็นด้วยกับการจัดหารถหุ้มเกราะล้อยางจากยูเครน โดยเฉพาะเรื่องเทคโนโลยี ประสิทธิภาพการใช้งาน และการส่งกำลังบำรุงในระยะยาว !!

ไฮไลท์ที่น่าจับตาอย่างหนึ่งในการอภิปรายปัญหาคุณธรรมและจริยธรรมของรัฐบาลคือ โครงการจัดซื้ออาวุธและยุทโธปกรณ์ ของกองทัพบก ที่ พล.อ.สนธิบุญยรัตกลิน รองนายกรัฐมนตรี ฝ่ายความมั่นคง และอดีตผู้บัญชาการทหารบก (อดีต ผบ.ทบ.) อนุมัติ "ทิ้งทวน" ก่อนพ้นตำแหน่งผบ.ทบ. ซึ่งจะมีผลผูกพันโดยตรงต่อ พล.อ.อนุพงษ์เผ่าจินดา ผบ.ทบ.คนใหม่ ผู้จะมารับเผือกร้อนนี้ต่อไป

เมกะโปรเจคท์ของกองทัพบกลอตล่าสุดนี้มีโครงการจัดซื้อ 3 โครงการ 

1.โครงการจัดซื้อรถยานเกราะล้อยาง จำนวน 96 คันมูลค่า 3,898 ล้านบาท

2.โครงการจัดซื้อปืนกลเล็ก จำนวน 992 กระบอกมูลค่า 259 ล้านบาท

3.โครงการสุดท้ายคือ โครงการจัดซื้อปืนเล็กยาว จำนวน 15,000 กระบอกมูลค่า 960 ล้านบาท

แต่ที่ถูกจับตาที่สุดคือการจัดซื้อ "ยานเกราะล้อยาง" จากประเทศยูเครน ซึ่งถูกติติงถึงเรื่องประสิทธิภาพการใช้งานในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ และขั้นตอนการจัดซื้อจัดจ้างที่อาจจะเป็นการเอื้อประโยชน์ให้บริษัทเอกชนบางราย !!

กระแสร้อนๆที่ถาโถมเข้าใส่กองทัพเช่นนี้ จึงมีข่าวว่า พล.อ.อนุพงษ์ ชะลอการเซ็นเปิด "แอลซี" เพื่อให้สัญญาการซื้อขายลอตนี้สมบูรณ์ออกไปก่อน เนื่องจากไม่อยากซ้ำรอยการเปิดแอลซี "รถดับเพลิง กทม." ซึ่งผู้เกี่ยวข้องต่างเผชิญวิบากกรรมกันถ้วนหน้า

ส่วนที่มาที่ไปของการจัดซื้อรถหุ้มเกราะล้อยางจากยูเครนนี้วงในกองทัพให้ข้อมูลว่า บริษัท "นายหน้าค้าอาวุธ" ที่มีความสัมพันธ์อันดีกับรัฐมนตรีในรัฐบาลชุดที่แล้วมาติดต่อกองทัพ 

บริษัทค้าอาวุธรายนี้ซึ่งเป็นนายหน้าค้าอาวุธให้ประเทศรัสเซียและยูเครน เคยเสนอขายยานเกราะล้อยางชุดนี้ให้กองทัพ แต่ถูกปฏิเสธ เนื่องจากยานเกราะรุ่นนี้ไม่เหมาะสมกับภารกิจที่จะนำไปใช้ใน กองพลทหารราบที่2 รักษาพระองค์ (พล.ร.2 รอ.) 

อย่างไรก็ตามบริษัทค้าอาวุธได้ไปติดต่อ "บริษัทล็อบบี้ยิสต์" ที่มีความสนิทสนมกับ "ผู้ใหญ่" ในกองทัพ 

แล้วก็เผอิญว่าคณะกรรมการกำหนดมาตรฐานยุทโธปกรณ์กองทัพบก (กมย.ทบ.) มีมติคัดเลือกรถยานเกราะล้อยางจากยูเครน

มีข่าวสะพัดว่ามีข้อถกเถียงอย่างเคร่งเครียด เนื่องจากคณะกรรมการจัดซื้อบางส่วนไม่เห็นด้วยกับการจัดหารถยานเกราะล้อยางจากยูเครน โดยเฉพาะเรื่องเทคโนโลยี ประสิทธิภาพการใช้งาน และการส่งกำลังบำรุงในระยะยาว !!! 

แต่สุดท้ายก็มีการ"ทุบโต๊ะ" ให้จัดซื้อยานเกราะล้อยางชุดนี้จนได้... 

