๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:11:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กองทัพเสนอครม.ซื้อปืนอีกเกือบพันล้าน ( TARVO รุ่น TAR-21)  (อ่าน 57741 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:43:36 AM »

เป็นปืนที่มีความแม่นยำสูงมาก  เทคโนโลยีสูงกว่า G36   แต่ราคาถูกกว่า G36 ของเยอรมัน

...ปัจจุบันมีหน่วยงานไหนนำเข้ามาใช้หรือยังครับ..ก่อนการเจรจาซื้อ/ขายหน่วยงานไหนเป็นผู้ทดสอบครับ...
อินเดีย กับจอร์เจีย  อินเดีย ซื้อที่สี่สิบล้านเหรียญสหรัฐครับ  ที่ซื้อน้อย (ยังมากกว่าไทย) เพราะใช้เฉพาะหน่วยรบพิเศษ   ทหารอื่นจะใช้ปืนแบบ INSAS ที่อินเดียผลิตเอง
ผู้ทดสอบเป็น คณะกรรมการเฉพาะกิจของกองทัพบก  หน่วยงานหลักในกรรมการคือศูนย์การทหารราบ

ดูจากรูปแล้วเหมือนจะใช้แม็กฯ ร่วมกับของ M16 ได้เลย  ถ้าใช่คงประหยัดเรื่องอะไหล่ทดแทนและลดการส่งบำรุงได้อีกเยอะ
รู้สึกว่าจะใช้ร่วมกันไม่ได้นะครับ
และการที่กองทัพซื้อปืนรุ่นนี้ก็เพราะว่าราคาถูกกว่าครับเมื่อเทียบกับปืนที่มาจากประเทศอื่น
ใช้ซองกระสุน M16 ได้ทั้งแบบเดิม  และแบบใหม่ (มาตรฐานใหม่ของนาโต Tube เป็นเหล็ก)  และยังใช้ ค.40 มม.แบบ M203 ของ M16 ได้ด้วย
ไม่ใช่ซื้อเพราะถูกกว่า   ในบรรดาปืน 10 แบบ  ปืนรุ่นนี้ราคาอยู่ลำดับที่ 4    และได้คะแนนความคุ้มค่า สูงที่สุด
เรื่องพวกนี้เป็นข้อเท็จจริง   ให้ข้อมูลกับผู้อื่นด้วยความ "รู้สึก" ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2007, 08:51:32 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 09:28:24 AM »

ขออนุญาตครับ

ผมกำลังนึกถึง "กาลิล" ของอิสราเอล ขนาด ๕.๕๖ ที่ทดสอบเมื่อปี ๒๕๔๑ โดย กองทัพภาคที่ ๔  ร.๑๕ พัน.๒ (จะหน่วยอื่นด้วยผมก็ไม่ทราบ)

กาลิลนำเพื่อนมาด้วยคะแนนสูงลิ่ว ระบบการทำงานของกาลิลเหนือกว่าระบบการทำงานของเอ็ม ๑๖ ระยะหวังผลสูงกว่า ราคาถูกกว่า และ ฯลฯ....

ทดสอบเสร็จ ส่งกลับ ผ่านไประยะหนึ่ง ผลออกมา.... เอ็ม ๑๖ เอ๒ ได้รับเลือกด้วยเหตุผลดังนี้ (คร่าว ๆ นะครับ)

-  ทหารมีความชำนาญกับปืนรุ่นเดิม นายสิบช่างอาวุธไม่ต้องอบรมใหม่
-  ระเบียบการฝึกท่าอาวุธ ไม่ต้องเปลี่ยนแปลง
-  การซ่อมบำรุงทำได้ง่าย อะหลั่ย ใช้ร่วมกับของเดิมได้
-   ฯลฯ
แล้วยังมีบทสรุปคล้าย ๆ บทความมาอีกหน้ากระดาษ สรุปใจความ เอ็มสิบหกดีที่สุด งานนั้น SA80 กับสไตเออร์ เอยูจี โดนหนักสุด
ค่าที่หน้าตาและระบบปฏิบัติการไม่เหมือนของเดิม ส่วนกาลิล ไม่เห็นใครพูดถึง

แล้ววันนี้ ญาติของ SA80 กับ เอยูจี ก็ได้รับเกียรติจากประเทศไทย   Grin Grin Grin

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2007, 09:41:26 AM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 09:52:12 AM »

http://world.guns.ru/assault/as30-e.htm

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:10:02 AM »

ผมกำลังนึกถึง "กาลิล" ของอิสราเอล ขนาด ๕.๕๖ ที่ทดสอบเมื่อปี ๒๕๔๑ โดย กองทัพภาคที่ ๔  ร.๑๕ พัน.๒ (จะหน่วยอื่นด้วยผมก็ไม่ทราบ)

กาลิลนำเพื่อนมาด้วยคะแนนสูงลิ่ว ระบบการทำงานของกาลิลเหนือกว่าระบบการทำงานของเอ็ม ๑๖ ระยะหวังผลสูงกว่า ราคาถูกกว่า และ ฯลฯ....

