๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:00:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยปัญหาตัดโอนปืนต่างจังหวัด - ต่างจังหวัด  (อ่าน 3176 ครั้ง)
itsara2499
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:31:27 PM »

ผมเคยซื้อปืนโคลท์ 11 มม.จากภาคเหนือทางเว็ปนี้ครับ ซื้อแบบวัดดวงไม่ต้องดูปืน ดูแต่ภาพประกอบและเลขทั้งหมดที่อยู่ในภาพทั้งหมดแล้วตัดสินใจซื้อ  เพราะจะให้ขับรถจากไต้ไปเหนือเพื่อไปดูสภาพปืนอย่างเดียวก็คงไม่ไหว ก็เลยใช้วิธีส่งปืนทางเครื่องบินและโอนเงินและทำ ป3 ตามสำเนา ป4 พร้อมส่งไปเหนือ(เชี่ยงราย) จนเสร็จสิ้นภาระกิจทางไต้โดยผู้ขายบอกว่าจะตัดโอนให้ภายใน 2 สัปดาห์(ประมาณ) พอครบกำหนดผมก็เริ่มตามเรื่องผู้ขายได้รับคำตอบว่า...กำลังดำเนินการอยู่ (แบบราชการไทย)  พอครบ 1 เดือนผมเริ่มบี้หนักขึ้นเพราะผมมีแต่ปืนและสำเนา ป3 มันก็ไม่ค่อยโสภาซักเท่าไร  ... พอตามถึงเจ้าของตัวจริง (น้องเขาเป็นตำรวจ) ก็ได้รับคำตอบว่าผมต้องขึ้นไปเซนต์รับโอนด้วย  ...ยุ่งแล้วที่นี้...ผมก็บอกเจ้าของปืนให้ไปขอเอกสารส่งมาให้ผมที่ภาคไต้  ดำเนินการภายใน 1 อาทิตย์จบ  แล้ว จนท.บอกมาอีกว่าต้องตรวจปืนด้วย (จะให้ผมแอ่วเหนืออีกแล้ว) ทำยังไงดีทีนี้...เริ่มมึนแล้วครับ...ผมโทรหานายอำเภอบ้านผมทันทีบอกผมมีเรื่องจะปรึกษาหน่อย  ท่านถามด่วนมั๊ยผมติดประชุมอยู่ ...ผมตอบว่าเมื่อไหร่ก็ได้ครับแต่ถ้าเป็นวันนี้ก็จะดีมากเลย  ท่านบอกไปรอผมที่อำเภอเดี๋ยวประชุมเสร็จ  ...  ผมขึ้นรอนายพร้อมด้วยเบอร์โทรของนายที่อำเภอที่เจ้าของปืนอยู่ด้วย   ประมาณ 11 โมงนายประชุมเสร็จเรียกผมเข้าห้องผมส่งปืนพร้อมด้วยเบอร์โทรทางเหนือให้ท่านแล้วบอกว่า..."ท่านครับผมซื้อปืนมาแล้วรอตัดโอนทางท้องที่เจ้าของเดิมอย่างเดียว  แต่มีปัญหาปลัดอาวุโสแจ้งให้เจ้าของปืนพาปืนไปตรวจด้วย  ถ้าจะให้ผมไป  30,000.-บาท ผมเอาไม่อยู่แน่ครับท่าน...ทางเหนือที่เที่ยวเยอะด้วย  พอดีผมขอเบอร์โทรทางอำเภอโน้นมาแล้วด้วยท่านช่วยประสานให้ผมหน่อยนะคร้บ"  ...นาที่เดียว...เรียบร้อย  ตอนนี้ทุกอย่างสมบูรณ์แล้วครับ แต่ยังไม่จบนะครับ...คือผมจะซื้ออีก 1 กระบอก แล้วก็ทางเหนือเหมือนเดิม  ถ้าไม่ทำแบบเดิมจะเอาอย่างไงดีครับพี่น้องที่เคารพช่วยบอกด้วย   
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:39:44 PM »

.... ถ้าไม่อยากเจอปัญหาเดิม  ตรวจสอบให้แน่ชัดว่าคนขายมีเครดิตดีพอ ที่จะดำเนินการตัดโอนให้เราโดยไม่ต้องให้เราเดินทางไปเซ็นต์เอกสารหรือนำปืนไปตรวจด้วยตนเอง....... หรือติดต่อสอบถามกับ จนท. ที่ดำเนินเรื่องงานทะเบียนอาวุธปืน ณ. ภูมิลำเนาปืนว่าขั้นตอนดังกล่าวให้บุคคลอื่นดำเนินการแทนได้หรือไม่ อย่างไร..............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:46:38 PM »

