๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:37:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เเจ้งเตือนครับ กระสุนจริง 9mmให่มๆหัวยุบเข้าไปในปลอกครับยี่ห้อ..................  (อ่าน 11496 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 03:24:51 PM »

คือข้อความของท่านขัดกันเอง  ตอนต้นบอกว่าปริมาตรลดลงทำให้แรงอัดเพิ่มขึ้น  ตอนท้ายบอกว่าถ้าไม่ได้ใส่ดิน แรงระเบิดของแก็ป ก็ดันหัวกระสุนออกไปได้

เท่าที่จับใจความมาจากบทความของ อวป.
แรงระเบิดในปลอกกระสุนจะเกิดขึ้น 2 ครั้ง ๆ แรกเกิดจากแก็ป เพราะแรงกระแทก   ดินเริ่ม (Innitator) จุดตัว และดินทวีเพลิงขยายการระเบิดไปสู่ดินส่งกระสุน  ทำลายโครงสร้างโมเลกุลของดินส่งกระสุน ให้เกิดการระเบิดครั้งที่สอง
ถ้าไม่มีดินส่งกระสุนอยู่เลย  หัวกระสุนก็ไปได้ราว 1-2 นิ้ว   แต่ถ้ามีดินส่งกระสุน มันก็จะเกิดการระเบิดขึ้นเมื่อเมื่อหัวกระสุนถูกแรงระเบิดจากแก็ปไปชะงักอยู่ที่ throat หน้ารังเพลิง  ดังนั้นปริมาตรก็ไม่น่าจะแตกต่างจากหัวกระสุนในสภาพปกติมากนัก

ผมเชื่อว่าแรงระเบิดที่สูงขึ้น  ไม่ได้มาจากปริมาตรซึ่งเป็นตัวหารในสมการลดลง  แต่มาจากการที่หัวกระสุนกดดินส่งกระสุนให้เข้ามาอยู่ใกล้กับแก็ปมากขึ้น  ทำให้ได้รับช๊อคเวฟจากแก็ปรุนแรงขึ้นและจุดตัวเกือบจะพร้อมกัน หรืออย่างน้อยก็จุดตัวเร็วมากขึ้นกว่าเดิม  และการที่โมเลกุลของดินส่งกระสุนเบียดชิดกันมากขึ้น ก็จะเกิดปฏิกิริยาลูกโซ่ได้มากขึ้น   แทนที่แต่ละโมเลกุลจะรับแต่ช๊อคเวฟจากแก็ปอย่างเดียว  ก็มีโอกาสได้ช๊อคเวฟจากดินส่งกระสุนด้วยกันเองมาช่วยในการจุดตัวอีกด้วย
แต่แรงระเบิดที่สูงขึ้น ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นเกิน 0.2-0.3 เท่าตัว   เพราะเท่าที่เคยยิงกระสุนหัวจมในปลอก มันก็คัดปลอกออกมาได้ เหมือนกับกระสุนปกติ   yield strength ของปลอกกระสุนจะอยู่ที่ 115%-130% ของแรงอัดปกติ   ถ้าแรงอัดเพิ่มขึ้นเกิน 0.3 เท่าตัว  ปลอกกระสุนก็จะบวมคับรังเพลิง จนต้องใช้เครื่องมืออื่นช่วยเอาออกมา  ซึ่งผมเคยพบบ่อย ๆ เวลาอัดกระสุนใช้เอง (ในต่างประเทศ)

ไม่ใช่นะครับ ผมกล่าวถึงสองกรณี...........ตามนี้

..............................

หัวกระสุนที่ผลุบเข้าไปในปลอกมากกว่าค่าที่กำหนด ..............จะทำให้ห้องเผาไหม้ลดปริมาตรลง ไม่สัมพันธ์กับจำนวนดินที่บรรจุตามที่คำนวนไว้................เมื่อทำการยิงออกไป แรงดันที่เกิดขึ้นในห้องเผาไหม้ จะเพิ่มขึ้นจากค่ามาตรฐานที่กำหนดไว้ อาจมากตั้งแต่ .5 ถึง 1 เท่า หรือเลวร้ายมากๆก็ 2 เท่า...............รังเพลิงของปืนจะรับภาระกรรมเพิ่มขึ้นเป็นอย่างมาก..........หากปืนทนได้ก็ดีไป.......หากทนไม่ได้จะเป็นอันตรายครับ
........................................................... ......................................