จากนั้นก็มีข่าวที่น่าสนใจตามมาคือบริษัทของรัสเซียที่อกหักจากการเสนอขายอาวุธให้กองทัพไทย ได้ผลิตยานเกราะล้อยาง รุ่น "เวอร์ชั่นโปร" ออกมาจำหน่าย โดยมีสมรรถนะทุกอย่างดีกว่ายานเกราะของประเทศยูเครน 

สมรรถนะดีกว่าแต่ราคาอยู่ในระดับเดียวกับยานเกราะล้อยางจากยูเครน !! 

วงในกองทัพระบุว่า ล็อบบี้ยิสต์รายนี้ได้เสนอขายอาวุธให้กองทัพเป็นสัดส่วนไม่น้อยกว่า 60-70% จึงนับว่าเป็น "ขาใหญ่" ตัวจริง

อีกประเด็นที่วงในรายนี้แสดงความเป็นห่วงก็คือประสิทธิภาพของอาวุธในการป้องกันประเทศ ซึ่งถ้ามองดูแล้วโอกาสกระทบกระทั่งกันโดยตรงจะไม่ใช่ ประเทศพม่า ลาว หรือ กัมพูชา แต่น่าจะเป็น "มาเลเซีย" ที่มีผลประโยชน์ทับซ้อนกันทั้งทางบกและทางทะเล

"มาเลเซียเวลาจะจัดซื้ออาวุธเขาจะมีการตั้งสมมติฐานว่า ไทยมีอะไร ดังนั้น ทางยุทธศาสตร์เราจะซื้ออาวุธให้ด้อยกว่าของประเทศมาเลเซียคงไม่ได้ เพราะการป้องกันประเทศสำคัญกว่า" 

ด้วยเหตุนี้เขาจึงต้องการให้มีการจัดซื้ออาวุธโดยคำนึงถึง "ประสิทธิภาพ" มากกว่า "ราคาถูก" โดยอาจจะไม่ต้องซื้อครบ 96 คันก็ได้ แต่อาจจะซื้อแค่ครึ่งเดียว และค่อยสะสมไปจะดีกว่า 

แม้จะมีจำนวนน้อยแต่ก็มีประสิทธิภาพ...ยังดีกว่ามีอาวุธเยอะแยะ แต่ไม่มีประสิทธิภาพในการป้องกันประเทศ

นอกจากนี้ล็อบบี้ยิสต์รายเดิมยังมีส่วนสำคัญในการเสนอขายอาวุธปืนจากประเทศอิสราเอล คือ ปืนกลเล็ก 5.56 มิลลิเมตรแบบ NEGEV จำนวน992 กระบอกและปืนเล็กยาว 5.56 มิลลิเมตรแบบ TAVOR-TAR 21 จำนวน1.5 หมื่นกระบอกอีกด้วย 

ประเด็นอาวุธปืนนี้ผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธให้ข้อมูลเชิงเปรียบเทียบว่า อาวุธปืนของอิสราเอลกับสหรัฐอเมริกามีมาตรฐานใกล้เคียงกัน 

แต่ราคาอาวุธของอิสราเอลจะแพงกว่าของสหรัฐโดยเฉพาะ "ปืนเล็กกล" จะมีราคาแพงเป็น 2 เท่าตัว แต่ก็คงต้องเห็นใจกองทัพ เพราะขณะนี้ไม่สามารถสั่งซื้ออาวุธโดยตรงจากสหรัฐได้ เพราะติดเงื่อนไขการรัฐประหาร !!

อีกเหตุผลหนึ่งซึ่งผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธ เชื่อว่า เป็นปัจจัยในการพิจารณาจัดซื้ออาวุธจากอิสราเอลก็คือ ในการจัดซื้ออาวุธ สหรัฐจะให้ค่าคอมมิชชั่นไม่เกิน 3% เพื่อต้องการให้มีการแข่งขันบนพื้นฐานเดียวกันและพยายามบีบคู่แข่งอื่นๆ ให้ยืนบนเส้นที่กำหนดนี้ไว้ด้วย

แต่โดยพฤตินัยแล้วสหรัฐก็มีข้อยกเว้นไว้ 3 ประเทศ คือ จีน รัสเซีย และอิสราเอล 

จีนและรัสเซียนั้น ชัดอยู่แล้วว่า ต่างก็เป็น "มหาอำนาจ" ในระดับที่ใกล้เคียงกัน จึงต้องให้ความ "เกรงใจ" กันอยู่บ้าง

ส่วนอิสราเอลนั้นละไว้ในฐานที่เป็น "พันธมิตร" ในการคานอำนาจกับประเทศในตะวันออกกลาง

ด้วยแรงหนุนจากสหรัฐอาวุธปืนของอิสราเอลจึงสามารถเปิดตลาดไปได้ทั่วโลก (ยกเว้นโลกอาหรับ) โดยมีเงื่อนไขยั่วใจอีกข้อ คือ การให้ค่าคอมมิชชั่นสูงกว่า 3% มากกว่าเพดานที่สหรัฐกำหนดไว้อีกด้วย !! 