เตรียมเอกสารให้พร้อม นัดวันเวลาที่แน่นอน ทั้งเจ้าของปืน เจ้าหน้าที่ทะเบียน รวมถึงนายอำเภอว่าท่านติด
ราชการที่ใดหรือไม่ วันเดียวก็น่าจะจบนะครับ แต่ถ้าขึ้นไปทางเหนือเนี่ย น่าจะมีเวลาซัก 5 - 6 วันนะครับ
เพราะที่เที่ยวเยอะเหลือเกิน   คิก คิก

TzR__
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 06:31:53 PM »

จะปีใหม่ละครับ

ไปเที่ยวเหนือ พร้อมพูดคุยกับเจ้าของเดิมเลยครับ*-*
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 06:42:19 PM »

ผมว่า จขกท.  รู้คำตอบแล้วละ  แค่อยากคุยให้ฟังเฉยๆ  Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:02:12 PM »

ผมก็เคยซื้อปืนเหมือนเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ  แล้วตัดยอดที่เชียงรายเหมือนกันครับ  แต่ผมทำการบ้านไว้ดีครับสิ่งที่ต้องเตรียมเพิ่มเติม
1. ใบตรวจปืน  ให้ตรวจที่ี่ท้องที่ ๆ ออก ป3.ให้ท่านก็ได้  พร้อมใช้กระดาษกาวลอกเลขปืน-เลขทะเบียน(เหมือนลอกเลขตัวถังรถยนต์)  ติดไปบนใบตรวจปืนด้วย
2.  หนังสือมอบอำนาจที่ออกโดยท้องที่ ๆ ออก ป3.ให้ท่าน  และมีลายเซ็นต์นายอำเภอพร้อมประทับตราสิงห์ด้วยครับ  เหตุผลที่ชี้แจ้ง...ข้าพเจ้า....ไม่สามารถเดินทางไปดำเนินการ.....ด้วยตัวเองได้เนื่องจาก......ข้าพเจ้า......จึงมอบฉันทะให้..........(อาจจะเป็นเจ้าของปืนก็ได้)  ดำเนินการแทนข้าพเจ้า 

ลองดูนะครับเพราะผมทำมาแล้วครับ

กระบอกกลางครับตัดมาจากเจียงไฮ...เจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2008, 07:06:43 PM โดย nuy_rc 3D Extreme » บันทึกการเข้า
JJ222
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 09:02:43 PM »

เรื่อง__ขอสอบถามเกี่ยวกับปืนลูกโม่ครับ
สวัสดีครับเพือนๆ สมาชิกผมJJ222พึ่งจะสมัครสมาชิกใหม่มีปัญหาอยากสอบถามเพือนๆสมาชิก เพื่อตัดสินใจในการซือ
ปืนครับ  1.คือผมมีปืนอยู่แล้วสองกระบอก 9มม และ 11มม ผมจะขออนุญาตซือปืนขนาด .38 อีกหนึ่งกระบอกทางกรมปกครองวังไชยยาจะอนุญาตให้ไหมครับ กระบอกแรก 9มม ขอเป็นป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน กระบอกที่สอง 11มม ขอเป็นเพือการกีฬา ถ้ากระบอกที่สามจะต้องขอเป็นอะไรครับ 2.ผมอยากทราบข้อมูลของปืนลูกโม่ขนาด .38 ลำก้อง 4 นิ้ว ยี่ฮ้อ แดนเวสสัน (DAN WESSON) เพราะผมไม่เคยเห็นหรือมีข้อมูลเลยครับ ถ้าเพือนๆสมาชิกมีข้อมูลของปืนรุ่นนี้ขอความรู้ด้วยครับถ้าได้รูปประกอบด้วยจะขอบคุณอย่างยื่งเลยครับ  (ขอด่วนด้วยครับเพราะมีคนจะขายให้ครับ) ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 12:05:00 AM »

งง ๆ  อยู่เหมือนกันครับ 
ท้องที่ปลายทางบอกเจ้าของเดิม + เราต้องมาเองด้วยตัดยอดออกก่อน  ค่อยไปแจ้งเข้าที่ใหม่
ท้องที่เราบอกซื้อแล้วเอาปืน + ป.4 ตัวจริง  ค่อยกลับมาขอ ป.3  จะตรวจให้แล้วส่งไปรษณีย์  รอออก ป.4  Tongue