ตอนแรกเป็นการกล่าวถึงการที่ห้องเผาไหม้ลดปริมาณลงจากที่กำหนดสเป็คไว้ ทำให้แรงดันในห้องสูงขึ้น.............

อีกย่อหน้าหนึ่ง ผมกล่าวถึงกรณีใส่ดินปืนน้อยกว่าที่กำหนด......ตามนี้ ..

........................................................... ........

ในกรณีกระสุนวิ่งไปคาในลำกล้อง.................ส่วนใหญ่เกิดจากข้อผิดพลาดในการผลิตกระสุน เช่น ใส่ดินน้อยไป หรือไม่ได้ใส่ดิน(เครื่องผลิตมาการคลาดเคลื่อนหรือคนทำเผลอ) หรือดินกระสุนเสื่อมคุณภาพ...........แรงระเบิดของดินจำนวนน้อยหรือแรงระเบิดของแก๊ป ดันกระสุนวิ่งไปได้นิดหน่อย..................เลยไปไม่พ้นปากลำกล้อง

........................................................... .........

คนละกรณีกันนะครับ.............กรณีแรก ดินเต็ม ห้องเผาไหม้ในปลอกกระสุนลดลง ทำให้แรงดันเพิ่ม.........แล้วจะเพิ่มเท่าไหร่ คงวัดกันไม่ได้เป๊ะๆ ที่ผมกล่าวเป็นการอนุมานว่าประมาณนี้...........ซึ่งที่ผมพบเห็นมาเองคือ กดหัวกระสุนเข้าไปอีกแค่ 1 มม. ได้ความเร็วเพิ่มอีกร่วมๆ100ฟุต....แรงดันก็เพิ่มขึ้น ซึ่งวัดง่ายๆได้จากรีคอย..............และก็เคยเจอกระสุนที่ผลิตบกพร่องแบบดับเบิ้ลชาร์จ(นี่อีกกรณีหนึ่ง)..........

กรณีที่สอง............ผมกล่าวถึงกระสุนที่มีการผลิตบกพร่องแบบใส่ดินน้อยเกินไป หรือไม่ใส่เลย........กรณีนี้ผมเจอเองในกระสุนของ รวท.ยิงทดสอบ มีนัดหนึ่งที่ไม่ได้ใส่ดินเลย ยิงออกไป แทบไม่ได้ยิงเสียง ปลอกก็ไม่คัด.........ดึงสไลด์ออกมาเป็นปลอกเปล่าลอยออกมา......ดูที่ลำกล้องหัวกระสุนวิ่งจับเกลียวเข้าไปได้ประมาณครึ่งหัวกระสุน......ต้องเอาตะเกียบกระทุ้งออก

อ่านดีๆครับ...............

และที่สำคัญ ข้อความนี้เป็นข้อความที่ผมโพสไว้ในกระทู้อื่น...........มีสมาชิกนำข้อความนี้มาลงเผยแพร่ในกระทู้นี้...........ซึ่งเป็นข้อความที่ผมกล่าวกรณีข้อบกพร่องโดยรวมของการผลิตกระสุนปืน ในอีกกระทู้หนึ่ง.................