ทดสอบเสร็จ ส่งกลับ ผ่านไประยะหนึ่ง ผลออกมา.... เอ็ม ๑๖ เอ๒ ได้รับเลือกด้วยเหตุผลดังนี้ (คร่าว ๆ นะครับ)

-  ทหารมีความชำนาญกับปืนรุ่นเดิม นายสิบช่างอาวุธไม่ต้องอบรมใหม่
-  ระเบียบการฝึกท่าอาวุธ ไม่ต้องเปลี่ยนแปลง
-  การซ่อมบำรุงทำได้ง่าย อะหลั่ย ใช้ร่วมกับของเดิมได้
-   ฯลฯ
แล้วยังมีบทสรุปคล้าย ๆ บทความมาอีกหน้ากระดาษ สรุปใจความ เอ็มสิบหกดีที่สุด งานนั้น SA80 กับสไตเออร์ เอยูจี โดนหนักสุด
ค่าที่หน้าตาและระบบปฏิบัติการไม่เหมือนของเดิม ส่วนกาลิล ไม่เห็นใครพูดถึง

แล้ววันนี้ ญาติของ SA80 กับ เอยูจี ก็ได้รับเกียรติจากประเทศไทย   Grin Grin Grin

กาลิล   คนทำเอง เขายังไม่ค่อยใช้เลยครับ เพราะน้ำหนักมาก   ยิวใช้ M16 A2 มากกว่ากาลิลเสียอีก   และในปัจจุบันก็เริ่มใช้ทาวอร์แทนกาลิล กับ M16
SA80 ก็ไม่ประสบความสำเร็จ  ไม่มีใครซื้อ นอกจากทหารอังกฤษ   และก็ทำให้ทหารบาดเจ็บบ่อย ๆ เพราะโครงปืนกว้าง ทหารโผลงไปหมอบแล้วหน้าโขกกับปืน  น๊อคเพราะปืนตัวเอง  ชาร์จออกไป 10 คนแต่ยิงปืนได้เพียง 6 คน อีก 4 คนคางฟาดกับปืนกรามร้าว Grin   ก็เลยใช้งานเพียงแป็บเดียว แล้วก็ซื้อ G36 ของเยอรมันไปใช้แทน  ปัจจุบันอังกฤษใช้ G36 มาครบสิบปีเริ่มส่งกลับไป recondition ที่เยอรมัน  เป็นสัญญาขนาดใหญ่มาก ๆ
AUG ใช้พลาสติคมากเกินไป (ขนาดนกปืนยังเป็นพลาสติค)   ทำให้ผู้ใช้ไม่ค่อยมั่นใจ  ความมั่นใจในอาวุธเป็นปัจจัยสำคัญประการหนึ่ง ที่แก้ไขยากมาก   ไม่ซื้อเลยดีกว่า  แต่จริง ๆ ก็ซื้อมา 300 กระบอก ให้ทีมยิงปืนของผมใช้เอาไปแข่งที่ออสเตรเลีย  ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว เพราะห้วงเวลาแข่งไปซ้อนกับแมทช์อาเซียน กับ 10+3 ที่จีน  ก็เลยสงปืนคืนไปหมดแล้ว
ทาวอร์ประสิทธิภาพใกล้เคียงกับ SAR21 ของสิงคโปร์  แต่คณะกรรมการเชื่อมั่นในปืนอิสราเอลมากกว่า   เพราะพัฒนาจากประสบการณ์ใช้ปืนในสนมรบในเมืองมาจริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2007, 10:15:16 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:38:24 AM »

ผมไม่เคยยิงปืนที่มีแนวลำกล้องเฉียดมือขวาขนาดนี้เลยครับ  ไม่รู้ว่าความรู้สึกจะเป็นอย่างไรบ้าง  การทดสอบปืนเมื่อปี ๒๕๔๑ ผมอยากไปด้วยใจจะขาด แต่ผู้กอง(ยศขณะนั้น ปัจจุบันท่านเป็นนายสนามยิงปืน ค่ายวชิราวุธ)ไม่ให้ไป