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
ton68
เวลาอยู่ด้วยกันเหมือนไร้ค่าไม่รู้เป็นไง พอเธอจากไป...คิดถึงจังเลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 12:24:49 AM »

เรื่อง__ขอสอบถามเกี่ยวกับปืนลูกโม่ครับ
สวัสดีครับเพือนๆ สมาชิกผมJJ222พึ่งจะสมัครสมาชิกใหม่มีปัญหาอยากสอบถามเพือนๆสมาชิก เพื่อตัดสินใจในการซือ
ปืนครับ  1.คือผมมีปืนอยู่แล้วสองกระบอก 9มม และ 11มม ผมจะขออนุญาตซือปืนขนาด .38 อีกหนึ่งกระบอกทางกรมปกครองวังไชยยาจะอนุญาตให้ไหมครับ กระบอกแรก 9มม ขอเป็นป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน กระบอกที่สอง 11มม ขอเป็นเพือการกีฬา ถ้ากระบอกที่สามจะต้องขอเป็นอะไรครับ 2.ผมอยากทราบข้อมูลของปืนลูกโม่ขนาด .38 ลำก้อง 4 นิ้ว ยี่ฮ้อ แดนเวสสัน (DAN WESSON) เพราะผมไม่เคยเห็นหรือมีข้อมูลเลยครับ ถ้าเพือนๆสมาชิกมีข้อมูลของปืนรุ่นนี้ขอความรู้ด้วยครับถ้าได้รูปประกอบด้วยจะขอบคุณอย่างยื่งเลยครับ  (ขอด่วนด้วยครับเพราะมีคนจะขายให้ครับ) ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
เท่าที่ทราบมาครับบุคลทั่วไปจะมีอาวุธปืนไว้ในคลอบครองได้สองกระบอกครับคือปืนสั้นและปืนยาวอย่างละกระบอก ถ้าท่านต้องการเพิ้มอีกท่านต้องขอเพื่อการกีฬาครับส่วนจะได้หรือไม่ขึ้นอยู่ที่เจ้าหน้าที่ครับ เรื้องอื่นต้องรอผู้รู้มาตอบครับ ไหว้
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 12:28:16 AM »

Grin Grin Grin Grin........ผมก็เคยซื้อปืนทางเหนือครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
โดยดูทางเนตดูในรูปนั้นล่ะครับไม่ได้ดูด้วยตัวเองเหมือนกัน ส่งทางemsมา
นับตั้งแต่ติดต่อซื้อจนออกปอสี่สามอาทิตย์พอดี สภาพเกือบร้อยเปอร์เซนย์
ราคาที่ซื้อมานับว่ถูกมากเมื่อเทียบกับตอนนี้ ผมซื้อตอนต้นปี 65000 ตอนนี้เกือบแสน
เจ้าของเป็นปลัดทำงานอยู่ที่อำเภอที่ตัดยอดก็เลยเร็ว

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
itsara2499
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 02:49:59 PM »

ผมก็เคยซื้อปืนเหมือนเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ  แล้วตัดยอดที่เชียงรายเหมือนกันครับ  แต่ผมทำการบ้านไว้ดีครับสิ่งที่ต้องเตรียมเพิ่มเติม
1. ใบตรวจปืน  ให้ตรวจที่ี่ท้องที่ ๆ ออก ป3.ให้ท่านก็ได้  พร้อมใช้กระดาษกาวลอกเลขปืน-เลขทะเบียน(เหมือนลอกเลขตัวถังรถยนต์)  ติดไปบนใบตรวจปืนด้วย
2.  หนังสือมอบอำนาจที่ออกโดยท้องที่ ๆ ออก ป3.ให้ท่าน  และมีลายเซ็นต์นายอำเภอพร้อมประทับตราสิงห์ด้วยครับ  เหตุผลที่ชี้แจ้ง...ข้าพเจ้า....ไม่สามารถเดินทางไปดำเนินการ.....ด้วยตัวเองได้เนื่องจาก......ข้าพเจ้า......จึงมอบฉันทะให้..........(อาจจะเป็นเจ้าของปืนก็ได้)  ดำเนินการแทนข้าพเจ้า 

ลองดูนะครับเพราะผมทำมาแล้วครับ

กระบอกกลางครับตัดมาจากเจียงไฮ...เจ้า

ระเบียบเดียวกันแต่ไม่เหมือนกัน...(เฮ้อ...บ้านเรา)
หน้า: [1]
  พิมพ์