ในกระทู้นี้กล่าวถึงการที่หัวกระสุนยุบตัวเข้าไปในปลอกกระสุนมากกว่าค่ามาตรฐาน

ปล.ในการผลิตกระสุนที่เรียกว่าการรวมกระสุนนั้น..............ปริมาณดินและระยะกดหัวกระสุนเป็นสิ่งสำคัญที่สุดที่ต้องคำนึงถึง............ในขั้นตอนการตวงดินและวัดระยะ ต้องแน่นอนและมีเครื่องมือตรวจสอบเพิ่มขึ้นมาด้วยในระหว่างการผลิต...............และที่แน่ๆ ผมมีกระสุนบกหร่องพวกนี้เยอะ ที่รอการทำลายอยู่...........มีท่านใดอยากกจะทดสอบก็บอกนะครับ จะเอาไปให้ลอง

มีข้อแม้ว่า ต้องใช้ปืนของท่านและท่านต้องลองยิงเอง Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2007, 03:50:18 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 04:48:07 PM »

คือข้อความของท่านขัดกันเอง  ตอนต้นบอกว่าปริมาตรลดลงทำให้แรงอัดเพิ่มขึ้น  ตอนท้ายบอกว่าถ้าไม่ได้ใส่ดิน แรงระเบิดของแก็ป ก็ดันหัวกระสุนออกไปได้

เท่าที่จับใจความมาจากบทความของ อวป.
แรงระเบิดในปลอกกระสุนจะเกิดขึ้น 2 ครั้ง ๆ แรกเกิดจากแก็ป เพราะแรงกระแทก   ดินเริ่ม (Innitator) จุดตัว และดินทวีเพลิงขยายการระเบิดไปสู่ดินส่งกระสุน  ทำลายโครงสร้างโมเลกุลของดินส่งกระสุน ให้เกิดการระเบิดครั้งที่สอง
ถ้าไม่มีดินส่งกระสุนอยู่เลย  หัวกระสุนก็ไปได้ราว 1-2 นิ้ว   แต่ถ้ามีดินส่งกระสุน มันก็จะเกิดการระเบิดขึ้นเมื่อเมื่อหัวกระสุนถูกแรงระเบิดจากแก็ปไปชะงักอยู่ที่ throat หน้ารังเพลิง  ดังนั้นปริมาตรก็ไม่น่าจะแตกต่างจากหัวกระสุนในสภาพปกติมากนัก

ผมเชื่อว่าแรงระเบิดที่สูงขึ้น  ไม่ได้มาจากปริมาตรซึ่งเป็นตัวหารในสมการลดลง  แต่มาจากการที่หัวกระสุนกดดินส่งกระสุนให้เข้ามาอยู่ใกล้กับแก็ปมากขึ้น  ทำให้ได้รับช๊อคเวฟจากแก็ปรุนแรงขึ้นและจุดตัวเกือบจะพร้อมกัน หรืออย่างน้อยก็จุดตัวเร็วมากขึ้นกว่าเดิม  และการที่โมเลกุลของดินส่งกระสุนเบียดชิดกันมากขึ้น ก็จะเกิดปฏิกิริยาลูกโซ่ได้มากขึ้น   แทนที่แต่ละโมเลกุลจะรับแต่ช๊อคเวฟจากแก็ปอย่างเดียว  ก็มีโอกาสได้ช๊อคเวฟจากดินส่งกระสุนด้วยกันเองมาช่วยในการจุดตัวอีกด้วย
แต่แรงระเบิดที่สูงขึ้น ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นเกิน 0.2-0.3 เท่าตัว   เพราะเท่าที่เคยยิงกระสุนหัวจมในปลอก มันก็คัดปลอกออกมาได้ เหมือนกับกระสุนปกติ   yield strength ของปลอกกระสุนจะอยู่ที่ 115%-130% ของแรงอัดปกติ   ถ้าแรงอัดเพิ่มขึ้นเกิน 0.3 เท่าตัว  ปลอกกระสุนก็จะบวมคับรังเพลิง จนต้องใช้เครื่องมืออื่นช่วยเอาออกมา  ซึ่งผมเคยพบบ่อย ๆ เวลาอัดกระสุนใช้เอง (ในต่างประเทศ)

ไม่ใช่นะครับ ผมกล่าวถึงสองกรณี...........ตามนี้

..............................