อาวุธปืนของอิสราเอลในแถบเอเชียที่ใช้กันมากคือ ประเทศอินเดีย และสิงคโปร์ ซึ่งของสิงคโปร์จะซื้อมาพร้อมกับลิขสิทธิ์ในการพัฒนาระบบของปืนชนิดดังกล่าวด้วย 

"อาวุธของอิสราเอลมีเทคโนโลยีใหม่ โดยเฉพาะตัวลั่นไกของปืนจะอยู่หน้าแม็กกาซีน และถูกออกมาแบบมาเพื่อใช้กับอาวุธปืน 9 มม.ก็ได้เช่นกันโดยอัตราการพ่นกระสุนจะเยอะ และมีความแม่นยำ เพราะตัวลั่นไกตั้งฉากกับตัวปืน"

ข้อดีอีกประการก็คือปืนชนิดนี้จะมี "ลำกล้อง" ติดที่ตัวปืนเลย โดยจะเล็งผ่านกล้อง หรือศูนย์เล็งก็ได้ 

แต่เมื่อมีข้อดีก็ย่อมมีข้อเสียกล้องเล็งของปืนรุ่นนี้จะ "แพ้เชื้อรา" ซึ่งถ้าเก็บไม่ดี เชื้อราจะขึ้นที่เลนส์ ซึ่งเลนส์ตัวนั้นก็จะเสียทันที และใช้ได้เพียงการเล็งตรงผ่านศูนย์เล็งเท่านั้น 

เมื่อมองในแง่ของประสิทธิภาพแล้วจึงถือว่าอาวุธปืนจากอิสราเอลมีความเหมาะสม โดยเฉพาะการใช้งานในเขตเมือง เพราะปืนรุ่นนี้มีขนาดเล็ก มีความคล่องตัวสูง แต่หน่วยรบต่างๆ ก็กำลังจับตาเช่นกันว่า ปืนลอตนี้จะกระจายไปยังหน่วยปฏิบัติอย่างทั่วถึงหรือไม่ 

โดยเฉพาะหน่วยปฏิบัติการในพื้นที่ภาคใต้ซึ่งกำลังจับตามองเป็นพิเศษ เพราะมีกระแสข่าวว่า อาจจะมีการนำอาวุธปืนลอตนี้ไปประจำการในหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ (นศส.) ใน จ.ลพบุรี แทนที่จะนำมาให้ทหารผู้เสี่ยงภัยในภาคใต้ !

ปมร้อนๆในการจัดซื้ออาวุธลอตนี้ จึงต้องติดตามดูต่อไปว่า พล.อ.อนุพงษ์ จะตัดสินใจเปิดแอลซีจัดซื้อยานเกราะล้อยางอย่างเป็นทางการหรือไม่ ท่ามกลางการจดจ้องของ สนช.ขั้วพันธมิตร ซึ่งกำลังลับดาบรอฟันอยู่อย่างไม่วางตา

ส่วนปืนจากอิสราเอลนั้นมองในเชิงประสิทธิภาพแล้ว ทหารหาญต่างส่งเสียงเชียร์เต็มที่ แต่ก็แอบกังวลลึกๆ ว่า คนที่ต้องการใช้จริงๆ อย่างทหารในภาคใต้จะได้ใช้อย่างจริงๆ จังๆ สักแค่ไหน ซึ่งประเด็นทั้งหมดนี้ ผบ.ทบ.คนใหม่ ต้องรอบคอบ และตอบคำถามของสังคมให้ดี

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 05:04:29 PM »

ถึงมันจะเก่าแล้วแต่ประสิทธภาพห่างจากปืนรุ่นใหม่เยอะไหมครับ ? ผมจำได้ว่าผู้การบอกว่ามันแม่นมาก (A3)

ความแม่นยำเป็นเพียงปัจจัยเดียวครับ  การเลือกปืนต้องคำนึงถึงหลาย ๆ ด้าน   สไตเออร์ต้องติดอุปกรณ์เสริมกับรางภายนอกตัวปืนทั้งหมด  ไม่อยู่ข้างในเหมือนปืนรุ่นใหม่
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 04:25:52 PM »

กลับมานั้งอ่านกระทู้เก่าๆ ก็ได้ความรู้ดี  ขออนุญาติขุด ครับ  ไหว้

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์