แต่ก็ดีเหมือนกัน เพราะ SA80 นั้น เหมือนท่านผู้การว่าเลยครับ พลทหารคนหนึ่ง แลบลิ้นได้โดยไม่ต้องอ้าปาก เพราะฟันล่างโขกตัวปืน บริเวณเคราสายัญห์ทะลุเลย ยังไม่รวมฟันโยกทั้งปาก...

joker3753
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:54:04 AM »

ช่วยดึงรูปมาให้ครับ

การจับยิง

Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2007, 10:10:15 AM โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

ว่างๆ เชิญเข้ามาดูรูปมีดสวยๆ ที่
http://joker3753.multiply.com

035-0-03682-9
ธ.กรุงไทย จก. ตลาดหมอชิต
ชนวัฒน์ พัดวิจิตร
polymed
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 11:09:09 AM »

......................น่าจะจัดงบประมาณสำหรับจัดตั้งโครงการผลิตอาวุธไว้ใช้เองนะขอรับ...........................

นายหน้าค้าอาวุธก็ตกงานซิครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 11:44:12 AM »

คนถนัดซ้ายระวังนะครับ....อาจได้กินปลอกกระสุนร้อนๆ  ผมเคยเอา Styer AUG มายิง แล้วมีเพื่อนขอลองบ้าง  ไอ้เราก็ไม่ทันได้คิดว่ามันถนัดซ้าย  พอรับปืนไปพี่แกจัดท่า  ลั่นไก...โป้งงง.....ปืนสลัดปลอกเข้าเต็มปากเลย Grin  เพื่อนผมร้องโอ้ย แล้วรีบหันกลับมาถุยๆๆๆๆ....ขำกันสุดๆ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 12:03:02 PM »

มีรูปให้ดูไหมครับว่าเป็นยังไง....

ตามลิ๊งที่ให้ใว้ครับ

http://www.israeli-weapons.com/weapons/small_arms/tavor/Tavor.html

อันนี้ของผู้การ

http://world.guns.ru/assault/as30-e.htm
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 12:08:53 PM »

-   ฯลฯ

กาลิล   คนทำเอง เขายังไม่ค่อยใช้เลยครับ เพราะน้ำหนักมาก   ยิวใช้ M16 A2 มากกว่ากาลิลเสียอีก   และในปัจจุบันก็เริ่มใช้ทาวอร์แทนกาลิล กับ M16
SA80 ก็ไม่ประสบความสำเร็จ  ไม่มีใครซื้อ นอกจากทหารอังกฤษ   และก็ทำให้ทหารบาดเจ็บบ่อย ๆ เพราะโครงปืนกว้าง ทหารโผลงไปหมอบแล้วหน้าโขกกับปืน  น๊อคเพราะปืนตัวเอง  ชาร์จออกไป 10 คนแต่ยิงปืนได้เพียง 6 คน อีก 4 คนคางฟาดกับปืนกรามร้าว Grin   ก็เลยใช้งานเพียงแป็บเดียว แล้วก็ซื้อ G36 ของเยอรมันไปใช้แทน  ปัจจุบันอังกฤษใช้ G36 มาครบสิบปีเริ่มส่งกลับไป recondition ที่เยอรมัน  เป็นสัญญาขนาดใหญ่มาก ๆ
AUG ใช้พลาสติคมากเกินไป (ขนาดนกปืนยังเป็นพลาสติค)   ทำให้ผู้ใช้ไม่ค่อยมั่นใจ  ความมั่นใจในอาวุธเป็นปัจจัยสำคัญประการหนึ่ง ที่แก้ไขยากมาก   ไม่ซื้อเลยดีกว่า  แต่จริง ๆ ก็ซื้อมา 300 กระบอก ให้ทีมยิงปืนของผมใช้เอาไปแข่งที่ออสเตรเลีย  ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว เพราะห้วงเวลาแข่งไปซ้อนกับแมทช์อาเซียน กับ 10+3 ที่จีน  ก็เลยสงปืนคืนไปหมดแล้ว
ทาวอร์ประสิทธิภาพใกล้เคียงกับ SAR21 ของสิงคโปร์  แต่คณะกรรมการเชื่อมั่นในปืนอิสราเอลมากกว่า   เพราะพัฒนาจากประสบการณ์ใช้ปืนในสนมรบในเมืองมาจริง ๆ