หัวกระสุนที่ผลุบเข้าไปในปลอกมากกว่าค่าที่กำหนด ..............จะทำให้ห้องเผาไหม้ลดปริมาตรลง ไม่สัมพันธ์กับจำนวนดินที่บรรจุตามที่คำนวนไว้................เมื่อทำการยิงออกไป แรงดันที่เกิดขึ้นในห้องเผาไหม้ จะเพิ่มขึ้นจากค่ามาตรฐานที่กำหนดไว้ อาจมากตั้งแต่ .5 ถึง 1 เท่า หรือเลวร้ายมากๆก็ 2 เท่า...............รังเพลิงของปืนจะรับภาระกรรมเพิ่มขึ้นเป็นอย่างมาก..........หากปืนทนได้ก็ดีไป.......หากทนไม่ได้จะเป็นอันตรายครับ
........................................................... ......................................

ตอนแรกเป็นการกล่าวถึงการที่ห้องเผาไหม้ลดปริมาณลงจากที่กำหนดสเป็คไว้ ทำให้แรงดันในห้องสูงขึ้น.............

อีกย่อหน้าหนึ่ง ผมกล่าวถึงกรณีใส่ดินปืนน้อยกว่าที่กำหนด......ตามนี้ ..

........................................................... ........

ในกรณีกระสุนวิ่งไปคาในลำกล้อง.................ส่วนใหญ่เกิดจากข้อผิดพลาดในการผลิตกระสุน เช่น ใส่ดินน้อยไป หรือไม่ได้ใส่ดิน(เครื่องผลิตมาการคลาดเคลื่อนหรือคนทำเผลอ) หรือดินกระสุนเสื่อมคุณภาพ...........แรงระเบิดของดินจำนวนน้อยหรือแรงระเบิดของแก๊ป ดันกระสุนวิ่งไปได้นิดหน่อย..................เลยไปไม่พ้นปากลำกล้อง

........................................................... .........

คนละกรณีกันนะครับ.............กรณีแรก ดินเต็ม ห้องเผาไหม้ในปลอกกระสุนลดลง ทำให้แรงดันเพิ่ม.........แล้วจะเพิ่มเท่าไหร่ คงวัดกันไม่ได้เป๊ะๆ ที่ผมกล่าวเป็นการอนุมานว่าประมาณนี้...........ซึ่งที่ผมพบเห็นมาเองคือ กดหัวกระสุนเข้าไปอีกแค่ 1 มม. ได้ความเร็วเพิ่มอีกร่วมๆ100ฟุต....แรงดันก็เพิ่มขึ้น ซึ่งวัดง่ายๆได้จากรีคอย..............และก็เคยเจอกระสุนที่ผลิตบกพร่องแบบดับเบิ้ลชาร์จ(นี่อีกกรณีหนึ่ง)..........

กรณีที่สอง............ผมกล่าวถึงกระสุนที่มีการผลิตบกพร่องแบบใส่ดินน้อยเกินไป หรือไม่ใส่เลย........กรณีนี้ผมเจอเองในกระสุนของ รวท.ยิงทดสอบ มีนัดหนึ่งที่ไม่ได้ใส่ดินเลย ยิงออกไป แทบไม่ได้ยิงเสียง ปลอกก็ไม่คัด.........ดึงสไลด์ออกมาเป็นปลอกเปล่าลอยออกมา......ดูที่ลำกล้องหัวกระสุนวิ่งจับเกลียวเข้าไปได้ประมาณครึ่งหัวกระสุน......ต้องเอาตะเกียบกระทุ้งออก

และที่สำคัญ ข้อความนี้เป็นข้อความที่ผมโพสไว้ในกระทู้อื่น...........มีสมาชิกนำข้อความนี้มาลงเผยแพร่ในกระทู้นี้...........ซึ่งเป็นข้อความที่ผมกล่าวกรณีข้อบกพร่องโดยรวมของการผลิตกระสุนปืน ในอีกกระทู้หนึ่ง.................

ในกระทู้นี้กล่าวถึงการที่หัวกระสุนยุบตัวเข้าไปในปลอกกระสุนมากกว่าค่ามาตรฐาน

ปล.ในการผลิตกระสุนที่เรียกว่าการรวมกระสุนนั้น..............ปริมาณดินและระยะกดหัวกระสุนเป็นสิ่งสำคัญที่สุดที่ต้องคำนึงถึง............ในขั้นตอนการตวงดินและวัดระยะ ต้องแน่นอนและมีเครื่องมือตรวจสอบเพิ่มขึ้นมาด้วยในระหว่างการผลิต...............และที่แน่ๆ ผมมีกระสุนบกหร่องพวกนี้เยอะ ที่รอการทำลายอยู่...........มีท่านใดอยากกจะทดสอบก็บอกนะครับ จะเอาไปให้ลอง

มีข้อแม้ว่า ต้องใช้ปืนของท่านและท่านต้องลองยิงเอง Cheesy

Wink  ผมความรู้น้อยครับ    แต่ผมอ่านของพี่มะขิ่น แล้วเข้าใจครับ   เอิ๊กๆ

- กระสุนที่หัวผลุบลงไป จะทำให้แรงดันในรังเพลิงสูงขึ้น

- ถ้าใส่ดินน้อย หรือดินเสื่อม ก็จะทำให้หัวกระสุนวิ่งได้แรงน้อย อาจทำให้คาในรังเพลิง

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 05:07:05 PM »

ผมไม่กล้าลองหรอกครับ  ลูกยังเล็ก  มีพ่อแม่ต้องดูแล  บ้านยังผ่อนไม่หมด

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 07:25:49 PM »

ขอบคุณท่านจขกทและเพื่อนๆทุกท่านครับ ปกติไม่เคยสังเกตุ ตอนนี้ต้องหมั่นดู ลูกยี่ห้อ
อื่นก็หายากทางที่ดีควรระวังทุกยี่ห้อจะได้ปลอดภัยครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:18:47 PM »

ขอบคุณพี่ ๆ ..ได้ความรู้เพิ่มอีกประเด็นครับ
i-TEQ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:59:33 PM »

Smileyผมเคยเจออีกแบบนะครับ  คือซื้อลูก1กล่องได้มา2ยี้ห้อ ใน1กล่องครับ  ตกใจ เเถวๆหลังวัง(3ปีเเล้วครับ)ตอนยังให่มอยู่เขาขายให้ ก็ดีใจครับ ไม่กล้าทัก    เเต่ถ้าตอนนี้เเกะดูก่อนครับ Grin
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 02:31:20 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ ครับ
i-TEQ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 12:48:39 PM »

Smiley ล่าสุดวันนี้เจออีกเเล้วครับ ลูกจริงจุด45 ของไทยอามร์ ปลอกของSB เพิ่งซื้อมาสดๆปลอกให่มเอียม ขึ้นลําเเล้วปลอดลูกออกหัวยุบเข้าเกือบครึ่งครับ ตกใจเซ็งจริงๆกับลูกยี้ห้อนี้ Undecided
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 02:14:58 PM »

คงบีบปลอกไม่ดีพอหลังจากใส่หัวกระสุนแล้ว  อันนี้ถ้ารวมเองเล่นๆ เกิดได้บ่อยๆครับ(ประสบการณ์ด้วยตัวเองตอนอยู่นอกเมืองครับ) บางครั้งกระสุนโรงงานก็เกิดได้กับกระสุนแรงสูงๆเช่น .500 S&W เพราะได้ยินว่ารุ่นแรกๆยิงออกไปนัดนึงต้องดูว่ากระสุนที่เหลือในโม่หดตัวมาบ้างหรือเปล่า Smiley  แต่ไม่ค่อยเจอที่พอขึ้นลําเเล้วปลดลูกออกหัวยุบเข้าไปเฉยๆครับ
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 02:33:37 PM »