-   ฯลฯ

ใช้มา 10 ปีแล้วเหรอครับท่านผู้การ? ผมไม่เคยเห็นรูปอังกฤษถือ จี36 เลย เป็นหน่วยพิเศษหรือเปล่าครับ? เห็น SAS เขาชอบใช้ เอ็ม16 ยังงี้กระอักเลือดแน่ อังกฤษใช้ปืนเยอรมัน ธรรมดามีแต่หาเรื่องด่าเยอรมัน ฮ่า ฮ่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 12:30:12 PM »

ใช้มา 10 ปีแล้วเหรอครับท่านผู้การ? ผมไม่เคยเห็นรูปอังกฤษถือ จี36 เลย เป็นหน่วยพิเศษหรือเปล่าครับ? เห็น SAS เขาชอบใช้ เอ็ม16 ยังงี้กระอักเลือดแน่ อังกฤษใช้ปืนเยอรมัน ธรรมดามีแต่หาเรื่องด่าเยอรมัน ฮ่า ฮ่า

G36 เริ่มออกแบบตั้งแต่ปี 1990 (ตอนนั้นใช้ชื่อ HK50) และเยอรมันรับเข้าประจำการ 1995   ตามด้วยอังกฤษและสเปน ส่วนอเมริกันก็ชอบเหมือนกัน แต่เกี่ยงให้ปรับปรุงเป็น XM8 เสร็จแล้วพอเหลืออีก 2 อาทิตย์จะครบกำหนด ก็ไม่เซ็นสัญญาเสียเฉย (เพราะมีผลการวิจัยออกมาว่ากระสุน 5.56 มม.หยุดคาร์บอมบ์ไม่อยู่)  จึงเกิดโครงการ SCAR ของ FN กับ XM29 ของ HK

SAS ใช้ M16 เฉพาะในพื้นที่ป่าดิบ ร้อนชื้น   SAS ก็เหมือนกับหน่วยรบพิเศษของประเทศอื่น ๆ ที่มีสิทธิเลือกใช้อาวุธเองได้   ไม่จำเป็นต้องใช้อาวุธชนิดเดียวกับหน่วยรบมาตรฐาน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 01:17:09 PM »

ขอบคุณมากครับท่านผู้การสุพินท์ Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
saranrom41
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 03:13:37 PM »

Smiley ผมได้มีโอกาสทดลองยิงที่สนามยิงปืนที่ IWI ใกล้ๆ กรุงเทลอาวีฟ เมื่อประมาณกลางปี ๒๕๔๙ ติดใจมากๆ ได้มีโอกาสยิงทั้ง ๓ รุ่น แต่ที่ชอบมากที่สุดคือรุ่นเล็กสุดซึ่งสามารถมีชุดเพิ่มเติมเปลี่ยนลำกล้องและซองบรรจุกระสุนเพื่อให้ใช้ในขนาด ๙ ม.ม. ได้ด้วย เหมาะกับหน่วยต่อต้านการก่อการร้ายที่จะต้องใช้ในเมือง การถอดประกอบก็ง่ายและการทำความสะอาดบำรุงรักษาก็ง่ายมาก แต่ก็ยังอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมกองทัพอิสราเอลยังไม่ได้นำเข้าประจำการ (อาจจะเกี่ยวกับเรื่องการได้รับความช่วยเหลือจากอเมริกัน) ขอโทษด้วยครับที่ไม่กล้าบอกชื่อรุ่นกลัวพิมพ์ผิดเพราะว่าเอกสารอยู่ที่บ้าน ตอนนี้มาทำงานต่างเมืองพรุ่งนี้ก็จะครบเดือนหนึ่งแล้วยังไม่รู้ว่าจะได้กลับวันไหน Smiley อ้อ ที่อิสราเอลทหารร้อยคนที่เจอจะใช้เอ็ม ๑๖ ประมาณ ๙๙ คน อีกคนถึงจะเห็นใช้ กาลิล  เป็นการเปรียบเทียบนะครับเพราะเท่าที่อยู่มา ๔ ปี ที่เห็นมาเป็นแบบนั้นจริงๆ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 04:46:01 PM »

สิงคโปร์เก่งเหมือนกันนะครับ ไม่น่าเชื่อเลยว่าประเทศนี้จะออกแบบและผลิตอาวุธได้ขนาดนี้ เคยทราบแต่พวกระบบอิเล็กทรอนิคส์และรบบสื่อสารทางทหาร ไม่คิดว่าจะสร้างปืนได้ดี  Cheesy
,ลูกชายโทน
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 11:38:43 AM »

ขออนุญาตนำภพทหารไทยยิงเจ้าTAVORครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์