ไทยอาร์มนี่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่  เคยยิงแล้วดินเผาไม่หมดร่วงออกมาเป็นทรายเลย 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
taojeo
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 07:35:03 PM »

แสดงว่าปลอกหลวม เมื่อมีการจุดระเบิด แก๊สบางส่วนอาจเล็ดลอดออกไปบ้าง ทำให้แรงดันหัวกระสุนมีน้อย ความเร็วไม่ได้ดังใจ และ/หรือ  หัวกระสุนอาจติดค้างในลำกล้อง หากตามไปอีกนัด ลำกล้องอาจบวมตรงรอยกระสุนค้าง หรืออาจแตกได้  วิธีแก้ไขกรณีนี้ ใช้กระสุนนัดใหม่แต่เอาหัวกระสุนออกตามเข้าไป แรงอัดจะดันหัวที่ค้างออกไปได้ ส่วนสาเหตุที่ทำให้แตกหรือบวม เนื่องจากอากาศช่องว่างระหว่างนัดที่ค้าง ถูดนัดใหม่อัดเข้าไป แต่เลื่อนปืนทำงานหนักหน่อย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 08:32:53 AM »

ถ้าไม่มีดินส่งกระสุนอยู่เลย  หัวกระสุนก็ไปได้ราว 1-2 นิ้ว   แต่ถ้ามีดินส่งกระสุน มันก็จะเคลื่อนที่ด้วยแรงระเบิดของแก็ปไปได้ใกล้กว่านั้น  เพราะดินส่งกระสุนจะเริ่มจุดตัวให้แรงอัดเต็มที่เมื่อหัวกระสุนถูกแรงระเบิดจากแก็ปไปชะงักอยู่ที่ throat หน้ารังเพลิง  ดังนั้นปริมาตรในช่วงนี้ก็ไม่น่าจะแตกต่างจากหัวกระสุนในสภาพปกติมากนัก
เท่าที่ทราบ แก็ประเบิด แต่ดินปืนลุกไหม้ครับ .... แก็ประเบิด เกิดแรงกระแทก ทำให้โมเลกุลของดินปืนแตกตัวปล่อยออกซิเจนในอะตอมออกมา ช่วยในการเผาไหม้ เมื่อดินปืนเผาไหม้ จะเกิดกาซชยายตัวอย่างรวดเร็ว ดันออกไปทุกทิศทาง (ในปลอก) ซึ่งจะดันหัวกระสุนออกไปทางลำกล้อง

ปืนบางแบบไม่มี throat นะครับ เคยได้ยินว่าพวก .๒๒ สำหรับแข่งเอาแม่นนี่ เอาลูกใส่ปุ๊บ หัวกระสุนก็ชนเกลียวลำกล้องเลย  Grin Grin

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่า ในการระเบิด จะมีสมการที่เกี่ยวข้องอย่างไร

ถ้าถามว่าแล้วกระสุนหัวผลุบ มันทำให้ความดันมากกว่ามาตรฐานเท่าใด ... ง่ายสุดก็ต้องวัดครับ .... แต่อย่าลืมว่าปืนของเรา ก่อนออกจากโรงงาน ก็ผ่านการทดสอบด้วยลูกแรงดันสูงเกินมาตรฐานมาอยู่แล้วครับ (ดูจากการเยี่ยมโรงงาน Steyr)

ดังนั้น ถ้ามีปืนให้เลือกหลายกระบอก (เหมือนท่าน Choltit) ก็คงเอามายิงเล่นได้เย็นใจ ... แต่ถ้ามีกระบอกรักกระบอกหวงอยู่กระบอกเดียว ก็นำกระสุนนั้นส่งให้ท่าน Choltit ยิงทดสอบก็ได้ครับ  Grin Grin Grin

RUANGRIT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:53:26 PM »

ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรกนี่ละครับ  ปกติไปที่สนาม ซื้อกระสุน เสร็จแล้วก็ยิง ยิง ยิง จนหมดกล่อง
ต่อไปคงต้องดูละครับ Cool Cool Cool Cool Cool Cool
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์